Press "Enter" to skip to content

అభిప్రాయం: ఉచితాలు సంక్షేమ పథకాలు కావు

డాక్టర్ ఓరుగంటి ప్రసాద రావు

కొన్నేళ్లుగా, ఎన్నికల్లో గెలవడానికి లేదా అధికారంలో కొనసాగడానికి పార్టీలకు ‘ఉచితాలు’ రాజకీయాలలో అంతర్భాగంగా మారాయి. రాజకీయ పార్టీలు ప్రతి ఎన్నికలతో ఉచితాలను అందించడానికి మరియు జాబితాలో కొత్త వాటిని చేర్చడానికి ఒకదానితో ఒకటి పోటీ పడుతున్నాయి.

ఈ ఉచితాలు ఉచిత విద్యుత్ మరియు నీటి రూపంలో ఉంటాయి; నెలవారీ భత్యం; ల్యాప్‌టాప్‌లు, స్మార్ట్‌ఫోన్‌లు, టెలివిజన్‌లు, మిక్సర్ గ్రైండర్లు, ప్రెజర్ కుక్కర్లు, కుట్టు యంత్రాలు మరియు వాషింగ్ మెషీన్‌లు వంటి గాడ్జెట్‌లు;చీరలు;బియ్యం; ఆహార వస్తు సామగ్రి; ఉచిత ఇంటర్నెట్ కనెక్షన్; సైకిల్ మరియు స్కూటీ; మెట్రో మరియు ప్రభుత్వ బస్సుల్లో మహిళలకు ఉచిత ప్రయాణం; గృహిణికి జీతం; ఉచిత గ్యాస్ సిలిండర్లు; 2-BHK ఫ్లాట్; ఒక ఆవు; మొదలైనవి.

రాష్ట్ర వ్యవహారాలు

ఉచితాలపై నిర్ణయం తీసుకోవడానికి సంబంధించిన మూడు పారామీటర్లు స్థూల రాష్ట్ర జాతీయోత్పత్తి (GSDP) శాతంగా రుణం, ఆదాయ రసీదుల శాతంగా వడ్డీ చెల్లింపు మరియు GSDP శాతంగా స్థూల ఆర్థిక లోటు.

ఆర్థిక బాధ్యత మరియు బడ్జెట్ నిర్వహణ (FRBM) చట్టం ప్రకారం, GSDP నిష్పత్తికి రుణం ఉండాలి రాష్ట్రాలకు %. మహారాష్ట్ర మరియు ఒడిశా మినహా మిగిలిన అన్ని రాష్ట్రాలు 15% కంటే ఎక్కువ ఉన్నాయి.పంజాబ్ 53తో అత్యంత రుణభారం ఉన్న రాష్ట్రం.3%. మరో ఏడు రాష్ట్రాలు 30% పైన ఉన్నాయి. ఆర్థిక బాధ్యత చట్టం అన్ని రాష్ట్రాల ఆర్థిక క్రమశిక్షణను GSDPలో 3% వద్ద బంధిస్తుంది. హర్యానా, జార్ఖండ్ మరియు మహారాష్ట్ర మాత్రమే 3% పరిమితిలో ఉన్నాయని టేబుల్ 1 నుండి చూడవచ్చు. బీహార్‌లో అత్యధిక విలువ 36 .3%. (15 రాష్ట్రాల కోసం టేబుల్ 1 చూడండి)

రాష్ట్ర ప్రభుత్వాలు 2022- కోసం లక్ష కోట్ల రూపాయల కంటే ఎక్కువ విలువైన సంక్షేమ పథకాలను (ఉచితాలు) ప్రకటించాయి. . ఆర్థిక వ్యవస్థపై వాటి ప్రభావం కోసం టేబుల్ 2 చూడండి. కంప్ట్రోలర్ అండ్ ఆడిటర్ జనరల్ (CAG) ప్రకారం, ఉచితాలపై ఖర్చు 08 నుండి పెరిగింది. .2% 2019-14 నుండి 08.FYలో 9%21. ఇంకా, సబ్సిడీలు 7.8% నుండి పెరిగాయి 2019-12 నుండి 8.2% 2021-21.

ప్రతికూల ప్రభావాలు

రాష్ట్రాభివృద్ధికి నిధుల్లో ఉచిత కోత. వారు ప్రజలను సోమరిగా మరియు బాధ్యతారహితంగా చేస్తారు మరియు వారితో ఉచిత నగదును పెంచుతారు ద్రవ్యోల్బణానికి దారి తీస్తుంది. ఉచితాలు అనేది రాజకీయ నాయకులు వ్యక్తిగత ప్రయోజనాల కోసం పన్ను చెల్లింపుదారుల సొమ్మును దుర్వినియోగం చేయడం. ఉచిత విద్యుత్ మరియు నీరు వాటి వృధాకు దారితీస్తాయి మరియు ఈ రంగాల వృద్ధిని పరిమితం చేస్తుంది మరియు తగిన నిధుల కొరత కారణంగా మొత్తం ఆర్థిక వ్యవస్థను ప్రభావితం చేస్తుంది మరియు పర్యావరణాన్ని కూడా క్షీణింపజేస్తుంది.

ఫ్రీబీ సంస్కృతి అవినీతి విధానాలకు దారి తీస్తుంది. ఆ ఉచితాలను పొందడానికి మధ్యవర్తుల ప్రమేయాన్ని నివారించలేము. పెట్టుబడి లేకుండానే ఉచితంగా అందజేస్తుండటంతో లబ్ధిదారులు కూడా లంచాలను పట్టించుకోవడం లేదు.

రాష్ట్రాలు మరియు కేంద్రం రెండు ప్రభుత్వాలు రైతులకు వివిధ రూపాల్లో ఉచితంగా అందిస్తున్నాయి కానీ భారతదేశంలో హెక్టారుకు వరి ఉత్పత్తి కేవలం 3 మాత్రమే.38 టన్నుల ప్రపంచ సగటు 4.22 టన్నులు మరియు దిగుబడితో పోలిస్తే USలో 7.94 టన్నులు, 6.39 జపాన్‌లో టన్నులు మరియు చైనాలో 6.53 టన్నులు. వ్యవసాయ రంగంలో ఉచితాలు స్థిరమైన పరిష్కారాలు కాదని ఇది చూపిస్తుంది. (yourarticlelibrary.com/essay/rice-production).

విద్యుత్ రంగ సంస్థలకు, ఉత్పత్తి మరియు పంపిణీ సంస్థలకు చెల్లించని బకాయిలు రూ. 2.5 లక్షల కోట్లు, సగటు AT&C (సాంకేతిక & వాణిజ్య నష్టాలు) దాదాపు 61 % మరియు ACS మరియు ARR మధ్య అంతరం (సగటు సరఫరా ఖర్చు మరియు యూనిట్ పవర్‌కు గ్రహించిన సగటు రాబడి మధ్య వ్యత్యాసం) 36 పైసలు, ఇది నష్టం. దేశంలో విద్యుత్ రంగం ఎంత దయనీయంగా ఉందో చెప్పడానికి ఈ మూడు గణాంకాలు సరిపోతాయి.

15వ ఆర్థిక సంఘం చైర్‌పర్సన్ ఎన్‌కె సింగ్, రేసు ఎలా ఉంటుందో హెచ్చరించారు. ఓటర్లకు ఉచితాలను అందించడం అనేది “ఆర్థిక విపత్తుకు త్వరిత మార్గం” కావచ్చు. ఉచితాలు దేశం యొక్క దీర్ఘకాలిక ఆర్థిక వృద్ధికి హానికరం అని కూడా అతను గుర్తించాడు మరియు సంక్షేమ వ్యయం యొక్క ఉత్పాదక మరియు అనుత్పాదక రూపాల మధ్య తేడాను గుర్తించాల్సిన అవసరాన్ని నొక్కి చెప్పాడు.

మిక్సింగ్ అప్

సంక్షేమ పథకాలు మరియు ఉచితాల మధ్య స్పష్టమైన వ్యత్యాసం లేదు, దీని కారణంగా ప్రభుత్వాలు మునుపటి ముసుగులో రెండవదాన్ని సమర్థిస్తున్నాయి. రెండు నిబంధనలు అస్పష్టత లేకుండా మరియు అవకతవకలకు ఎటువంటి అవకాశం ఇవ్వకుండా స్పష్టంగా నిర్వచించబడాలి.

బాకీ ఉన్న రుణాలు, కొత్త రుణాలు, వడ్డీ చెల్లింపులు మరియు ఆర్థిక లోటు వంటి ఆర్థిక సూచికలు రాష్ట్ర ఆర్థిక పరిస్థితిని తెలియజేస్తాయి, ఇది ఉచితాలను ప్రకటించేటప్పుడు ఒక ఆధారం. ఉదాహరణకు, టేబుల్ 1లో చూపిన విధంగా పంజాబ్ అత్యంత రుణభారం కలిగిన రాష్ట్రం. రాష్ట్రం 2022-2022లో GDPలో 2.7%ని ఉచితంగా ప్రకటించింది. , ఇది దాని ఆర్థిక వ్యవస్థను ప్రమాదంలో పడేస్తుంది.

మార్చి నాటికి రాష్ట్రాల మొత్త బాకీలు, 2019, రూ 53 వద్ద ఉన్నాయి.36 లక్ష కోట్లు (36 SGDPలో %) మరియు వడ్డీ చెల్లింపు రూ. 4. 38 లక్ష కోట్ల సమయంలో 2019-22. అన్ని రాష్ట్రాల బడ్జెట్‌లు బకాయి ఉన్న రుణంపై వడ్డీ చెల్లింపులను మాత్రమే చూపుతాయి కానీ అసలు మొత్తాన్ని తిరిగి చెల్లించడంపై కాదు. ఇది డిఫాల్ట్‌కు దారి తీస్తుంది మరియు అటువంటి పరిస్థితిలో ఉచితాలు ఇవ్వడం పూర్తిగా అన్యాయం.

ఎన్నికల సమయంలో ఓటర్లను ప్రేరేపించడానికి అందించే అహేతుకమైన ఉచితాలను పార్లమెంటులో సమర్థవంతంగా చర్చించలేమని సుప్రీం కోర్టు పేర్కొంది, ఎందుకంటే ఏ రాజకీయ పార్టీ కూడా ఉచితాలను తీసివేయడానికి ఇష్టపడదు.

ఇది తీవ్రమైన సమస్య అని, ఎన్నికల సంఘం మరియు కేంద్ర ప్రభుత్వం ఈ విషయంలో తాము ఏమీ చేయలేమని చెప్పలేమని ప్రధాన న్యాయమూర్తి ఉద్ఘాటించారు. సమస్యను పరిశీలించి చర్యలు సూచించేందుకు కమిటీని ఏర్పాటు చేయాలని సుప్రీంకోర్టు సూచించింది. అటువంటి సంస్థ కూర్పుపై రాజకీయ పార్టీలు సూచనలు చేయవచ్చు. దేశ ప్రయోజనాల కోసం రాజకీయ నాయకులందరూ సుప్రీంకోర్టు వ్యాఖ్యలు మరియు సూచనలను తీవ్రంగా పరిగణించాలి.

“పునరుద్ధరణ” అని పిలిచే ఉచితాల గురించి ప్రధాన మంత్రి ఆందోళన వ్యక్తం చేశారు. దేశంలో దాని విస్తరణను ఆపడానికి అతను వ్యక్తిగత ఆసక్తిని తీసుకోవాలి.

దేశ ఆర్థికాభివృద్ధిని ప్రభావితం చేసే ఉచితాలను ఇవ్వకూడదు. 94 కోట్ల మంది ఉన్న దేశంలో ఉచితాలు ఆర్థిక విపత్తుకు దారితీసే ఆత్మహత్యా విధానం. ఉచితాలు అనివార్యమైతే, ఎంత ఎక్కువ?

(రచయిత రిటైర్డ్ సైంటిస్ట్, CSIR; మరియు అనుబంధ ఫ్యాకల్టీ, ICFAI విశ్వవిద్యాలయం)

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.