Press "Enter" to skip to content

అభిప్రాయం: భారత్ జోడో యాత్ర ఎందుకు సరిపోదు

అరుణ్ సిన్హా ద్వారా

భారత్ జోడో యాత్ర అని కాంగ్రెస్ అధికార ప్రతినిధులు మాకు నమ్మకం కలిగించారు. ‘ద్వేషపూరితవాదులను’ తొలగించింది. వారు RSS చీఫ్ మోహన్ భగవత్ మసీదును సందర్శించడం మరియు యాత్ర యొక్క రుజువుగా “తప్పుడు కథనాలను ధ్రువీకరించే మరియు వ్యాప్తి చేసే” ప్యానెలిస్ట్‌లను ఆహ్వానించినందుకు ప్రధాన స్రవంతి టీవీ ఛానెల్‌లను – ‘వారి స్వంత ద్వేషపూరిత యంత్రంలో భాగం’-ని సమాచార మరియు ప్రసార మంత్రి అనురాగ్ ఠాకూర్ ఖండించారు. ప్రేమ తుఫాను’ వారిని అశాంతి స్థితిలోకి విసిరివేస్తుంది. “మేము ప్రారంభించినట్లే వారు అలాంటి కదలికలు చేస్తున్నారు” అని వక్తలు నవ్వుతున్నారు. “మనం పూర్తి చేసే సమయానికి వారు ఏమి చేస్తారో చూద్దాం.”

మీరు నిందించలేరు కాంగ్రెస్‌వారు భారత్ జోడో యాత్ర గురించి ఆనందంగా మరియు ఉత్సాహంగా ఉన్నందుకు. వారి నాయకుడు రాహుల్ గాంధీ మూడు సంవత్సరాల పాక్షిక ఉపసంహరణ నుండి బయటపడి, చివరకు వారి ప్రార్థనలకు సమాధానమిచ్చాడు వారిని నిరాశావాదంలోకి నెట్టి సాగదీస్తున్నట్లు అనిపించింది. వారి పారవశ్యంలో, వారు అతన్ని ‘ద్వేషపూరిత పాలన’కు ముగింపు పలికే ప్రేమ దేవదూతగా చూస్తున్నారు. కాంగ్రెస్‌ని విమర్శించిన అనేకమంది ఉదారవాదుల సంఖ్య కూడా పెరుగుతోంది, యాత్రలో సాధారణ వ్యక్తులను కౌగిలించుకునే వాకింగ్ గాంధీకి కూడా ఆకర్షణీయంగా మరియు ఉత్సాహంగా ఉంది.

నిజంగానా? రాహుల్ 3,346-కిమీల ప్రయాణం 10 రాష్ట్రాలు భూకంపాన్ని ప్రేరేపిస్తాయి, అది మోడీ రాజకీయ భవనాన్ని శిధిలాలుగా మారుస్తుందా? కాంగ్రెస్ వాదులు తమను తాము మోసం చేసుకుంటున్నారు.

Just A Yatra

మొదట, ఇది యాత్ర. ఇది అట్టడుగు స్థాయిలో ఉద్యమం కాదు. యాత్రికులు పట్టణాలు లేదా గ్రామాల గుండా వెళతారు, నియమించబడిన ప్రదేశాలలో నియమించబడిన స్థానిక వ్యక్తులతో మాట్లాడి ముందుకు సాగుతారు. స్థానిక పార్టీ కార్యకర్తలకు పునరుజ్జీవనం కలిగించడం మినహా, చిన్న మార్పులు. ఇది గత ఎనిమిదేళ్లలో మోడీ బిజెపి తన కోసం నిర్మించుకున్న ఎన్నికల మాతృక ని తీవ్రంగా ప్రభావితం చేయదు.

రెండవది, యాత్ర పిలుపు — అన్ని కులాలు మరియు మతాల భారతీయులారా, విభజన శక్తులకు వ్యతిరేకంగా ఏకం అవ్వండి! – మోడీ మాయలో కాంగ్రెస్‌ను విడిచిపెట్టి బిజెపికి వలస వచ్చిన ఓటర్లను తిరిగి గెలిపించుకోవడంలో కాంగ్రెస్‌కు ఒక్కటే సహాయం చేయకపోవచ్చు. మోడీ బీజేపీతో పోరు కేవలం ప్రేమ వర్సెస్ ద్వేషం కాదు. ఇది చాలా చాలా క్లిష్టమైనది.

నిజమే, మోడీ రాజకీయాలలోకి మతం యొక్క భయంకరమైన మొత్తాన్ని చొప్పించారు. అతను తరచూ హిందూ దేవాలయాలకు వెళ్తుంటాడు. ఆయన ప్రభుత్వం బహిరంగంగా హిందూ విశ్వాసానికి పక్షపాతిగా వ్యవహరిస్తోంది. ఇది ముస్లింలను శిక్షిస్తుంది మరియు ఇలాంటి నేరాలకు హిందువులను క్షమించింది. ఆయన పాలనలో ముస్లింలు హింసకు, వివక్షకు గురవుతున్నారు. అయినా గెలుస్తాడు. ఎందుకు?

ఎందుకంటే, ఉదారవాదులు మోడీని ద్వేషపూరిత రాజుగా చూస్తున్నప్పటికీ, పెద్ద సంఖ్యలో హిందూ భారతీయులు ఆయనను అలా చూడరు. మరియు వారు సమాజంలోని క్రాస్ సెక్షన్‌కు చెందినవారు-అట్టడుగు కులాలు, మధ్య కులాలు మరియు ఉన్నత కులాలు. వారికి, అతను మంచి వస్తువులను తెచ్చేవాడు.

మోడీ పుల్

గత ఎనిమిదేళ్లలో పోస్ట్ పోల్ సర్వేలు మోడీకి తక్కువ కులాల ఓట్ల గ్రాఫ్ పెరుగుతున్నట్లు చూపించాయి. ఇళ్లు, ఉచిత రేషన్లు, మరుగుదొడ్డి, విద్యుత్తు, పెన్షన్, ఆరోగ్య బీమా, చిన్న వ్యాపారాలు చేసుకునేందుకు సులువుగా రుణం కల్పించినందుకు దళితులు, ఓబీసీలు పెద్ద సంఖ్యలో ఆయనకు ఓటు వేస్తున్నారు.

వారు కేవలం ఆర్థిక కారణాల వల్ల అతనికి ఓటు వేయడం లేదు. మానసిక కారణాలతో కూడా చేస్తున్నారు. ప్రతి నిమ్న కులానికి వారి పురాణాల ప్రకారం గతంలో బ్రిటీషర్లు, ముస్లిం ఆక్రమణదారులు లేదా అగ్రవర్ణ అణచివేతదారులను ఓడించిన లేదా ధైర్యంగా పోరాడిన వీరుడు ఉంటాడు. హీరో వారికి గౌరవం మరియు వారి సామూహిక గర్వానికి చిహ్నం.

ది బి.జె.పి. వారి హీరోలను విగ్రహారాధన చేయడం ద్వారా వారి సామూహిక అహంకారం కోసం ఒక తెలివైన వ్యూహాన్ని అవలంబించారు. UP నుండి కొన్ని ఉదాహరణలను ఉదహరించాలంటే: ఝాన్సీ రాణితో కలిసి బ్రిటిష్ వారితో పోరాడిన కోలీల ఐకాన్ అయిన ఝల్కారీ బాయి పేరు మీద రాష్ట్ర సాయుధ కాన్‌స్టేబులరీ బెటాలియన్‌కి పేరు పెట్టింది. ఇది లఖన్‌పూర్ (నేటి లక్నో)ను పాలించిన మరియు ముస్లిం ఆక్రమణదారులతో పోరాడిన వారి రాజుగా పాసీలచే గౌరవించబడే లఖన్ పాసికి ఒక భారీ స్మారకాన్ని నిర్మించింది. ఇది గజనీకి చెందిన మహమూద్ మేనల్లుడిని ఓడించిన రాజ్‌భర్ వీరుడు సుహెల్‌దేవ్ విగ్రహాలను నిర్మించింది.

వారు కూడా రాజకీయ కారణాలతో అతనికి ఓటు వేస్తున్నారు. పార్టీ సంస్థ, పంచాయితీలు, మునిసిపాలిటీలు, అసెంబ్లీలు, పార్లమెంటు మరియు మంత్రిత్వ శాఖలలో కాంగ్రెస్ కంటే ఎక్కువ రాజకీయ కార్యాలయాలను మోడీ బిజెపి పంచుతోంది. మరియు ఇతర పార్టీలు. తన రాజకీయ వ్యక్తీకరణకు వాహనాలైన చిన్న పార్టీలతో పొత్తులు పెట్టుకోవడం ద్వారా తన ప్రాతినిధ్యాన్ని మరింత విస్తరించుకుంది.

పైగా, మతపరమైన కారణాలతో బీజేపీ వారి ఓట్లు పొందడం. అగ్రవర్ణాల కంటే నిమ్న కులాలు తక్కువ ధీటైన హిందువులు కాదు. అసలు విషయానికొస్తే, పేదరికం మరియు నిరక్షరాస్యత కారణంగా, వారు అగ్రవర్ణాల కంటే ఎక్కువ ఉత్సాహవంతులు. వారు మోడీని హిందూ వైభవాన్ని పునరుద్ధరించే వ్యక్తిగా చూసి ఆయనకు ఓటు వేశారు.

కాంగ్రెస్ కేసు

మోడీ మతాన్ని చుట్టి కానుకలు పంచి ఆకర్షితులై విస్తారమైన ప్రజానీకాన్ని తిరిగి గెలిపించుకోవడానికి కాంగ్రెస్ ఇప్పటివరకు ఎలా ప్రయత్నించింది? అది ప్రధానంగా బీజేపీకి ఎంత హిందువుగా ఉందో కాంగ్రెస్ కూడా అంతే హిందువు అని నిరూపించే ప్రయత్నాలు చేసింది. ఇది రెండు విధాలుగా చేసింది. ఒకటి, పార్టీ నాయకులు తమ హిందూత్వాన్ని బహిరంగంగా ప్రదర్శించడానికి ప్రతి సందర్భాన్ని ఉపయోగించుకున్నారు. రెండు, హిజాబ్ మరియు జ్ఞాన్‌వాపి మసీదు వంటి ‘ముస్లిం’ సమస్యల గురించి లేవనెత్తడం లేదా పోరాడటం పార్టీ మానుకుంది.

రెండు వ్యూహాలు పని చేయలేదు. కాంగ్రెస్‌ వారిని వదిలిపెట్టాలి. హిందుత్వంపై బీజేపీతో పోటీ పడడం మూర్ఖత్వం, ఆత్మహత్యా సదృశ్యం. అది వారిని ఎప్పటికీ ఓడించదు. వారు హిందువులు మరియు ముస్లింలు ఇద్దరినీ కోల్పోతారు.

ఉత్తమ వ్యూహం

భారత్ జోడో యాత్ర ని మార్చడమే కాంగ్రెస్‌కు ఉత్తమ వ్యూహం. భారత్ జోడో ఆందోళనలో. మత సామరస్యం మరియు జాతీయ ఐక్యత కోసం పిలుపు గణనీయమైన ట్రాక్షన్ కలిగి ఉంది. హిందువులు, ముస్లింలు మరియు ఇతర వర్గాల శాంతియుత, సానుభూతి మరియు పరస్పర ప్రయోజనకరమైన సహజీవనం కోసం దృఢంగా నిలబడే ఈ రోజు మోడీతో ఉన్న వారి కంటే భారతదేశంలో ఎక్కువ మంది హిందువులు ఉన్నారు. అయితే, ప్రస్తుతం మోడీ మాయలో ఉన్న హిందువులను కాంగ్రెస్ తిరిగి గెలిపించాలంటే, అది కేవలం భారత్ జోడో ఆందోళనకు నాయకత్వం వహించడమే కాకుండా ఇంకా చాలా చేయాల్సి ఉంటుంది.

మనం లావాదేవీ రాజకీయాల యుగంలో ఉన్నాము. ఓటర్లు తమ ఎంపిక చేసుకునే ముందు రాజకీయ పార్టీలు తమకు ఏమి ఇస్తున్నారో తెలుసుకోవాలన్నారు. సబాల్టర్న్‌లకు ఎక్కువ రాజకీయ మరియు ఆర్థిక ప్రయోజనాలను అందించడానికి కాంగ్రెస్ తన వ్యూహాలను పునర్నిర్మించకుండా బిజెపిని స్థానభ్రంశం చేయదు. బిజెపి వారికి ఇవ్వనిది ఏమి ఇవ్వగలదు మరియు ఎలా (ఉదా. ఉపాధి, సురక్షితమైన ఉద్యోగాలు, మంచి ఆదాయం) అని ఆలోచించాలి.

కాంగ్రెస్ ఆర్థిక మరియు రాజకీయ అంశాలను నొక్కి చెప్పాలి. బిజెపికి హిందువుల అనుకూల ఇమేజ్ ఉన్నప్పటికీ, అది పంచుతున్న ఆర్థిక మరియు రాజకీయ ప్రయోజనాలు చిన్నవి మరియు భ్రాంతికరమైనవి మరియు కాంగ్రెస్ అందించేవి పెద్దవిగా మరియు శాశ్వతంగా ఉన్నాయని వారు గ్రహించిన తర్వాత ప్రజలు బిజెపికి దూరం కావడం ప్రారంభిస్తారు. భౌతిక పురోగతి ఆకాంక్షకు మతం సమాధానం కాదు.

(రచయిత ఒక పాత్రికేయుడు మరియు రచయిత)

More from CongressMore posts in Congress »
More from Rahul GandhiMore posts in Rahul Gandhi »

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.