Press "Enter" to skip to content

సంపాదకీయం: ద్వేషపూరిత పెడ్లర్‌ను ఆపు

FIFA వరల్డ్ కప్లో మతపరమైన ఉపన్యాసాలు ఇవ్వడానికి పరారీలో ఉన్న ఇస్లామిస్ట్ మత ప్రచారకుడు జాకీర్ నాయక్‌కు ఖతార్ ఆహ్వానం అత్యంత శోచనీయం . దీని ద్వారా, దోహా అతిపెద్ద క్రీడా ఈవెంట్ యొక్క స్ఫూర్తిని దెబ్బతీసింది. భారతదేశంలో మనీలాండరింగ్ మరియు ద్వేషపూరిత ప్రసంగాల ఆరోపణలను ఎదుర్కొంటున్న ఒక రాడికల్ బోధకుడికి అంతర్జాతీయ క్రీడా ఈవెంట్‌లో స్థానం లేదు. వాస్తవానికి, ఉగ్రవాద దాడులను బహిరంగంగా ప్రోత్సహించే మరియు ఇతర మతాలపై ద్వేషాన్ని పెంచే బహిరంగ ప్రసంగాలు చేసే వ్యక్తికి ఏ దేశమైనా ఆతిథ్యం ఇవ్వడం విడ్డూరం. ఖతార్ చర్య తప్పుదారి పట్టించడమే కాకుండా రెచ్చగొట్టేది కూడా. ఇది భారతదేశానికే కాకుండా ప్రపంచ సమాజానికి కూడా తప్పుడు సందేశాన్ని పంపుతుంది.

రాడికల్ బోధకుడి ఉనికి అందమైన ఆట యొక్క స్ఫూర్తిని దెబ్బతీస్తుంది మరియు అత్యంత ప్రజాదరణ పొందిన ఫుట్‌బాల్ టోర్నమెంట్ ప్రాతినిధ్యం వహించడానికి ప్రయత్నిస్తున్న సార్వత్రికత మరియు ఏకత్వం యొక్క ప్రధాన విలువలకు విరుద్ధంగా ఉంటుంది. 2016, కేంద్ర హోం మంత్రిత్వ శాఖ జకీర్ నాయక్ స్థాపించిన ఇస్లామిక్ రీసెర్చ్ ఫౌండేషన్‌ను చట్టవిరుద్ధమైన సంఘంగా ప్రకటించి ఐదేళ్లపాటు నిషేధించింది. తెలిసిన ఉగ్రవాదులను పొగిడినందున నాయక్ ప్రసంగాలు అభ్యంతరకరంగా ఉన్నాయని MHA నోటిఫికేషన్ పేర్కొంది. నాయక్ యువతను బలవంతంగా ఇస్లాంలోకి మార్చడాన్ని ప్రోత్సహిస్తున్నట్లు, ఆత్మాహుతి బాంబు దాడులను సమర్థించడం మరియు హిందువులు, హిందూ దేవుళ్లు మరియు ఇతర మతాలకు వ్యతిరేకంగా అభ్యంతరకరమైన మరియు అవమానకరమైన వ్యాఖ్యలను పోస్ట్ చేసినట్లు కనుగొనబడింది. నాయక్ యొక్క ‘పీస్ టీవీ’ నెట్‌వర్క్ బంగ్లాదేశ్, శ్రీలంక, కెనడా మరియు యునైటెడ్ కింగ్‌డమ్‌లలో కూడా నిషేధించబడింది.

2016 భారతదేశం మోస్ట్ వాంటెడ్ పరారీలో, నాయక్ మలేషియాకు పారిపోయాడు, అక్కడ అతనికి శాశ్వత నివాసం ఉంది, కానీ అక్కడ కూడా ద్వేషాన్ని రెచ్చగొట్టిన తర్వాత మతపరమైన ప్రసంగాలు చేయకుండా నిషేధించబడ్డాడు. కొలంబో, ఢాకా బాంబు పేలుళ్ల నిందితులను కూడా అతడు ప్రభావితం చేసినట్లు అనుమానిస్తున్నారు. నాయక్ తన బోధనలను వీడియోల ద్వారా ప్రచారం చేయడం మరియు వివిధ సోషల్ మీడియా ఛానెల్‌ల ద్వారా ప్రచారం చేయడం ద్వారా రెచ్చగొట్టే ప్రసంగాలు మరియు ఉపన్యాసాలు చేయడం ద్వారా భారతదేశంలోని తన అనుచరులను చేరుకోవడం కొనసాగిస్తున్నట్లు చూపించడానికి అధిక సాక్ష్యాలు ఉన్నాయి. అతనిని చుట్టుముట్టిన వివాదాలు మరియు తాపజనక ప్రసంగాల యొక్క అతని దుర్మార్గపు ట్రాక్ రికార్డ్‌ను పరిగణనలోకి తీసుకుంటే, అతిపెద్ద క్రీడా ఈవెంట్‌లలో ఒకదానిలో అతనికి వేదికను అందించాలని దోహా తీసుకున్న నిర్ణయం ఆసక్తికరంగా ఉంది.

భారత్ తన ఆగ్రహాన్ని వ్యక్తం చేస్తూ దౌత్య స్థాయిలో ఈ అంశాన్ని లేవనెత్తుతుందని భావిస్తున్నారు. భయాందోళనలను రేకెత్తించే మరియు వారి ఉద్దేశాన్ని ప్రకటించడంలో గర్వపడే సంస్థలకు ప్రోత్సాహం మరింత విస్తృత ఆధారిత ప్రతిస్పందనను ఆహ్వానించాలి. మత విద్వేష వ్యాప్తిని అరికట్టేందుకు అంతర్జాతీయ సమాజం ఒకే గొంతుకలో మాట్లాడాలి. ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఉన్న అధికార స్వరాలు నిరాశకు గురికావడం గురించి హోస్ట్ దేశానికి తెలియజేయాలి. నాయక్‌ను దేశ చట్టం ప్రకారం న్యాయస్థానం ముందుకు తీసుకురావడానికి భారతదేశం అతనిని అప్పగించేందుకు తన ప్రయత్నాలను కొనసాగించాలి. అదే సమయంలో, దేశంలోని రాజకీయ మరియు న్యాయ వ్యవస్థ ద్వేషపూరిత ప్రసంగానికి వ్యతిరేకంగా చర్యలు చర్చలు జరపకుండా మరియు మతపరమైన తటస్థంగా ఉండేలా చూసుకోవాలి.

More from FIFA World CupMore posts in FIFA World Cup »
More from IndiaMore posts in India »
More from QatarMore posts in Qatar »

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.