Press "Enter" to skip to content

సంపాదకీయం: ఆశ రే

కొన్ని రకాల క్యాన్సర్‌ల మాదిరిగానే, అల్జీమర్స్, క్రమక్రమంగా క్షీణిస్తున్న నాడీ సంబంధిత రుగ్మత, నివారణకు దూరంగా ఉంది. దశాబ్దాలుగా, అల్జీమర్స్ వ్యాధి, చిత్తవైకల్యం ఉన్న రోగులలో మెదడును కప్పి ఉంచే బూడిదరంగు పదార్థం క్రమంగా క్షీణించడంతో న్యూరాలజిస్టులకు పాలియేటివ్ కేర్ తప్ప మరేమీ లేదు. అల్జీమర్స్‌కు సంబంధించిన అనేక చికిత్సలు సంవత్సరాల తరబడి ఫలితాలను సాధించడంలో విఫలం కావడమే కాకుండా, వ్యాధికి కారణమయ్యే వాటిపై శాస్త్రవేత్తల మధ్య ఇప్పటికీ ఏకాభిప్రాయం లేదు. అయితే, అభివృద్ధి దశలో ఉన్న ఒక కొత్త ఔషధం ఇప్పుడు బలహీనపరిచే వ్యాధితో బాధపడుతున్న లక్షలాది మంది రోగులకు ఆశను అందిస్తోంది. ఈసాయ్ మరియు బయోజెన్ అనే రెండు ఫార్మా రీసెర్చ్ కంపెనీలచే అభివృద్ధి చేయబడిన కొత్త ఔషధం ‘లెకనెమాబ్‘ ఆధునిక క్లినికల్ ట్రయల్స్ సమయంలో, అల్జీమర్స్‌తో ప్రారంభ దశలో ఉన్న రోగులలో అభిజ్ఞా క్షీణతను తగ్గించింది వ్యాధికి మొదటి న్యూరోప్రొటెక్టివ్ థెరపీలలో ఒకటి. ఇది బహుశా వ్యాధి యొక్క పురోగతిని మందగించడానికి క్లెయిమ్ చేయబడిన మొట్టమొదటి ఔషధం. ప్రస్తుతం, అల్జీమర్స్ చికిత్స ప్రధానంగా రోగలక్షణంగా ఉంది. ప్రారంభ దశలో జ్ఞాపకశక్తిని మెరుగుపరిచే కొన్ని మాత్రలు ఉన్నాయి కానీ అవి అల్జీమర్స్ యొక్క ఇతర కోణాలలో సహాయపడవు. చిత్తవైకల్యం కోసం ఇటువంటి న్యూరోప్రొటెక్టివ్ ఔషధాల అవసరం ఖచ్చితంగా ఉంది. భారతదేశంలో, 60 సంవత్సరాల కంటే ఎక్కువ వయస్సు ఉన్న 5.3 మిలియన్ల మంది చిత్తవైకల్యంతో జీవిస్తున్నారని అంచనా వేయబడింది, దీని ప్రాబల్యం 18 వరకు పెరుగుతుందని అంచనా వేయబడింది. మిలియన్ 2050 ద్వారా ప్రపంచవ్యాప్తంగా 50 మిలియన్ల మందికి పైగా అల్జీమర్స్ వ్యాధిని కలిగి ఉన్నారు. గత రెండు దశాబ్దాలలో, వ్యాధి కారణంగా మరణాలు 120% కంటే ఎక్కువ పెరిగాయి. ఈ వ్యాధిని ఎదుర్కోవడానికి ఔషధాల వైఫల్యం రేటు 99.6%, ఇది అత్యంత సవాలుగా ఉన్న ఆరోగ్య సంరక్షణ సమస్యలలో ఒకటిగా మారింది.

కొత్త ఔషధం లెకనెమాబ్ ఏమి చేయడానికి ప్రయత్నిస్తుంది, ఇది మెదడు కణాలపై ప్రోటీన్ డిపాజిట్లను శుభ్రపరుస్తుంది, ఇది అభిజ్ఞా బలహీనతలకు కారణమవుతుందని నమ్ముతారు. వ్యాధి ముదిరేకొద్దీ ‘బీటా-అమిలాయిడ్’ అనే ప్రోటీన్ యొక్క గుబ్బలు విషపూరిత నిష్పత్తిలో పేరుకుపోతాయి. కొత్త ఔషధం ప్రారంభ దశలో అల్జీమర్స్ రోగులలో జ్ఞాపకశక్తి మరియు ఆలోచనా క్షీణత రేటును 14% మందగించిందని తేలింది. ఇది నిరాడంబరమైన రేటుగా అనిపించవచ్చు, అయితే ఒక ఔషధం చిత్తవైకల్యం యొక్క ఆగమనాన్ని మందగించే సామర్థ్యాన్ని చూపించడం ఇదే మొదటిసారి. గత సంవత్సరం, బయోజెన్ అభివృద్ధి చేసిన మరో యాంటీ-అమిలాయిడ్ ఔషధం US ఫుడ్ అండ్ డ్రగ్ అడ్మినిస్ట్రేషన్ ఆమోదించిన తర్వాత విఫలమైంది. లెకనెమాబ్ 18-నెలల సుదీర్ఘ క్లినికల్ ట్రయల్‌లో పాల్గొనేవారి మెదడు కణాలలో అమిలాయిడ్ నిర్మాణాన్ని క్లియర్ చేయడమే కాకుండా, ఇది వారి అభిజ్ఞా పనితీరుపై గణనీయమైన ప్రభావాన్ని చూపింది. ఇలాంటి మందులు లేదా అభివృద్ధిలో ఉన్న అనేక ఇతర మందులు ఇప్పటికే పూర్తిస్థాయి అల్జీమర్స్ ఉన్నవారికి పెద్దగా పని చేయకపోవచ్చు కానీ అలాంటి మందులు భవిష్యత్తులో సంభవనీయతను తగ్గించవచ్చు. ప్రపంచంలోని అనేక ప్రాంతాల్లో, చిత్తవైకల్యం అనేది వృద్ధాప్య ప్రక్రియ యొక్క పతనంగా కనిపిస్తుంది మరియు ప్రజలు వైద్య సంరక్షణను కోరుకోరు. కానీ పెద్ద సంఖ్యలో కేసులలో, అనారోగ్యం నలభైల మధ్య నుండి చివరి వరకు ప్రారంభమవుతుందని పరిశోధనలో తేలింది.

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.