Press "Enter" to skip to content

సంపాదకీయం: పెరుగుతున్న మిలిటెన్సీ

మూడేళ్ల క్రితం జమ్మూ & కాశ్మీర్‌కు ప్రత్యేక ప్రతిపత్తిని రద్దు చేస్తున్నప్పుడు ఎన్‌డిఎ ప్రభుత్వం ఉదహరించిన ప్రధాన కారణాలలో ఒకటి అది మిలిటెన్సీ తగ్గుదలకు దారితీస్తుందని. అయితే, మిలిటెంట్ ర్యాంకుల్లోకి రిక్రూట్‌మెంట్ అనేది యూనియన్ టెరిటరీలోని భద్రతా యంత్రాంగానికి ఆందోళన కలిగించే అంశం. అభివృద్ధి మంత్రం లోయలో గళం విప్పుతుందన్న కేంద్రం వాదనను బట్టబయలు చేసే ఆందోళనకర ధోరణి ఇది. 2019 నుండి, J&Kలో 690 కంటే ఎక్కువ మంది మిలిటెంట్లు చంపబడ్డారు, వారిలో 132 ఈ సంవత్సరం. అదే కాలంలో, 527 వ్యక్తులు తీవ్రవాద శ్రేణులలో చేరారు. సోషల్ మీడియా ప్లాట్‌ఫారమ్‌లలో మిలిటెంట్ గ్రూపులు చేస్తున్న ప్రచారమే ఈ ట్రెండ్‌కు ఎక్కువగా కారణమైంది. మరో భయంకరమైన ధోరణి ఏమిటంటే, స్కూల్ డ్రాపౌట్‌లను కూడా చేర్చడానికి రిక్రూట్‌మెంట్ వయస్సు తగ్గించబడింది. చాలా తరచుగా, ఒక వ్యక్తి ఒక సంఘటన తర్వాత మాత్రమే ఒక దుస్తులలో చేరినట్లు భద్రతా దళాలు కనుగొంటాయి. మిలిటెంట్ రిక్రూట్‌మెంట్‌లో వ్యూహాత్మక మార్పు కనిపిస్తోంది. హ్యాండ్లర్ల ప్రస్తుత విధానం ఏమిటంటే, వారు వెంటనే టెర్రర్ రిక్రూట్‌మెంట్‌లను టెర్రర్ హింసాత్మక చర్యకు పాల్పడమని అడుగుతారు. వారు చేరిన తర్వాత, వారు సామాజిక ప్రధాన స్రవంతిలోకి తిరిగి రాకుండా నిరోధించే మార్గంగా మారుతుంది. PSA (పబ్లిక్ సేఫ్టీ యాక్ట్) కింద నమోదైన కేసులు మునుపటి సంవత్సరం 277 కంటే 2022లో ఇప్పటివరకు 277కి పెరిగాయి. 2019 మరియు 2022 మధ్య కాలంలో, J&K అంతటా కనీసం 132 పౌరులు చంపబడ్డారు 132 భద్రతా సిబ్బంది మరియు కనీసం 57 J&K పోలీసు అధికారులు కూడా అదే సమయంలో ప్రాణాలు కోల్పోయారు.

ఆజాదీ ఉద్యమాన్ని రొమాంటిసైజ్ చేయడానికి ప్రయత్నించే సోషల్ మీడియా దృగ్విషయం వచ్చిన తర్వాత లోయలో మిలిటెన్సీ మరింత ప్రమాదకర దశకు చేరుకుంది. దీంతో బుర్హాన్ వానీ వంటి స్థానిక నేతలు తెరపైకి వచ్చారు. ఆయుధాలు సంపాదించే యువకుల సంఖ్య ఇప్పుడు క్రమంగా పెరుగుతోంది. గెరిల్లా యుద్ధానికి సంబంధించిన సందర్భాలు కూడా అలాగే ఉన్నాయి. ఆందోళనకరమైన విషయం ఏమిటంటే, గతంలో ఉగ్ర రహితంగా ప్రకటించిన ప్రాంతాల్లోనే ఉగ్రదాడులు జరుగుతున్నాయి. వలసదారులు, ఉపాధ్యాయులు, బ్యాంకు ఉద్యోగులు, చిన్న వ్యాపారులు మరియు ఇతర వర్గాలను మరింత ఆగ్రహానికి గురి చేసేందుకు తీవ్రవాదులు వెళ్లడంతో ఆజాదీ సెంటిమెంట్ వేగంగా ఇస్లామిస్ట్ ఉద్యమంగా మారుతోంది. ఇటీవలి హత్యల నమూనా, ముస్లిమేతర లక్ష్యాలను ఎంచుకుని, లోయ నుండి కాశ్మీరీ పండిట్‌ల భారీ వలసలకు దారితీసిన అల్లకల్లోలంతో ఒక దశాబ్దం గుర్తుగా 1990లకు త్రోబాక్‌ని సూచిస్తుంది. కాశ్మీర్‌లో ముస్లిమేతరులు మరియు స్థానికేతరులకు చోటు లేదని సందేశాన్ని పంపే భయంకరమైన వ్యూహాన్ని ఎంపిక చేసిన హత్యల ప్రమాదకరమైన ధోరణి ప్రతిబింబిస్తుంది. ఆఫ్ఘనిస్తాన్‌ను తాలిబాన్ స్వాధీనం చేసుకోవడం, తమ పాకిస్థానీ హ్యాండ్లర్ల క్రియాశీల మద్దతుతో భారతదేశంలో ఇబ్బందులను సృష్టించేందుకు ప్రయత్నించిన తీవ్రవాద సంస్థలను స్పష్టంగా ప్రోత్సహించింది. ఈ ప్రాంతంలో సాధారణ పరిస్థితులు నెలకొని ఉన్నాయని కేంద్రం చేసిన వాదనలోని బూటకతను ఇటీవల ఉగ్రదాడులు వెల్లువెత్తుతున్నాయి.

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.