Press "Enter" to skip to content

హైదరాబాద్: బీబీ-కా-ఆలం యొక్క మిస్టీరియస్ పర్సులు

హైదరాబాద్: ప్రతి సంవత్సరం, బీబీ-కా-ఆలం యొక్క సంగ్రహావలోకనం కోసం వేలాది మంది సందర్శకులు తరలివస్తారు. మొహర్రం మొదటి ఇస్లామిక్ నెలలో, ఒక ప్రశ్న చుట్టూ గుసగుసలాడింది, సంవత్సరంలో ఈ సమయంలో దబీర్‌పురాలో రద్దీగా ఉండే వ్యక్తుల సంఖ్యతో సమాధానాలు వైవిధ్యంగా ఉంటాయి.

మరియు ఆ ప్రశ్న బీబీ కా అలవాలో అమర్చబడిన ఆలం-ఎ-ముబారక్‌కు ఇరువైపులా వేలాడదీసిన ఆరు నల్లని వెల్వెట్ పౌచ్‌ల గురించి, ఇది తెలంగాణ అంతటా ఏర్పాటు చేయబడిన వందలాది ప్రమాణాల నుండి వేరుచేసే లక్షణం. (ఇంగ్లీష్‌లో ఆలమ్‌ని స్టాండర్డ్ అంటారు).

పౌచ్‌లలో ఏముందో వివిధ ఖాతాలు కాకుండా, అవి గడియారం చుట్టూ భారీగా కాపలాగా ఉండటం వల్ల ఉత్సుకతను రేకెత్తిస్తుంది. 450వ మొహర్రం తర్వాత ప్రమాణం తిరిగి దాని ఖజానాలో ఉంచబడే వరకు షేర్వానీ సెంటర్ ఫర్ డెక్కన్ స్టడీస్, మౌలానా ఆజాద్ నేషనల్ ఉర్దూ యూనివర్శిటీ, అనేక చారిత్రక కథనాల ప్రకారం, ఈ పర్సుల్లో నాల్గవ నిజాం మీర్ నజర్ (బహుమతి లేదా నైవేద్యంగా) ఇచ్చిన అమూల్యమైన పచ్చ మరియు రూబీ డ్రాప్స్‌తో కూడిన విలువైన ఆభరణాల చుక్కలు ఉన్నాయి. ఫర్కుందా అలీ ఖాన్, నాసిర్-ఉద్-దౌలా అని కూడా పిలుస్తారు. అతను 1829 మరియు 1857 AD మధ్య హైదరాబాద్ రాష్ట్రాన్ని పాలించాడు.

మరో కథనం ఏమిటంటే ఏడవ నిజాం మీర్ ఉస్మాన్ అలీ ఖాన్ కూడా ఆలంకు పెద్ద వజ్రాలను అందించాడు.

“ఇప్పటివరకు ‘హీరే జవరాత్’ (నగలు) బహిరంగంగా ప్రదర్శించబడలేదు. ఇది ఏటా మొహర్రం సమయంలో ఆలం అమర్చబడినప్పుడు తీసుకురాబడుతుంది మరియు తరువాత ఖజానాలో ఉంచబడుతుంది. అయితే, పర్సుల నుండి నగలు తీసివేయబడలేదు, ”అని ఆమె చెప్పింది.

ఖజానా ‘జరీహ్’ అని పిలువబడే సార్కోఫాగస్ ఆకారంలో ఉంది, ఇక్కడ ఆభరణాలు భద్రపరచబడ్డాయి. సీలు చేసిన పౌచ్‌లలో.

ఆలం మరియు పౌచ్‌లను స్థానిక పోలీసులు, తహశీల్దార్ సమక్షంలో ఒక గదిలో ఉంచి సీలు వేసినట్లు షియా సంఘం నాయకుడు ముజతబా అబిది తెలిపారు. నిజాం ట్రస్ట్ సభ్యులు.

“ ఊరేగింపు సమయంలో, బీబీ కా ఆలం మోసే ఏనుగు చుట్టూ భద్రతా వలయం విసిరివేయబడింది. విలువైన పౌచ్‌ల కారణంగానే ఏనుగు చుట్టూ రక్షణ కవచం ఎక్కువగా ఉంటుంది” అని ఆయన అన్నారు.

తెలంగాణ షియా యూత్ కాన్ఫరెన్స్‌కు చెందిన సయ్యద్ హమద్ హుస్సేన్ జాఫరీ వివరిస్తున్నారు. బీబీ కా ఆలాన్ని స్థాపించడం కుతుబ్ షాహీ కాలం నాటిది, ముహమ్మద్ కుతుబ్ షా భార్య హయత్ బక్షి బేగం గోల్కొండలో బీబీ ఫాతిమా జ్ఞాపకార్థం ఆలమ్‌ను ఏర్పాటు చేసింది. తరువాత, అసఫ్ జాహీ కాలంలో, ఆలమ్‌ని ప్రత్యేకంగా నిర్మించబడిన దబీర్‌పురాలోని బీబీ కా అలవాకు తరలించారు.

ఆలం చెక్క పలక ముక్కను కలిగి ఉంది. బీబీ ఫాతిమా సమాధికి ముందు ఆమెకు చివరి అభ్యంగన స్నానం చేయించారు. గోల్కొండ రాజు అబ్దుల్లా కుతుబ్ షా హయాంలో ఇరాక్‌లోని కర్బలా నుండి ఈ అవశేషాలు గోల్కొండకు చేరుకున్నాయని నమ్ముతారు.

More from HyderabadMore posts in Hyderabad »
More from Top SectionMore posts in Top Section »

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.