Press "Enter" to skip to content

అభిప్రాయం: మహాత్ముని భారతదేశంలో పెరుగుతున్న అసహనం

నాయక వీరేశ ద్వారా

జాతీయ మరియు ప్రాంతీయ పార్టీల మధ్య రాజకీయ నైతికత క్షీణించడం దేశంలోని రాజ్యాంగ తత్వాన్ని మరియు ప్రజాస్వామ్య సంప్రదాయాన్ని ప్రభావవంతంగా దెబ్బతీస్తోంది. రాజకీయాలను సామాజిక పరివర్తన సాధనంగా ఉపయోగించుకోవడం కంటే రాజకీయ పార్టీలలో అధికారం కోసం దురాశ పెరగడంతో రాజకీయాలలో నైతికత యొక్క సూత్రాలు చాలా తక్కువగా పడిపోయాయి.

ప్రజాస్వామ్య క్షీణత

• పెరుగుతున్న రాజకీయ అణచివేత రేటు మరియు అధికార పాలన సాధారణీకరణ హింస: నయా ఉదారవాదం యొక్క పాత్ర మరియు రాష్ట్ర క్రియాశీల జోక్యం ద్వారా దాని విస్తరణ సమస్య యొక్క గుండె. మతం, జాతి, కులం, తరగతి, లింగం మరియు ప్రతీకవాదం వంటి గుర్తింపుల ద్వారా గ్రామ్‌స్కీ యొక్క ఆధిపత్య భావనను ఉపయోగించి పౌరుల హక్కులను పొందడం అనేది రాజకీయ భావజాలంగా నయా ఉదారవాదానికి అతిపెద్ద బలం. అదే సమయంలో, రాజకీయాలలో భాగంగా మరియు పార్శిల్‌గా ఈ ఆత్మాశ్రయ గుర్తింపులను బోధించడానికి రాష్ట్రం తన బలవంతపు యంత్రాంగాలను ఉపయోగించడానికి వెనుకాడదు.

• ప్రతిఘటన ఉద్యమాలు బలహీనపడటం ప్రజాస్వామ్యంలో భిన్నాభిప్రాయాలను అణచివేయడం ద్వారా: ఈ సందర్భంలో మొదటి స్థానంలో ఉన్న సైద్ధాంతిక రాజకీయాల కంటే ప్రజాస్వామ్యం క్షీణించడం చాలా ముఖ్యమైనది. భిన్నాభిప్రాయాలపై రాజ్యాధికారం పెత్తనం చేయడం ప్రజాస్వామ్యం మరియు ఏకాభిప్రాయ పాలనకు చరమగీతం.

• ఒకే రాజకీయ భావజాలాన్ని, మతాన్ని ముందుకు తెచ్చి సమాజాన్ని సజాతీయంగా మార్చడం మరియు నిర్దిష్ట రకాల గుర్తింపులు: ఇది ప్రజాస్వామ్యంలో బహుళత్వం యొక్క సాంస్కృతిక క్షీణతను పెంచుతుంది

• భద్రత మరియు నిఘా సంస్థలతో ప్రజాస్వామ్యీకరణ స్థానంలో “సామాజిక” యొక్క పెరిగిన సైనికీకరణ పాలనా మార్గాన్ని నిర్దేశించడంలో ప్రాథమిక వాటాను పొందడం

• ఉదారవాద ప్రజాస్వామ్యానికి ప్రధానమైన స్వేచ్ఛ, స్వేచ్ఛ మరియు హక్కులు వంటి రాజకీయ విలువలను అణగదొక్కడం

ఈ క్లిష్ట సమయంలో, మహాత్మా గాంధీ ని పరిశీలించడం అవసరం ) యొక్క అహింసా దేశంలో సామాజిక-రాజకీయ క్రమాన్ని పునర్నిర్మించడానికి ఒక సాధనంగా ఉంది. గాంధీ యొక్క అహింసా మరియు దాని సూత్రాల వెనుక ఉన్న ఉద్దేశ్యం కస్తూర్బా గాంధీ మరియు ఆమె గాంధీని పోషించడం. కస్తూర్బా గాంధీ చూపిన సహనం మరియు ఓర్పు విశేషమైనది మరియు సత్యాగ్రహం మరియు అహింస సూత్రాలకు దారితీసింది.

సుప్రీం కోర్ట్ పరిశీలన

గత వారం, ప్రివెంటివ్ నిర్బంధాలు ప్రకృతిలో తీవ్రమైనవి మరియు పౌరుల గోప్యత మరియు స్వేచ్ఛ హక్కుకు విరుద్ధంగా ఉన్నాయని సుప్రీంకోర్టు గమనించింది. ఉదారవాద ప్రజాస్వామ్యానికి అభిప్రాయం మరియు ఆలోచనల స్వేచ్ఛ ముందస్తు షరతు. ఆరోగ్యకరమైన దేశం ఎదగాలంటే స్వేచ్ఛ చాలా అవసరం. శాంతి మరియు అహింసా సమాజాలను ప్రోత్సహించడంలో గాంధీ యొక్క ప్రాముఖ్యతను గుర్తించి, ఐక్యరాజ్యసమితి అతని పుట్టినరోజును (అక్టోబర్) ప్రకటించింది. 2) అంతర్జాతీయ అహింసా దినోత్సవంగా 768. UN జనరల్ అసెంబ్లీ తీర్మానం ఇలా పేర్కొంది: “అహింస సూత్రం యొక్క సార్వత్రిక ఔచిత్యం” మరియు “శాంతి, సహనం యొక్క సంస్కృతిని కాపాడుకోవాలనే కోరిక”.

ప్రపంచవ్యాప్తంగా, రష్యన్ విప్లవం మరియు అరబ్ తిరుగుబాటు సామాజిక-ఆర్థిక మరియు రాజకీయ అసమానత మరియు సమాజంలోని అత్యంత వెనుకబడిన వర్గాలకు హక్కులు మరియు న్యాయం యొక్క సమస్యలను పరిష్కరించడానికి రాజ్యాంగ పద్ధతులను చూడవలసిన అవసరాన్ని సూచిస్తుంది.

భారత సందర్భంలో, నక్సల్బరీ తిరుగుబాటు యొక్క 207 సంవత్సరాలు మరియు సిపిఐ (మావోయిస్ట్‌)తో సహా వామపక్ష పార్టీల అనుభవం, దేశంలో సామాజిక మార్పు తీసుకురావడానికి వారి రాజకీయ వ్యూహాన్ని పునఃపరిశీలించాల్సిన అవసరం ఉంది. మన ప్రజాస్వామ్యాన్ని నిలబెట్టడానికి, అంబేద్కర్ తనలో వ్యక్తీకరించిన గొప్ప హెచ్చరికను మనకు గుర్తు చేసుకోవడం సముచితం. రాజ్యాంగ సభ యొక్క చివరి ప్రసంగం, “మన సామాజిక మరియు ఆర్థిక లక్ష్యాలను సాధించడానికి రాజ్యాంగ పద్ధతులను గట్టిగా పట్టుకోవడం మనం చేయాలి. విప్లవం యొక్క రక్తపాత పద్ధతులను మనం వదిలివేయాలి. శాసనోల్లంఘన, సహాయ నిరాకరణ మరియు సత్యాగ్రహం అనే పద్ధతిని మనం విడనాడాలి”.

ఆంత్రోపోపోలిటిక్స్

పై పేరా సమానత్వం, న్యాయం మరియు ప్రజాస్వామ్య హక్కులను నిర్ధారించడానికి సామాజిక మార్పులను సులభతరం చేయడంలో విప్లవాత్మక పద్ధతుల పరిమితులను హైలైట్ చేస్తుంది. ఒక సమాజంగా మనం ఇంకా వినూత్నమైన మరియు సృజనాత్మక విరుగుడును వివరించడానికి గాంధీ యొక్క అహింస భావనను క్రమపద్ధతిలో చొప్పించవలసి ఉంది. మానవీయ పాలన మరియు రాజకీయాల కోసం. ఇది మానవ-కేంద్రీకృత రాజకీయాలకు పిలుపునిస్తుంది, ఇక్కడ శక్తి/ద్వేష పాలనపై ప్రేమ పాలన ఉంటుంది. దీనిని ఆంత్రోపోలిటిక్స్ అని పిలవవచ్చు, ఇది సామాజిక రుగ్మత మరియు రాజకీయ అస్థిరత పరిస్థితులలో మానవ సామూహిక ప్రతిస్పందనల యొక్క సున్నితత్వాన్ని మిళితం చేస్తూ, దిగువ నుండి వివిధ తిరుగుబాట్ల ద్వారా పరిణామం చెందుతుంది మరియు విస్తరిస్తుంది.

అహింసతో సహా విప్లవేతర పద్ధతులు శాంతియుత ప్రపంచ క్రమాన్ని నిర్మించడంలో కీలకం. “శాంతి మరియు సయోధ్యకు దీర్ఘకాలిక నిబద్ధత, పేదరికం తగ్గింపు” అని పేర్కొన్న ఫ్రాజిల్ స్టేట్స్ ఇండెక్స్, వార్షిక నివేదిక 2022ని గుర్తుచేసుకోవడం ఇక్కడ సందర్భోచితం. , మరియు ఆర్థిక వృద్ధి సమిష్టిగా ప్రభుత్వం యొక్క చట్టబద్ధతకు దోహదం చేస్తుంది మరియు చివరికి దాని దేశం యొక్క స్థిరత్వానికి”.

దేశాలు ఉన్న ప్రపంచంలోని ఇటీవలి పరిణామాలకు సంబంధించి వారి సైనిక బలాలు మరియు గ్లోబల్ సౌత్‌లోని సామాజిక మరియు రాజకీయ తిరుగుబాట్లను చూపిస్తూ, మనం మహాత్మా గాంధీ కి తిరిగి వెళ్లవచ్చు: “ఏమిటి నేడు జరుగుతున్నది అహింసా చట్టాన్ని విస్మరించడం మరియు అది శాశ్వతమైన చట్టంగా భావించి హింసకు పట్టం కట్టడం”. భారతదేశంలోని ప్రస్తుత రాజకీయాలను గాంధీ యొక్క “సూత్రాలు లేని రాజకీయాలు”గా వర్ణించవచ్చు.

సైద్ధాంతిక రాజకీయాలు

ఈ సైద్ధాంతిక రాజకీయాల దృష్ట్యా, అహింసా భావనకు భారతీయ రాజకీయాలకే కాకుండా శాంతి మరియు నాన్-ఇన్-ఇన్ ద్వారా భారతీయ సామాజిక విప్లవాన్ని అభివృద్ధి చేయడంలో కూడా గొప్ప ఔచిత్యం ఉంది. హింస. అహింసా యొక్క బలం నైతిక మరియు తాత్విక సిద్ధాంతాలలో మానవ పరివర్తన ద్వారా విప్లవాన్ని అభివృద్ధి చేయగల సామర్థ్యాన్ని కలిగి ఉంది కానీ మానవ విధ్వంసం ద్వారా కాదు.

చీకటి కాలంలో ప్రభుత్వాలు పౌరులను ఆపుతాయి వారి వాక్ స్వాతంత్ర్యం మరియు భావప్రకటనా స్వేచ్ఛను ఉపయోగించడం నుండి, ఈ స్పృహ మరియు అనుభూతి యొక్క సంక్షోభంలో గాంధేయ శాంతియుత పద్ధతులు మాత్రమే ఆశాకిరణం. ఖాన్ అబ్దుల్ గఫార్ ఖాన్ గాంధీ పై సరిగ్గా వ్యక్తీకరించారు: “ఈ చీకటి రోజులలో మాకు సహాయం చేసిన ఏకైక కాంతి కిరణం ఆయన” . మహాత్మా గాంధీకి నిజమైన నివాళి అర్పించే అహింసా మార్గంలో మనల్ని మనం పునరంకితం చేద్దాం.

880492

(రచయిత PhD ఫెలో, రాజకీయ సంస్థల కేంద్రం, గవర్నెన్స్ అండ్ డెవలప్‌మెంట్, ఇన్‌స్టిట్యూట్ ఫర్ సోషల్ అండ్ ఎకనామిక్ చేంజ్, బెంగళూరు. వీక్షణలు వ్యక్తిగతం)

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.