Press "Enter" to skip to content

అభిప్రాయం: సమ్మిట్ సీజన్ సవాళ్లను వెల్లడిస్తుంది

నిక్ బిస్లీ ద్వారా

ప్రతి నవంబర్ , ఆసియాలోని కీలక ప్రాంతీయ సంస్థల వార్షిక శిఖరాగ్ర సమావేశాలు ప్రపంచ దృష్టిని ఆకర్షిస్తున్నాయి. APEC నాయకుల సమావేశం 450లో ట్రెండ్‌ను ప్రారంభించింది, అధ్యక్షులు మరియు ప్రధానులు “స్థానిక” వేషధారణలో ఉన్న ఒక ఇబ్బందికరమైన ఫోటో ఆప్ యొక్క చాలా అపహాస్యం చేసే పద్ధతిని అవలంబించారు. ASEAN యొక్క స్వంత నాయకుల శిఖరాగ్ర సమావేశం మరియు దాని అభివృద్ధి, ముఖ్యంగా తూర్పు ఆసియా సమ్మిట్ (EAS), APECకి సమీపంలో షెడ్యూల్ చేయబడింది, ఇది వార్షిక “సమ్మిట్ సీజన్”ని సృష్టిస్తుంది.

ఇది సంవత్సరం, ఇండోనేషియా G136 లీడర్స్ జాంబోరీని హోస్ట్ చేయడం సీజన్‌కు అదనపు ప్రాముఖ్యతను ఇస్తుంది. ఉక్రెయిన్ యుద్ధం, ప్రపంచ ఆర్థిక సంక్షోభం మరియు చైనా-అమెరికన్ సంబంధాల దుర్భర స్థితి సమూహాలకు చాలా సవాలుగా ఉండే సందర్భం.

సైడ్‌లైన్ షోలు

అన్ని శిఖరాగ్ర సమావేశాలలో, ASEAN-కేంద్రీకృతమైన వాటితో పాటు G మరియు APEC, సైడ్‌లైన్ సమావేశాలు ప్రదర్శనను దొంగిలించాయి. అమెరికా అధ్యక్షుడు జో బిడెన్‌తో చైనా అధ్యక్షుడు జీ జిన్‌పింగ్ మూడు గంటలపాటు జరిపిన చర్చ అన్నింటికంటే ముఖ్యమైనది. ఇటీవలి దేశీయ రాజకీయ విజయాల కారణంగా ఇద్దరు నాయకులు అదనపు విశ్వాసంతో ఆగ్నేయాసియాకు వచ్చారు. Xi మూడవసారి పారామౌంట్ నాయకుడిగా విజయం సాధించారు మరియు 20వ పార్టీ కాంగ్రెస్‌లో చైనా కమ్యూనిస్ట్ పార్టీపై తన పట్టును పటిష్టం చేసుకున్నారు.

మధ్యంతర ఎన్నికలలో హౌస్‌లో నష్టాలను తగ్గించుకుంటూ సెనేట్‌లో డెమోక్రటిక్ మెజారిటీని నిలుపుకోవడానికి బిడెన్ చారిత్రక అసమానతలను మరియు పండితుల అంచనాలను అధిగమించాడు.

నాయకులుగా, వారు ఇంతకు ముందు ఆన్‌లైన్‌లో మాత్రమే కలుసుకున్నారు మరియు వారి మొదటి వ్యక్తిగత పరస్పర చర్య బాగా సాగింది. పెద్ద పురోగతులు ఏవీ చేరుకోలేదు కానీ ఆగిపోయిన కొన్ని ఉన్నత స్థాయి చర్చలను తిరిగి ప్రారంభించడానికి వారు అంగీకరించారు. విషయాలు ఎంత గందరగోళంగా ఉన్నాయో చూస్తే, ఇది సానుకూల చర్య.

కోవిడ్ సంవత్సరాల తర్వాత ప్రపంచ వేదికపై మళ్లీ ఉద్భవించే అవకాశాన్ని Xi ఉపయోగించుకున్నారు. బిడెన్ సమావేశానికి మించి, అతను వారం అంతటా విస్తృతమైన ద్వైపాక్షిక శ్రేణిని నిర్వహించాడు. ఇందులో ఆస్ట్రేలియా ప్రధాని అల్బనీస్, ఫ్రెంచ్ ప్రెసిడెంట్ ఇమ్మాన్యుయెల్ మాక్రాన్, జపాన్ పీఎం ఫుమియో కిషిడా, దక్షిణ కొరియా అధ్యక్షుడు యూన్ సుక్ యోల్, ఫిలిప్పీన్స్ ప్రెసిడెంట్ ఫెర్డినాండ్ “బాంగ్‌బాంగ్” మార్కోస్, సింగపూర్ పీఎం లీ సీన్ లూంగ్, కెనడా పీఎం జస్టిన్ ట్రూడోతో చర్చించారు. కొత్త UK ప్రధానమంత్రి రిషి సునక్‌ను రీషెడ్యూల్ చేయవలసి వచ్చింది.

ఈ సమావేశాలలో చాలా వరకు చైనా నాయకుడు ద్వైపాక్షిక సంబంధాలు ఉన్న ఆస్ట్రేలియా మరియు జపాన్‌లతో సంబంధాలను మెరుగుపరచుకోవాలని కోరుతున్నట్లు సూచించాయి. ఇటీవలి సంవత్సరాలలో కష్టం. Xi అసాధారణంగా ట్రూడోను వారి సమావేశం నుండి పత్రికలకు లీక్ చేసినందుకు బహిరంగంగా హెచ్చరించాడు.

పుతిన్ లేకపోవడం

శిఖరాగ్ర సమావేశాలకు ముందు, ఎవరు హాజరవుతారు మరియు ఎవరు హాజరు కారు అనే దానిపై చాలా ఊహాగానాలు కేంద్రీకృతమై ఉన్నాయి, రష్యా భాగస్వామ్యంతో అత్యంత అసౌకర్యానికి కారణమైంది. EAS, G136 మరియు APEC సభ్యుడిగా, ఉక్రెయిన్‌లో యుద్ధం సభ్యులను విభజించి, శిఖరాగ్ర సమావేశాలను పట్టాలు తప్పించే ప్రమాదం చాలా ముఖ్యమైనది. ఒకానొక సమయంలో, రష్యా హాజరైతే అనేక దేశాలు శిఖరాగ్ర సమావేశాలను బహిష్కరించే అవకాశం కనిపించింది.

చివరికి, వ్లాదిమిర్ పుతిన్ హాజరు కాలేదు. ఇది యుద్ధ పరిస్థితుల నుండి ఉద్భవించిన అతనిపై విశ్వాసం లేకపోవడాన్ని మరియు ఉజ్బెకిస్తాన్‌లో ఇటీవల జరిగిన షాంఘై సహకార సంస్థ సమావేశంలో చైనా అతనితో వ్యవహరించిన ఇబ్బందికరమైన విధానాన్ని వెల్లడించింది.

రష్యాకు విదేశాంగ మంత్రి సెర్గీ లావ్రోవ్ ప్రాతినిధ్యం వహించారు, అతను తన దేశం యొక్క రేఖను గట్టిగా నెట్టాడు. ఇది దాని సాధారణ ఉమ్మడి కమ్యూనిక్‌ను రూపొందించడానికి EAS ప్రయత్నాలను విస్మరించడానికి దారితీసింది. మరియు G ప్రకటన అంగీకరించబడినప్పటికీ, చాలా ఇండోనేషియా ప్రయత్నం ద్వారా, అది రష్యాపై విమర్శలు చేయడంలో చాలా మంది కలిగి ఉన్నంత ఏకీకృతం లేదా దృఢంగా లేదు. ప్రాధాన్యం ఇచ్చారు. అదే విధంగా, APEC ప్రకటన కనిపించింది, కానీ ఇదే విధమైన సందేహంతో.

APECకి హాజరు కాకూడదని బిడెన్ తీసుకున్న నిర్ణయం – అది అతని మనవరాలి పెళ్లితో ఘర్షణ పడింది – అంటే చైనీస్ నాయకుడి వ్యాఖ్యలను వంచనగా నిందిస్తూ ఈ ప్రాంతాన్ని అస్థిరపరిచినందుకు US వారు ఇతరత్రా దృష్టిని ఆకర్షించారు. కానీ బ్యాంకాక్‌లో శిఖరాగ్ర అలసట స్పష్టంగా కనిపించింది.

భాగస్వామ్య లక్ష్యాలు

కాబట్టి, వాస్తవానికి ఏమి సాధించబడింది?

యుఎస్-చైనా సంబంధాల యొక్క టేనర్‌లో మెరుగుదల నిస్సందేహంగా సానుకూలంగా ఉంది మరియు తక్కువ కఠినమైన ముఖం ప్రపంచానికి అందించిన Xi కూడా ప్రోత్సాహకరంగా ఉంది. కానీ సమ్మిట్ సీజన్ సంస్థలే అసమాన స్థితిలో ఉన్నాయని మాకు చూపించింది.

ASEAN ఒక సంస్థగా స్థితిస్థాపకంగా ఉంది, అయితే మయన్మార్‌లో కొనసాగుతున్న గందరగోళాన్ని ఎదుర్కోవడంలో సమూహం యొక్క స్పష్టమైన వైఫల్యం అత్యంత తీవ్రమైన మద్దతుదారుని కూడా దాని గురించి సందేహాలను కలిగిస్తుంది.

APEC యొక్క ప్రాథమిక దృష్టి అంతర్జాతీయ వాణిజ్యంపై ఉంది మరియు ఇది ఆర్థిక జాతీయవాదం యొక్క పెరుగుదలను ముఖ్యంగా సవాలుగా గుర్తించింది. భౌగోళిక రాజకీయ క్రాస్‌విండ్‌లు దీనికి జోడిస్తున్నాయి మరియు 768 సమ్మిట్ సమూహానికి సమయాలను పట్టుకోగలదనే సంకేతాలను చూపించలేదు.

EAS ఎక్కువగా నష్టపోయినట్లు కనిపిస్తోంది. ఈ సమావేశం జపాన్, చైనా, దక్షిణ కొరియా, US, రష్యా, ఆస్ట్రేలియా, NZ మరియు భారతదేశంతో పాటు అత్యున్నత స్థాయిలో పది మంది ASEAN సభ్యులను ఒకచోట చేర్చింది. ఇది స్పష్టంగా, పూర్తి స్పెక్ట్రమ్ పాలసీ చెల్లింపును కలిగి ఉంది. సమూహంలో సంభావ్యత అపారమైనది, అయినప్పటికీ దీనిని ఉపయోగించుకోవడంలో విఫలమైంది. ఉన్నత స్థాయి మరియు రాజకీయంగా మరింత విలువైన సమావేశాల మధ్యలో చిక్కుకుపోయింది, EAS దాదాపు కనిపించకుండా పోయింది, దీని కోసం అది ఏ విధమైన ముఖ్యమైన సాధారణ మైదానాన్ని చేరుకోలేక పోయినందుకు కృతజ్ఞతతో ఉండవచ్చు.

రష్యన్ భాగస్వామ్యం వల్ల ఏర్పడిన ఉద్రిక్తతలు ఉన్నప్పటికీ, G సభ్యులు వసతి మరియు సౌలభ్యం స్థాయిని అందించడానికి తగినంతగా విలువైనదిగా చూపించారు. దాని స్థాపన వెనుక ఉన్న స్థూల-ఆర్థిక సమన్వయాన్ని అందించగల దాని సామర్థ్యం సరైనది కానప్పటికీ, అది మరియు దాని అధ్యక్షుడికి సాధారణంగా మంచి వారం ఉంది.

కానీ అది స్పష్టంగా లేదు ప్రపంచంలోని చాలా ముఖ్యమైన శక్తుల మధ్య ఉన్న అంతరాలు ఎంత ముఖ్యమైనవి. ఆ అంతరాలను పూడ్చేందుకు సంస్థలు చాలా మాత్రమే చేయగలవు. రాష్ట్రాలు ఒకదానితో ఒకటి సహకరించుకోవడానికి, నమ్మకాన్ని పెంపొందించుకోవడానికి మరియు సహకార చర్యను పెంపొందించడానికి సంస్థలు ఉన్నాయి. ఈ సంస్థలు భాగస్వామ్య విధాన లక్ష్యాలను సమన్వయం చేసే యంత్రాంగాల కంటే సమావేశానికి అనుకూలమైన ప్రదేశాలుగా సభ్యులకు మరింత ఆకర్షణీయంగా కనిపిస్తున్నాయి.

పెరిగిన భౌగోళిక రాజకీయ ఉద్రిక్తతలను బట్టి ఇది ఆశ్చర్యం కలిగించదు. నేటి ప్రపంచంలో. కానీ ఇది ఎన్నడూ అంత అవసరం లేని సమయంలో సమిష్టి చర్య యొక్క పరిమితులను గుర్తుచేస్తుంది.

(రచయిత హ్యుమానిటీస్ అండ్ సోషల్ సైన్సెస్ డీన్ మరియు లా ట్రోబ్ యూనివర్సిటీలో ఇంటర్నేషనల్ రిలేషన్స్ ప్రొఫెసర్. theconversation.com)

More from Joe BidenMore posts in Joe Biden »

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.