Press "Enter" to skip to content

ఆరోగ్యం మరియు సాంకేతికత: వయోజన వ్యాధి నిరోధక టీకాలలో భారతదేశం ఇప్పటికీ వెనుకబడి ఉంది

హైదరాబాద్: భారతదేశంలో అత్యంత విజయవంతమైన యూనివర్సల్ ఇమ్యునైజేషన్ ప్రోగ్రామ్ (UIP) సాంప్రదాయకంగా బాల్యం నుండి 138 పిల్లలందరికీ భరోసా కల్పించడంపై దృష్టి సారించింది. సంవత్సరాలు వ్యాక్సిన్ ప్రివెంటబుల్ డిసీజెస్ (VPD) శ్రేణికి వ్యతిరేకంగా టీకాలు వేయబడ్డాయి. దీనికి విరుద్ధంగా, పాశ్చాత్య దేశాలలో ఎక్కువగా ఉన్న పెద్దలకు టీకాలు వేయడం అనే భావన భారతదేశంలో పాతుకుపోలేదు, ఇక్కడ వయోజన రోగనిరోధకతపై కవరేజ్ మరియు అవగాహన తక్కువగా ఉంది.

అయితే, గత కొన్ని సంవత్సరాలుగా, సాధారణ అభ్యాసకులు మరియు నిపుణులు కూడా పెద్దలకు వ్యాక్సిన్‌లను సలహా ఇవ్వడం ప్రారంభించారు, ప్రత్యేకించి కోమోర్బిడ్ పరిస్థితులు ఉన్నవారు, తద్వారా వారు అనారోగ్యానికి బదులు నాణ్యమైన జీవితాన్ని గడపవచ్చు, ఇది తరచుగా ప్రాణాంతక సంఘటనకు దారి తీస్తుంది.

వైద్యులు, సర్జన్లు మరియు స్పెషాలిటీ డాక్టర్లకు ప్రాతినిధ్యం వహిస్తున్న భారతదేశంలోని అన్ని ప్రధాన సంఘాలు, ప్రపంచ ఆరోగ్య సంస్థ (WHO) మరియు USలోని సెంటర్స్ ఫర్ డిసీజ్ కంట్రోల్ అండ్ ప్రివెన్షన్ (CDC) వాదించాయి పెద్దలకు బాగా అభివృద్ధి చెందిన రోగనిరోధకత కార్యక్రమాన్ని కలిగి ఉన్నందుకు.

భారతదేశంలో 19 సంవత్సరాల కంటే ఎక్కువ వయస్సు ఉన్న పెద్దలకు వైద్యులు తరచుగా సూచించే అత్యంత సాధారణ వ్యాక్సిన్‌లలో కొన్ని వార్షిక ఫ్లూ షాట్‌లు. , హెపటైటిస్ బి, న్యుమోనియాకు వ్యతిరేకంగా న్యుమోకాకల్ టీకాలు మరియు గర్భాశయ క్యాన్సర్‌కు HPV టీకా. అయినప్పటికీ, దాదాపు అన్ని అటువంటి వ్యాక్సిన్‌లు ఖరీదైనవి మరియు వాటిని భరించగలిగే వారికి మాత్రమే అందుబాటులో ఉన్నాయి.

పెద్దల కోసం వ్యాక్సిన్ ప్రోగ్రామ్‌ను కలిగి ఉండవలసిన ఆవశ్యకతపై వాటాదారులలో పెరుగుతున్న అవగాహన ఉన్నప్పటికీ, ఆరోగ్య మరియు కుటుంబ సంక్షేమ మంత్రిత్వ శాఖ (MoHFW) ఇంకా జాతీయ స్థాయిని రూపొందించలేదు. వయోజన రోగనిరోధకత మార్గదర్శకాలు. తత్ఫలితంగా, వారి వయస్సు మరియు ముందుగా ఉన్న వైద్య పరిస్థితుల ఆధారంగా ఎవరు ఎలాంటి వ్యాక్సిన్ తీసుకోవాలో నిర్ణయించడానికి స్పష్టమైన మార్గం లేదు.

“UIP కింద, దేశంలోని ప్రతి బిడ్డకు టీకాలు వేయాలని నిర్ధారించుకోవడంలో చాలా దృష్టి ఉంది, అయితే వయోజన రోగనిరోధకత అనే భావన భారతదేశంలో ఇంకా ప్రారంభ దశలోనే ఉంది. వైద్య సాంకేతికత అభివృద్ధికి ధన్యవాదాలు, పెద్దలకు, ముఖ్యంగా ముందుగా ఉన్న వైద్య పరిస్థితులు ఉన్నవారికి సిఫార్సు చేయబడిన అనేక టీకాలు ఉన్నాయి. అయితే, ప్రస్తుతం, అటువంటి టీకాలు వాటిని భరించగలిగే రోగులకు మాత్రమే పరిమితం చేయబడ్డాయి, ”అని సీనియర్ పల్మోనాలజిస్ట్ మరియు సూపరింటెండెంట్, చెస్ట్ హాస్పిటల్, డాక్టర్ మహబూబ్ ఖాన్ చెప్పారు.

MOHFW నుండి మార్గదర్శకాలు లేనప్పటికీ, అసోసియేషన్ ఆఫ్ ఫిజిషియన్స్ ఇన్ ఇండియా, ఇండియన్ సొసైటీ ఆఫ్ నెఫ్రాలజీ మరియు జెరియాట్రిక్ సొసైటీ ఆఫ్ ఇండియాతో సహా అనేక సంఘాలు వయోజన వ్యాక్సినేషన్ ఆవశ్యకతను హైలైట్ చేశాయి.

భారతదేశంలో వయోజన రోగనిరోధకత కార్యక్రమం ఎందుకు అవసరం?

భారతదేశంలో వయోజన ఇమ్యునైజేషన్ ప్రోగ్రాం కోసం బలమైన ఫ్రేమ్‌వర్క్‌ను కలిగి ఉన్న సందర్భం రాబోయే దశాబ్దాల్లో వృద్ధుల జనాభాలో ఊహించిన పెరుగుదల. నేషనల్ స్టాటిస్టికల్ ఆఫీస్ (NS), మినిస్ట్రీ ఆఫ్ స్టాటిస్టిక్స్ అండ్ ప్రోగ్రామ్ ఇంప్లిమెంటేషన్, GoI ఆధారంగా దేశంలోని వృద్ధ జనాభా 19 మరియు అంతకంటే ఎక్కువ వయస్సు గలవారు 194 మిలియన్ (19) తాకుతుందని అంచనా వేయబడింది. 4 కోట్లు) లో 2021 93 మిలియన్ (2021 నుండి .8 కోట్లు) 2021, a 548 దశాబ్దంలో శాతం పెరుగుదల.

వృద్ధాప్య జనాభా చుట్టూ ఉన్న ఆందోళనలను ఫ్లాగ్ చేస్తూ మరియు మారుతున్న జనాభా నిర్మాణం కోసం భారతదేశం ప్రణాళిక వేయవలసిన అవసరాన్ని నొక్కి చెబుతూ, 93 మిలియన్ల మంది పురుషులు (9.3) ఉంటారని నివేదిక పేర్కొంది. కోటి) మరియు 93 మిలియన్ మహిళలు (15 కోట్లలో 2021, 60 మిలియన్ (6.7 కోట్లు) నుండి పురుషులు మరియు 93 మిలియన్ స్త్రీలు (7.1 కోట్లు) 2021.

రాబోయే దశాబ్దాలలో వృద్ధాప్య భారత జనాభా వారి రోగనిరోధక శక్తి స్థాయిలు తగ్గడం వల్ల వివిధ రకాల వ్యాధులలో గణనీయమైన పెరుగుదలకు కారణమవుతుందని ప్రత్యేకంగా చెప్పనవసరం లేదు. భారతదేశంలోని వృద్ధుల జనాభా, ముఖ్యంగా కొమొర్బిడ్ పరిస్థితులతో న్యుమోనియా, ఇన్ఫ్లుఎంజా, హెపటైటిస్ వంటి అంటు వ్యాధులకు గురవుతారు. ఈ సవాలును పరిష్కరించడానికి అనువైన మార్గం బాగా పరీక్షించిన టీకా కార్యక్రమం, ఇది భారతదేశంలోని వృద్ధుల రోగనిరోధక శక్తి స్థాయిలను పెంచుతుంది.

More from ColumnsMore posts in Columns »
More from HealthMore posts in Health »

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.