Press "Enter" to skip to content

ఐఐఐటీ-హైదరాబాద్ భారతీయ శాస్త్రీయ నృత్య రూపాలను డిజిటలైజ్ చేయనుంది

హైదరాబాద్: 3D, 4D లేదా ఇన్ఫర్మేషన్ టెక్నాలజీకి నృత్యానికి సంబంధం ఏమిటి? ఇంటర్నేషనల్ ఇన్‌స్టిట్యూట్ ఆఫ్ ఇన్ఫర్మేషన్ టెక్నాలజీ, హైదరాబాద్ (IIIT-H) సెంటర్ ఫర్ విజువల్ ఇన్ఫర్మేషన్ టెక్నాలజీ పరిశోధకులను అడగండి, వారు తమ మోషన్ క్యాప్చర్ ల్యాబ్‌లో గుమికూడి, భారతదేశ నృత్య వారసత్వాన్ని పరిరక్షించడంలో సహకరిస్తున్నారు.

“ఇది భారత ప్రభుత్వం యొక్క సాంస్కృతిక వారసత్వ పరిరక్షణ ప్రాజెక్ట్‌లో భాగం,” అని ప్రయత్నానికి బాధ్యత వహించిన ప్రొఫెసర్ అవినాష్ శర్మ IIIT-H బ్లాగర్ సరితా చెబ్బితో చెప్పారు.

“భరతనాట్యం, మోహినియాట్టం, కథక్ వంటి భారతీయ శాస్త్రీయ నృత్య రూపాలను 4D డిజిటలైజ్డ్ ఫార్మాట్‌లో భద్రపరచాలనే ఆలోచన ఉంది. డ్యాన్స్ మూవ్‌మెంట్‌లు ల్యాబ్ సెటప్‌లో రికార్డ్ చేయబడతాయి మరియు వర్చువల్ స్టేజ్‌లో 4Dలో వీక్షించబడతాయి, ”అని ప్రొఫెసర్ శర్మ చెప్పారు, ఇది శాస్త్రీయ విశ్లేషణ మరియు నృత్య రూపాలపై పరిశోధన చేయడానికి ముందు అవసరమైన సూక్ష్మమైన డేటా అని జోడించారు.

విశ్లేషణ అనేది భంగిమలు లేదా చర్యల క్రమం మీద కావచ్చు, ఇవి వారసత్వ సంరక్షణ కోణం నుండి అమూల్యమైనవి. అంతేకాకుండా, ఇటువంటి ఫుటేజ్ ఆన్‌లైన్ మాధ్యమం ద్వారా రిమోట్ ప్రేక్షకులకు లీనమయ్యే అనుభవాన్ని కూడా అందిస్తుంది.

మోషన్-క్యాప్చర్ టెక్నాలజీ, ఇది ఇప్పటికే గేమింగ్, VR అవతార్‌లు మరియు యానిమేషన్‌లో సాధారణం పరిశ్రమ, ఇప్పుడు మెటావర్స్‌లో డిజిటల్ అవతార్‌ల సృష్టిలో భూమిని పొందుతోంది. “మేము దానిని చలనచిత్రాలలో చూస్తాము, దీనిలో ముఖం మరియు ముఖ సంజ్ఞలు క్యాప్చర్ చేయబడి, నిజమైన వ్యక్తుల యొక్క 3D మోడల్‌లకు మ్యాప్ చేయబడి ఉంటాయి, తద్వారా యానిమేటెడ్ వెర్షన్ వారిలాగే మాట్లాడుతుంది మరియు సంజ్ఞలు చేస్తుంది” అని ప్రొఫెసర్ శర్మ చెప్పారు.

అయితే, చర్మం మరియు వస్త్రాలు, వెంట్రుకలు మొదలైన వాటి ఉపరితల వివరాలతో సహా శరీర రూపానికి సంబంధించిన నిస్సందేహాలను సంగ్రహించినప్పుడు మాత్రమే వాస్తవికతను పొందవచ్చు. “అవతార్ ఎంత వాస్తవికంగా ఉంటే, మెటావర్స్‌లో మీ అనుభవం మరింత లీనమై ఉంటుంది” అని ఆయన చెప్పారు.

క్యాప్చర్ మరియు విశ్లేషణ ప్రాజెక్ట్‌లో ఒక భాగం అయితే, మరొకటి వర్చువల్ ట్రై-ఆన్ టెక్నాలజీ, ఇది వర్చువల్ 3D వాతావరణంలో బట్టలు లేదా ఉపకరణాలపై డిజిటల్‌గా ప్రయత్నిస్తోంది. ఇక్కడ, ఆన్‌లైన్ దుకాణదారులు ఇప్పటికే 3D డిజిటలైజ్ చేయబడిన వస్త్రాలను ఎంచుకోవచ్చు మరియు దానిని సింథటిక్ మోడల్‌లో వేయవచ్చు లేదా వారి స్వంత 3D అవతార్‌లను ఉపయోగించవచ్చు. “సమీప భవిష్యత్తులో వాణిజ్యపరమైన ఉపయోగం కోసం దీనిని కొనసాగించాలని మేము భావిస్తున్నాము” అని ప్రొఫెసర్ శర్మ చెప్పారు, వారు సింథటిక్ అవతార్‌ను ఒక వ్యక్తి యొక్క నిర్దిష్ట రూపానికి వ్యక్తిగతీకరించడం ద్వారా లైఫ్‌లైక్-వన్‌గా డిజిటలైజ్ చేయడాన్ని కూడా చూస్తున్నారని చెప్పారు.

దీని కోసం, అతని బృందం ఒక వాణిజ్య 3D స్కానర్‌ను ఉపయోగించింది, బిగుతుగా నుండి వివిధ రకాల దుస్తులలో దాదాపు 08 వ్యక్తుల సౌందర్య సంగ్రహాలను తీసుకుంది. -ఎక్కువగా ప్రవహించే దక్షిణాసియా జాతి వస్త్రధారణకు ప్యాంటు మరియు టీ-షర్టులను అమర్చడం మరియు 3Dహ్యూమన్స్ పేరుతో ఒక డేటాసెట్‌ను రూపొందించారు.

“డేటాసెట్‌ను ఉచితంగా అందుబాటులో ఉంచాలనే ఆలోచన ఉంది ఈ డొమైన్‌లో పరిశోధనను ప్రజాస్వామ్యీకరించడానికి తగిన లైసెన్సింగ్‌తో అకడమిక్ కమ్యూనిటీ ఉపయోగించాలి” అని ఆయన చెప్పారు. “08 చిత్రాల డేటాసెట్‌ను విస్తరించడానికి మరియు ఉపకరణాలను చేర్చడానికి ప్రణాళికలు జరుగుతున్నాయి. డైనమిక్ డ్యాన్స్ డేటాసెట్ ఇప్పటికే పైప్‌లైన్‌లో ఉంది మరియు త్వరలో విడుదల చేయబడుతుంది” అని ఆయన చెప్పారు.

More from HyderabadMore posts in Hyderabad »

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.