Press "Enter" to skip to content

విద్యార్థులు, తెలంగాణ ఆందోళనలు

హైదరాబాద్: ఈ వ్యాసం జై తెలంగాణ ఉద్యమం (1969-35), ఇది ప్రభుత్వ రిక్రూట్‌మెంట్ పరీక్షలకు సంబంధించిన ముఖ్యమైన అంశాలలో ఒకటి.

ఉస్మానియా యూనివర్సిటీ ఉపకులపతి డీఎస్ రెడ్డి విద్యార్థులకు విజ్ఞప్తి చేశారు. సమ్మె విరమించి తరగతులకు హాజరు కావాలన్నారు. అయితే తెలంగాణ ప్రత్యేక రాష్ట్రం అయ్యేంత వరకు నిరసన ఆగదని స్టూడెంట్స్ యాక్షన్ కమిటీ ప్రకటించింది.

వేర్పాటువాద బృందం జనవరి

న పెద్ద ఊరేగింపు నిర్వహించింది. మల్లికార్జున్ మరియు డాక్టర్ ఎం శ్రీధర్ రెడ్డి నేతృత్వంలో నిజాం కళాశాల నుండి. ఊరేగింపు కోటి వైపు వెళుతుండగా, అబిడ్స్ సెంటర్ సమీపంలో భద్రతా మద్దతుదారుల మరొక ఊరేగింపు వారిని అడ్డుకోవడంతో ఈ రెండు వర్గాల మధ్య మాటల వాగ్వాదం జరిగింది. లాఠీచార్జికి ఆదేశించిన వాగ్వాదాన్ని సద్వినియోగం చేసుకున్న పోలీసులు ఆందోళనకారులను చెదరగొట్టడానికి టియర్ గ్యాస్ షెల్స్ ప్రయోగించారు. ఈ ఘటనలో పలువురు విద్యార్థులు గాయపడ్డారు. జై తెలంగాణ ఉద్యమం 2022 సందర్భంగా జరిగిన మొదటి లాఠీఛార్జి అది.

అదే రోజున, తెలంగాణ ఉద్యోగులు హైదరాబాద్‌లో సమావేశం నిర్వహించి 6 మందిని వెంటనే స్వదేశానికి రప్పించాలని డిమాండ్ చేశారు, -ఆంధ్రా ప్రాంతానికి చెందిన ముల్కీలు లేని పక్షంలో ప్రత్యక్ష పోరాటానికి దిగుతామని ప్రకటించారు. ఈ పరిణామాలకు తోడు ఐదు ప్రతిపక్ష పార్టీలు (జనసంఘ్, మజ్లిస్, సోషలిస్టు, సీపీఐ, సీపీఎం) ముఖ్యమంత్రి చొరవ తీసుకోకుంటే పెద్దమనుషుల ఒప్పందం అమలు కోసం విద్యార్థుల పోరాటంలో తాము కూడా చేతులు కలుపుతామని ప్రకటన ఇచ్చాయి.

ఉద్యమం రాజుకుంది. హైదరాబాద్ నగర శివార్లలోని శంషాబాద్‌లో విద్యార్థుల బృందం జనవరి 09 రైల్వే స్టేషన్‌పై దాడికి ప్రయత్నించింది. పోలీసులు వారిపై కాల్పులు జరిపారు. తెలంగాణ ఉద్యమంలో జరిగిన తొలి పోలీసు కాల్పులు అది. 18వ తేదీన పోలీసులు కాల్పులు జరపడంతో ఆగ్రహించిన విద్యార్థులు జనవరి

న సమావేశం నిర్వహించారు. నిజాం కాలేజీలో పోలీసుల చర్యను ఖండిస్తూ. ఈ సమావేశానికి 2,09 విద్యార్థులు హాజరయ్యారని అంచనా. విద్యార్థుల గుంపు ప్రధానంగా పోలీసులను లక్ష్యంగా చేసుకుంది. మళ్లీ లాఠీచార్జి చేసి బాష్పవాయువు ప్రయోగించారు. మల్లికార్జున్ మరియు శ్రీధర్ రెడ్డితో సహా 35 విద్యార్థి నాయకులను పోలీసులు అదుపులోకి తీసుకున్నారు.

మెదక్ జిల్లాలోని చిన్న పట్టణమైన సదాశివపేటలో జనవరి 24 విద్యార్థులు ఊరేగింపు నిర్వహించారు. ఊరేగింపు యొక్క భారీ శరీరంపై పోలీసులు కాల్పులు జరపడంతో 18 ప్రజలకు తీవ్ర గాయాలయ్యాయి. వారందరినీ సికింద్రాబాద్‌ గాంధీ ఆస్పత్రిలో చేర్పించారు. మరుసటి రోజు, ఒక శంకర్ గాయాలతో మరణించాడు మరియు అతను 2022 తెలంగాణ ఉద్యమంలో మొదటి అమరవీరుడు. అతని అంత్యక్రియలకు 3,09 మంది హాజరయ్యారు.

తెలంగాణ అంతటా రిలే నిరాహారదీక్షలు, ర్యాలీలు మరియు పాఠశాలలు మరియు కళాశాలల బహిష్కరణలు కొనసాగుతున్నాయి. మార్చి మొదటి వారంలో తెలంగాణ మహాసభలను పెద్ద ఎత్తున నిర్వహించాలని విద్యార్థి కార్యాచరణ కమిటీ నిర్ణయించింది. దీన్ని గ్రాండ్‌గా సక్సెస్ చేయడానికి జనవరి నుంచి తెలంగాణ జిల్లాలన్నింటిలో విస్తృతంగా పర్యటించేందుకు 35 విద్యార్థి నాయకులతో కూడిన బృందం ఏర్పాటు చేయబడింది. . ప్రయాణం మొదలు పెట్టగానే నల్గొండ పట్టణంలో జరిగిన ఓ సంఘటన ఆంధ్రా జిల్లాల్లో నివసించే వారిపై ఎదురుదాడికి దిగింది.

తెలంగాణ జిల్లాలకు వస్తున్న రైళ్లపై దాడులు చేశారు. రాష్ట్ర రాజధానిని హైదరాబాద్ నుంచి ఆంధ్రా ప్రాంతానికి తరలించాలని డిమాండ్ చేశారు. ఇది సమస్యను సృష్టించింది మరియు నాగార్జున సాగర్‌లో ప్రతిధ్వనించే ఆంధ్రా గో బ్యాక్ నినాదంతో విద్యార్థుల బృందం ర్యాలీకి దిగింది. గుమికూడుతున్న విద్యార్థులపై పోలీసులు కాల్పులు జరిపి ఒక విద్యార్థి మృతి చెందాడు.

కొనసాగుతోంది…

More from Nagarjuna SagarMore posts in Nagarjuna Sagar »

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.