Press "Enter" to skip to content

అభిప్రాయం: దేశం యొక్క అల్లెగోరీస్


ప్రమోద్ కె నాయర్ ద్వారా

అత్యంత బలమైన భావోద్వేగాలను వ్యక్తీకరించే అత్యంత సంపీడన రూపమే కవిత్వం అన్నది ఇప్పుడు సత్యం. ఇంతియాజ్ ధార్కర్ ‘వారు ఇలా చెబుతారు: “ఆమె మరొక దేశం నుండి ఉండాలి”‘లో ఒక దేశ పాలకులను ఎలా వర్ణించాడో ఆలోచించండి: బలిసిన ముసలి మూర్ఖులు,

క్రూక్స్ మరియు దుండగులు

యూనిఫాం
ధరించిన వారు జెండాను రెపరెపలాడే హక్కు
, వారి ఛాతీని బయటకు తీయండి, వారి పాదాలను మా మెడపై ఉంచండి, మరియు వారి స్వంత నియమాలను ఉల్లంఘించండి

తొలగించిన విలువలు, పతనమైన జాతీయ ఆదర్శాలు మరియు ఒక అదృశ్యం గురించి మాట్లాడేటప్పుడు నిరంకుశ పాలనలో సమానమైన సామాజిక క్రమం, ఆలోచనాపరులు వివాదాస్పద ముక్కలు వ్రాస్తారు. ఇంకా, ఇది ఇప్పటికీ సామెత తీగను కొట్టే కవిత్వం.

అలాంటి పతనానికి సంబంధించిన ఒక ఆశ్చర్యకరమైన ఉపమానం WH ఆడెన్‌లో కనుగొనవచ్చు. ఆడెన్ యొక్క ‘ది ఫాల్ ఆఫ్ రోమ్’ అతని లక్షణమైన వాక్యనిర్మాణ ఖచ్చితత్వం మరియు టోనల్ నియంత్రణతో వ్రాసిన అద్భుతమైన పద్యం. భారతదేశం స్వతంత్రం కావడానికి రెండు నెలల ముందు జూన్ 1947లో ఈ కవిత ప్రచురించబడింది.

సిటీస్ ఫాల్, నేచర్ రిటర్న్స్

కవిత ప్రకృతిని ఎగదోస్తున్న చిత్రాలతో ప్రారంభమవుతుంది మానవ నిర్మాణాలు:

స్తంభాలు అలలచే కొట్టబడతాయి;

ఒంటరి పొలంలో వర్షం

వదిలిన రైలుపై కొరడా దెబ్బలు

ప్రకృతి యొక్క ఉగ్రతను ఎదుర్కొని, మానవులు వెనక్కి తగ్గుతారు. ది ‘బహిష్కృతులు’, ‘పర్వత గుహలను పూరించండి’ అని ఆడెన్ చెప్పాడు.

ఆడెన్ కాదు కేవలం పురాతన రోమన్ సామ్రాజ్యం గురించి మాట్లాడుతున్నారు, ఎందుకంటే రైలు గురించి అతని సూచన, ఆధునిక ఆవిష్కరణ, ప్రస్తుతం సంజ్ఞలు. అప్పటి రోమ్ మరియు ఇప్పుడు నగరాలు వదిలివేయబడ్డాయి. చివరలో, ఆడెన్ ప్రకృతి యొక్క సారూప్య చిత్రానికి తిరిగి వస్తాడు:

సంపద లేదా జాలి లేని,

స్కార్లెట్ కాళ్లతో చిన్న పక్షులు,

వారి మచ్చల గుడ్ల మీద కూర్చొని,
ఫ్లూ సోకిన ప్రతి నగరాన్ని కంటికి రెప్పలా చూసుకోండి.

మొత్తంగా ఇతర చోట్ల, విస్తారమైన

రెయిన్ డీర్ మందలు

మైళ్లు మరియు మైళ్ల బంగారు రంగులో కదులుతాయి నాచు, నిశ్శబ్దంగా మరియు చాలా వేగంగా.

చివరి చరణం యొక్క శక్తి, చివరి చరణం యొక్క నిశ్శబ్దంతో అద్భుతంగా విభేదిస్తుంది, దీనిలో పక్షులు మాత్రమే కూర్చుని చూస్తాయి — అక్షరాలా పక్షి కన్ను వీక్షణ — దాదాపు వారు ప్లేగు పీడిత నగరం యొక్క పతనాన్ని పర్యవేక్షిస్తున్నట్లు. చివరి చరణంలో, అరణ్యం విస్తరించడం ప్రారంభించింది మరియు జంతువులు భూమిని తిరిగి పొందేందుకు స్వేచ్ఛగా మరియు వేగంగా కదులుతాయి. బహుశా రెయిన్ డీర్ కొత్త పచ్చిక బయళ్ల కోసం వెతుకుతోంది. కానీ చివరి పంక్తి మంద యొక్క మనుగడ ప్రవృత్తిని సూచిస్తుంది, ఇది మానవులకు లోపించినట్లు అనిపిస్తుంది, ఫలితంగా వారి నాగరికత కూలిపోతుంది. నాగరికత యొక్క అసంతృప్తి

ఫ్రాయిడ్ యొక్క ప్రసిద్ధ పదబంధం, ‘నాగరికత మరియు దాని అసంతృప్తి’, మానవత్వం యొక్క పతనానికి సంబంధించిన ఆడెన్ యొక్క వర్సిఫికేషన్‌లో సంగ్రహించబడింది. రెండవ చరణంలో, అతను ‘అనుసరించే పన్ను విధానాన్ని సూచిస్తాడు ఫాన్సీ-డ్రెస్ బాల్‌లు మరియు పార్టీలు కొనసాగుతున్నప్పటికీ, ప్రాంతీయ పట్టణాల మురుగు కాలువల ద్వారా/పన్ను నేరస్థులు. ఆచారాలు కూడా క్షీణించాయి:

ప్రైవేట్ ఆర్ట్స్ ఆఫ్ మ్యాజిక్ పంపండి ఆలయ వేశ్యలు నిద్రపోవడానికి

అత్యున్నత స్థాయి సాహితీవేత్తలు తమ ప్రేమికుల గుర్తింపును దాచిపెడతారు. ఊహాత్మక స్నేహితులు మరియు ప్రేమికులు. కాటో వంటి క్రమశిక్షణదారులు రాజ్యాంగాన్ని మరియు దాని ఆదర్శాలను ఉదహరిస్తారు కానీ ప్రయోజనం లేదు ఎందుకంటే ప్రజా నైతికత మరియు నైతికత క్షీణించింది: సెరెబ్రోటోనిక్ కాటో మే ప్రాచీన విభాగాలను కీర్తించండి, కానీ కండరానికి కట్టుబడిన మెరైన్స్
ఆహారం మరియు చెల్లింపు కోసం తిరుగుబాటు.

ఎవరూ తమ పనిని ఇష్టపడరు, అయినప్పటికీ ప్రత్యేక హక్కు
ఆడెన్ ప్రభుత్వ సేవలను ఉదాహరించినట్లుగా, వారందరికీ ఆఫీస్ అంటే ఇష్టం: ఒక అప్రధానమైన గుమస్తా

వ్రాస్తూ నా పని నాకు నచ్చలేదు గులాబీ అధికారిక రూపంలో.

ఈ సెంటిమెంట్‌ని ప్రకటించడానికి గుమాస్తాకు చిత్తశుద్ధి ఉందని ఆడెన్ యొక్క విమర్శ: పబ్లిక్ సర్వీస్‌లో, ఒక వ్యక్తి అసమర్థుడు మరియు ఉద్యోగం ఇష్టపడకపోవచ్చు, కానీ ప్రభుత్వం ఇప్పటికీ మీకు రివార్డ్ చేస్తుంది.

కొత్తది

‘ది ఫాల్ ఆఫ్ రోమ్’ అనాక్రోనిజం ద్వారా సమకాలీన పతనాన్ని ఊహించింది: పురాతన రోమ్. అటువంటి సామ్రాజ్యం కూడా పతనమైంది, బాహ్య శక్తుల వల్ల కాదు, కానీ పేలుడు, పాత జ్ఞానం యొక్క తొలగింపు, విలువల క్షీణత. ఆడెన్ యొక్క సూచన ఏమిటంటే: దేశాలు మరియు నాగరికతలు పతనమవుతున్నాయి ఎందుకంటే వారు తెలివైన దృష్టిని తిరస్కరించారు మరియు నియంతలు మరియు సైకోఫాంట్స్‌కు పగ్గాలను అప్పగించారు.

మరొక కవితలో, ‘స్పెయిన్’, దేశం యొక్క పునర్నిర్మాణాల వైపు మళ్లడానికి ముందు ఆడెన్ నిరంకుశత్వం యొక్క ‘రాత్రిపూట భయాందోళనల’ గురించి మాట్లాడాడు. పద్యంలోని జీవిత స్వరం పలు రకాల ప్రార్థనలతో సంబోధించినప్పుడు మాట్లాడుతుంది:

మరియు జీవితం, సమాధానం ఇస్తే అస్సలు, గుండె నుండి ప్రత్యుత్తరాలు

మరియు కళ్ళు మరియు ఊపిరితిత్తులు, నగరంలోని దుకాణాలు మరియు కూడళ్ల నుండి

ఓ లేదు, నేను కాదు కదిలేవాడు;
ఈ రోజు కాదు; నీకు కాదు. మీకు, నేను

అవును మనిషి , బార్-కంపానియన్, సులభంగా మోసగించబడినది:

నువ్వేమైనా నేనే. చేయండి. నేను మీ ప్రతిజ్ఞ

బాగుంది, మీ హాస్య కథ.

నేను మీ వ్యాపార వాయిస్. నేను మీ వివాహం.

The Life of a nation is what its ప్రజలు దీన్ని తయారు చేస్తారు: అవినీతి వ్యాపార స్వరాలు లేదా విజయవంతమైన వివాహాలు, సులభంగా మోసగించబడినా లేదా కేవలం చమత్కారమైనా. అప్పుడు జీవితం అడుగుతుంది:

మీ ప్రతిపాదన ఏమిటి? న్యాయమైన నగరాన్ని నిర్మించడమా?
నేను చేస్తా. నేను అంగీకరిస్తాను. లేక అది ఆత్మహత్య ఒప్పందా, శృంగార

మరణమా? చాలా బాగా, నేను అంగీకరిస్తున్నాను,

నేను మీ ఇష్టం, మీ నిర్ణయం . నేను స్పెయిన్.

ప్రజలు తప్పక ఎంచుకోవాలి మనం ఏ దేశాన్ని (పునః) నిర్మిస్తాము. మేము జీవితాన్ని ‘బలిసిన ముసలి మూర్ఖులకు/ అప్పగించాలనుకుంటున్నారా? లేదా మనకు ‘కేవలం నగరం’ కావాలా? ‘రిమోట్ పెనిన్సులాస్’, ‘స్లీపీ ప్లెయిన్స్’ మరియు ‘పాడైన నగరం యొక్క గుండె’లో కూడా ఈ ప్రబోధం వినబడింది, ఆడెన్ వ్రాశాడు. ఈ ఉద్బోధ రూపంలో ఆశిస్తున్నాము:

ఆ లాంగ్ ఎక్స్‌ప్రెస్‌లకు బర్ర్స్ లాగా అతుక్కున్నాడు
అన్యాయమైన భూముల గుండా

రేపు అంటూ కవిత శృంగార ప్రేమ మరియు సంగీతం యొక్క ‘పునరావిష్కరణ’, కానీ దీని కోసం, ‘ఈనాడు, పోరాటం’. ఆడెన్ యొక్క ఉద్బోధ స్పష్టంగా ఉంది: అన్యాయమైన పాలనకు వ్యతిరేకంగా ప్రజలు న్యాయం కోసం పోరాడాలి:

మా సున్నిత క్షణాలు వికసించాయి

అంబులెన్స్ మరియు ఇసుక సంచిగా;

ప్రజా సైన్యంలోకి మన స్నేహం.

ప్రస్తుత మరణం, అవినీతి మరియు అణచివేత నుండి శాంతి మరియు శ్రేయస్సు యొక్క స్థితికి మనలను తిరిగి తీసుకురావడానికి, ఇది ఒకరు చెల్లించే ఖర్చు అని ఆడెన్ సూచించాడు:

ఈ రోజు ఉద్దేశపూర్వకంగా మరణ అవకాశాలు పెరగడం,

అవసరమైన హత్యలో అపరాధాన్ని స్పృహతో అంగీకరించడం

కవిత ముగిసినప్పుడు, రామరాజ్యం లేదు, కానీ మెరుగైన సమాజం కోసం ప్రజల పోరాటం. ఈ విధ్వంసం మరియు పునర్నిర్మాణ ప్రక్రియను చరిత్ర ఎలా నమోదు చేస్తుందో ఆలోచించడం ద్వారా ఆడెన్ ముగించాడు. చరిత్ర రెండింటినీ ఎలా తీర్పు ఇస్తుందో నిర్ణయించుకోవాల్సిన బాధ్యత మనపై ఉంది: ఓడిపోయిన వారు కానీ మనలో కూడా వీలు

కొన్ని సంఘాలు మరియు ప్రజలు కోల్పోతారు. ఆడెన్ యొక్క ముగింపు భవిష్యత్తు గురించి అద్భుతమైన అంతర్దృష్టి:

నక్షత్రాలు చనిపోయాయి. జంతువులు చూడవు.

మన రోజుతో మనం ఒంటరిగా మిగిలిపోయాము, మరియు సమయం తక్కువ, మరియు

ఓడిపోయిన వారి చరిత్ర

అయ్యో పాపం అనవచ్చు కానీ సహాయం చేయలేరు లేదా క్షమించలేరు.

(రచయిత ప్రొఫెసర్, ఇంగ్లీష్ డిపార్ట్‌మెంట్, యూనివర్సిటీ ఆఫ్ హైదరాబాద్)

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.