Press "Enter" to skip to content

సంపాదకీయం: పోరాట సామర్థ్యం కోసం బూస్ట్

స్వదేశీంగా నిర్మించిన లైట్ కంబాట్ హెలికాప్టర్ (LCH) మొదటి ఫ్లీట్‌ను ప్రవేశపెట్టడం భారతదేశ పోరాట పరాక్రమానికి ప్రధాన నిదర్శనం. ప్రభుత్వ రంగ ఏరోస్పేస్ మేజర్ హిందుస్థాన్ ఏరోనాటిక్స్ లిమిటెడ్ (HAL) అభివృద్ధి చేసిన పోరాట హెలికాప్టర్, రక్షణ రంగంలో ‘మేక్ ఇన్ ఇండియా’ కార్యక్రమానికి శ్రీకారం చుట్టింది మరియు రక్షణ ఉత్పత్తిలో దేశం యొక్క సామర్థ్యాలను ప్రతిబింబిస్తుంది. నాలుగు 5.8-టన్నుల ట్విన్-ఇంజిన్ గన్‌షిప్ చాపర్లు – గాలి నుండి గాలికి ప్రయోగించే క్షిపణులు, 20-mm టరెట్ గన్‌లు, రాకెట్ సిస్టమ్‌లు మరియు ఇతర ఆయుధాలతో ఆయుధాలు కలిగి ఉన్నాయి – ప్రధానంగా పర్వత యుద్ధం కోసం అభివృద్ధి చేయబడ్డాయి. హెలికాప్టర్‌లు శత్రు పదాతిదళం, ట్యాంకులు, బంకర్‌లు మరియు ఎత్తైన ప్రదేశాలలో డ్రోన్‌లపై దాడులు చేయగల సామర్థ్యాన్ని కలిగి ఉన్నందున భారత వైమానిక దళం యొక్క వైమానిక శక్తిని బలపరుస్తాయని భావిస్తున్నారు. ‘ప్రచంద్’గా పిలువబడ్డాడు, నాలుగు LCHల మొదటి బ్యాచ్ IAF యొక్క జోధ్‌పూర్ ఎయిర్ ఫోర్స్ స్టేషన్‌లో చేర్చబడింది. డిజైన్, ఇంటిగ్రేషన్ మరియు పరికరాలు పూర్తిగా దేశీయమైనవి. రాబోయే కొన్ని సంవత్సరాలలో, LCH భారత సైన్యం మరియు IAFలో దాడి హెలికాప్టర్ నిర్మాణాలకు పునాదిగా ఉంటుంది. ఇది అనేక స్టెల్త్ ఫీచర్లు, ఆర్మర్డ్-ప్రొటెక్షన్ సిస్టమ్‌లు, నైట్ ఎటాక్ సామర్థ్యం మరియు మెరుగైన మనుగడ కోసం క్రాష్-విలువైన ల్యాండింగ్ గేర్‌లను కలిగి ఉంది. చురుకుదనం మరియు యుక్తి LCH పర్వత యుద్ధానికి తగిన ఎంపికగా చేస్తాయి, ఎందుకంటే ఇది ,000 అడుగుల వద్ద కూడా పేలోడ్‌తో టేకాఫ్ చేయగలదు. స్వాతంత్ర్యం తర్వాత చాలా కాలం పాటు, దాడి హెలికాప్టర్ అభివృద్ధి కోసం స్వదేశీ సాంకేతికత తగినంత శ్రద్ధ వహించలేదు.

తత్ఫలితంగా, IAF తన స్వంత కార్యకలాపాల కోసం మాత్రమే కాకుండా విదేశాలలో UN శాంతి పరిరక్షక మిషన్ల కోసం కూడా విదేశీ-మూలాల దాడి హెలికాప్టర్లపై ఆధారపడవలసి వచ్చింది. భారతదేశం యొక్క మొట్టమొదటి స్వదేశీ విమాన వాహక నౌక INS విక్రాంత్‌ను ప్రారంభించిన ఒక నెల తర్వాత IAF జాబితాకు LCH లను స్వాగతించారు. జూన్‌లో, కోస్ట్ గార్డ్ స్వదేశీ అడ్వాన్స్‌డ్ లైట్ హెలికాప్టర్ MK-III యొక్క స్క్వాడ్రన్‌ను నియమించింది. దిగుమతులపై ఆధారపడటం తగ్గడమే కాకుండా అంతర్జాతీయ రంగంలో తన ఉనికిని చాటుకుంటున్న భారతదేశ రక్షణ పరిశ్రమకు ఇవి శుభవార్తలు. గత ఐదేళ్లలో రక్షణ ఎగుమతులు 334% పెరిగాయని, ఇప్పుడు భారతదేశం 75 దేశాలకు ఎగుమతి చేస్తోందని ప్రభుత్వం ఇటీవల పేర్కొంది. మలేషియా, అర్జెంటీనా, ఆస్ట్రేలియా, ఈజిప్ట్, యుఎస్, ఇండోనేషియా మరియు ఫిలిప్పీన్స్‌తో సహా అనేక దేశాలు తేజస్ లైట్ కంబాట్ ఎయిర్‌క్రాఫ్ట్ పట్ల ఆసక్తిని వ్యక్తం చేయడం కూడా సంతోషకరమైన విషయం. స్వదేశీ రూపకల్పన, అభివృద్ధి మరియు రక్షణ పరికరాల తయారీని ప్రోత్సహించడానికి చేతన ప్రయత్నాలు ఫలించాయి. ఈ సంవత్సరం ప్రారంభంలో, రక్షణ మంత్రిత్వ శాఖ పరిశ్రమల నేతృత్వంలోని డిజైన్ మరియు అభివృద్ధి కోసం 18 ప్రధాన ప్లాట్‌ఫారమ్‌లను గుర్తించింది. ప్రస్తుతం, భారతదేశం ప్రపంచంలో 23వ అతిపెద్ద ఆయుధ ఎగుమతిదారుగా ఉంది మరియు తయారీ సామర్థ్యాన్ని విస్తరించడం మరియు పెద్ద ఆయుధ ఎగుమతిదారుగా మారడం లక్ష్యం. దాని ప్రతిబింబం భారతదేశ రక్షణ పరిశ్రమలో కనిపిస్తుంది, ఇది ప్రపంచ సరఫరా గొలుసులో గణనీయంగా పాల్గొంటోంది, సగానికి పైగా ఎగుమతులు అమెరికన్ తయారీదారులకు వెళుతున్నాయి.

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.