Press "Enter" to skip to content

అభిప్రాయం: మెమోరీస్ ఆఫ్ ది వరల్డ్


ప్రమోద్ కె నాయర్

ఇతర జాతుల నుండి మానవ జాతిని స్పష్టంగా గుర్తించేది ఏమిటంటే, కళ, సాహిత్యం మరియు కృత్రిమ పరికరాలలో దాని జ్ఞాపకాలను భద్రపరచడం ఎడతెగని అవసరం. ప్రాచీన రాజ్యాల వైభవాలు, యుద్ధాల విధ్వంసాలు, శాస్త్రవేత్తల విజయాలు తర్వాతి తరాలు తమ పూర్వీకుల ఈ వివరాలను తెలుసుకోవాలనుకుంటారు అనే ఊహతో నమోదు చేస్తారు.

2022 ఉంది 30 UNESCO యొక్క ‘మెమరీ ఆఫ్ ది వరల్డ్’ (MoW) ప్రాజెక్ట్. MoW ఒక ‘MoW రిజిస్టర్’ని సృష్టిస్తుంది, దీనికి ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఉన్న వ్యక్తులు ఎంట్రీలను పంపుతారు. భారతదేశం నుండి, MoW రిజిస్టర్ డచ్ ఈస్ట్ ఇండియా కంపెనీ యొక్క ఆర్కైవ్‌లను జాబితా చేస్తుంది, అనేక సంస్కృత గ్రంథాలు, తారీఖ్-ఎ-ఖండన్-ఇ-తిమూరియా మరియు తమిళ వైద్య మాన్యుస్క్రిప్ట్‌లు.

సామూహిక జ్ఞాపకశక్తి ఆస్తిలా?

జ్ఞాపకాలు జాతిపరమైన సంబంధాలను కలిగి ఉన్నాయని MoWకు తెలుసు, మరియు ఈ సంఘాలు విమర్శకుల వలె జ్ఞాపకాలను జాతి ఆస్తిగా హక్కుగా క్లెయిమ్ చేయగలవు. మైఖేల్ రోత్‌బర్గ్ మరియు యాసెమిన్ యిల్డిజ్ వాదించారు. కాబట్టి MoW ఇలా చెబుతోంది: “స్వాదేశీ కమ్యూనిటీల వారి పదార్థాల సంరక్షకత్వం మరియు యాక్సెస్ యొక్క వారి సంరక్షకత్వంతో సహా సాంస్కృతిక సున్నితత్వాలు గౌరవించబడతాయి. ప్రైవేట్ ఆస్తి హక్కులు చట్టంలో హామీ ఇవ్వబడ్డాయి.”

జ్ఞాపకాలు వ్యక్తిగత మరియు సామూహిక గుర్తింపులను నిర్వచించడం వలన క్లెయిమ్‌లు మరియు కౌంటర్-క్లెయిమ్‌లు వెలువడతాయి. నిజానికి, చారిత్రక రికార్డును వైట్‌వాష్ చేయడానికి, సవరించడానికి మరియు మార్చడానికి చేసిన ప్రయత్నాల నుండి మనకు తెలిసినట్లుగా, సాంస్కృతిక జ్ఞాపకశక్తి ఏదో ఒక సమయంలో ‘నేషనల్ మెమరీ’గా మారుతుంది, ఇది జాతీయ గుర్తింపును రూపొందించే ఉద్దేశ్యంతో నిర్వచించబడింది: మేము X రాజు నివసించిన దేశానికి చెందినవాడు, Y స్వాతంత్ర్యం కోసం పోరాడాడు మరియు మొదలైనవి.

అదే పద్ధతిలో, ప్రాణాలతో బయటపడినవారు, శరణార్థులు మరియు బాధితుల-సంఘాల గుర్తింపు సంఘం యొక్క రీకాల్ రీకాల్ యొక్క సాంస్కృతిక ఫ్రేమ్‌ల ద్వారా సంగ్రహించబడిన మరియు రూపొందించబడిన సామూహిక జ్ఞాపకాలపై ఆధారపడి ఉంటుంది. ఆఫ్రికన్ అమెరికన్ల గురించి విమర్శకుడు రాన్ ఐయర్‌మాన్ వాదించినట్లుగా, సాంస్కృతిక గాయం జ్ఞాపకశక్తిగా మారుతుంది, ఇది ఒక్కటే కానప్పటికీ, గుర్తింపు-నిర్మాణానికి ఒక సాధనం.

మేము సంఘాలు బాధాకరమైన జ్ఞాపకశక్తిని గుర్తింపుగా పేర్కొంటూ, ఇప్పుడు పోటీపడే బాధితుల స్థాయికి చేరుకున్నాయి.

సాంస్కృతిక జ్ఞాపకం

స్పష్టమైన కారణాల వల్ల MoW ప్రాజెక్ట్‌లోని మొదటి నేపథ్యం CD-ROM. రాడ్జివిల్ లెటోపిస్ (దీనిని కొనిగ్స్‌బర్గ్ క్రానికల్ అని కూడా పిలుస్తారు), ఇది నాటి ఇలస్ట్రేటెడ్ టెక్స్ట్ -08 శతాబ్దాలు యూరోపియన్ ప్రజల మూలాలు మరియు భారీ లాటిన్ అమెరికన్ల గురించి వివరిస్తాయి వార్తాపత్రిక ప్రాజెక్ట్.

అందువలన, MoW అనేది సాంస్కృతిక జ్ఞాపకశక్తి యొక్క బహుళ ఫార్మాట్లలో డాక్యుమెంటేషన్. ఇది దాని దార్శనికతగా ప్రకటించింది: “ప్రపంచ డాక్యుమెంటరీ వారసత్వం అందరికీ చెందినది, అందరికీ పూర్తిగా సంరక్షించబడాలి మరియు రక్షించబడాలి మరియు సాంస్కృతిక సంప్రదాయాలు మరియు ప్రాక్టికాలిటీలకు తగిన గుర్తింపుతో, అడ్డంకులు లేకుండా అందరికీ శాశ్వతంగా అందుబాటులో ఉండాలి.”

వారసత్వం సమిష్టిగా మానవాళికి చెందినదని మరియు అందరికీ అందుబాటులో ఉండాలని, కానీ బాధ్యతగా కూడా ఉండాలని MoW విశ్వసిస్తుంది. MoW నుండి రెండు ఇటీవలి ఉదాహరణలను తీసుకోండి: ముందుగా, ఒక శతాబ్దపు మసీదు మోసుల్‌లో ఉన్న మసీదు క్రింద ఉంది. యునెస్కో యొక్క ‘రివైవ్ ది స్పిరిట్ ఆఫ్ మోసుల్’ సంఘర్షణలలో ధ్వంసమైన మసీదును పునరుద్ధరించడం మరియు మరమ్మత్తు చేయడం అంతర్జాతీయ సహకారానికి కేంద్రంగా మారింది.

రెండవది, యునెస్కో యొక్క ఇటీవలి నివేదిక ఎలా డాక్యుమెంట్ చేయబడింది:

“UNESCO వరల్డ్ హెరిటేజ్ అడవులు 2022 ప్రత్యేక సైట్‌లు, సుమారుగా 142 మిలియన్ టన్నుల COకి సమానం 2 ప్రతి సంవత్సరం వాతావరణం నుండి, యునైటెడ్ కింగ్‌డమ్ వార్షిక COలో దాదాపు సగంతో పోల్చవచ్చు 2 శిలాజ ఇంధనాల నుండి ఉద్గారాలు.”

ఇది వాతావరణ మార్పు యొక్క వంశవృక్షాన్ని మరియు చారిత్రక అడవుల పాత్రను ప్రదర్శిస్తుంది.

MoW ప్రపంచ సాంస్కృతిక జ్ఞాపకశక్తికి దోహదపడుతుంది. మీడియా సిద్ధాంతకర్త మారిటా స్టర్కెన్ సాంస్కృతిక జ్ఞాపకశక్తిని “సాంస్కృతిక చర్చల క్షేత్రంగా నిర్వచించారు, దీని ద్వారా విభిన్న కథనాలు చరిత్రలో స్థానం కోసం పోటీపడతాయి. వివాదాస్పదమైన అర్థాల రంగం, దీనిలో [people] సాంస్కృతిక అంశాలతో సంకర్షణ చెంది దేశం యొక్క భావనలను ఉత్పత్తి చేస్తుంది…”

అటువంటి జ్ఞాపకాలు పగుళ్లను చూపుతాయి సంస్కృతి అనేది ఒక వాస్తవికత, ఎందుకంటే అన్ని తరువాత సాక్ష్యం మరియు జ్ఞాపకశక్తి అనేది పోటీ యొక్క సైట్.

పోటీలు మెమరీలో

MoW మరియు అలాంటి ప్రాజెక్టులు మనల్ని ఆలోచింపజేస్తాయి: కమ్యూనిటీ సభ్యుడు ఏ ఫ్రేమ్‌లలో ఉంటారు X ఒక కళాఖండాన్ని లేదా పత్రాన్ని మరొకదాని నుండి అర్థం చేసుకుంటుందా? ఏది ఆమోదయోగ్యమైన సాక్ష్యంగా పరిగణించబడుతుంది? ప్రార్థనా మందిరం క్రింద ఉన్న ఆలయ శిధిలాలు ఒక సంఘం యొక్క పూర్వ హక్కులను ‘నిరూపిస్తాయా’? మనం ఏ సమయంలో త్రవ్వడం ఆపేస్తాము – ఆలయ శిధిలాలు కనిపించినప్పుడు, లేదా మనం మరింత క్రిందికి వెళ్తాము ? ఎప్పుడు/మనం మరింత దిగువకు వెళ్లి అన్యమత త్యాగం చేసే స్థలాన్ని కనుగొంటే, ఆ స్థలాన్ని ‘అసలు’ నివాసులు (అన్యమతస్థులు)గా గుర్తించిన వారికి అప్పగిస్తాము? ఒకసారి మనం ‘మన’ సాంస్కృతిక మూలాలను కనుగొన్న తర్వాత, మనం మరింత ముందుకు వెళ్లనవసరం లేదని ఎవరు అధికారికంగా నిర్ణయించగలరు ఎందుకంటే మరొక సంస్కృతి నుండి మరొక కళాఖండాలను కనుగొనే ప్రమాదం ఉంది?

సైదియా హార్ట్‌మన్ అడుగుజాడలు-ప్రయాణ ఖాతాలో ఇటువంటి ప్రశ్నల యొక్క ఇన్‌స్టంటేషన్ కనిపిస్తుంది, మీ తల్లిని కోల్పోండి

ఘనా నుండి బానిస మార్గాన్ని గుర్తించిన హార్ట్‌మన్, అనేక మంది ఘానియన్లు తమ జ్ఞాపకాలను కాపాడుకోవడానికి ఇష్టపడరని తెలుసుకుంటాడు. ఇది ప్రస్తుత తరం బానిసల వారసులు కావడమే కాకుండా ఘనా ప్రజలు తమ సొంత దేశస్థులను మరియు స్త్రీలను బానిసలుగా విక్రయించారు

. ఒక వ్యక్తి ఆమెకు రక్షణగా ఇలా అంటాడు:

“మేము మధ్యవర్తులం, కానీ ఇతరులు మాకు వ్యాపారాన్ని పరిచయం చేశారు…బానిసలను విక్రయించిన వారు చనిపోయారు లేదా వెళ్లిపోయారు … ఇక్కడ ఉన్నవారు బానిసల వారసులు”

మరో మాటలో చెప్పాలంటే, మన నిజమైన మూలాల కోసం అన్వేషణ మనకు తెలియని వివరాలను విసిరివేయవచ్చు. గురించి ఎందుకంటే ఈ వివరాలు వేరే మూల కథను అందిస్తాయి! పురావస్తు శాస్త్రజ్ఞులు ఒక నిర్దిష్ట మినహాయింపు గుర్తింపును పెంపొందించే నిర్దిష్ట జ్ఞాపకాల కోసం తవ్వుతారు మరియు ఉద్దేశపూర్వకంగా మయోపిక్ చరిత్రకారులు తమ పెన్నులతో వైట్-అవుట్ ఖాతాలను వ్రాస్తారు.

వివిధ రకాల త్రవ్వకాల గురించి చెప్పాలంటే, నోబెల్ గ్రహీత సీమస్ హీనీ తన అత్యంత ప్రసిద్ధ కవితలలో ఒకదానిలో ఇలా వ్రాశాడు:

నా వేలు మరియు బొటనవేలు మధ్య

స్క్వాట్ పెన్ విశ్రాంతి; తుపాకీలాగా హాయిగా.

———————— ————————-

కర్ట్ కట్స్ ఒక అంచు

సజీవ మూలాల ద్వారా నా తలలో మేల్కొలుపు.

అయితే వారిలాంటి మనుష్యులను అనుసరించడానికి నాకు పార లేదు.

నా వేలు మరియు నా బొటనవేలు మధ్య

స్క్వాట్ పెన్ విశ్రాంతి.

నేను దానితో తవ్వుతాను.

పెన్ను తుపాకీ వలె ప్రభావవంతంగా ఉంటుందని మరియు కొంతమంది పురుషులు తవ్వినంత ప్రభావవంతంగా ఉంటుందని హీనీ హెచ్చరిస్తున్నారు. కొన్ని రకాల జ్ఞాపకాలు, కవులు కూడా చేయవచ్చు. మనం దేని కోసం తవ్వుతున్నామో మరియు ఏమి బయటపడవచ్చో అర్థం చేసుకోవడం అత్యవసరం. భాగస్వామ్యం చేయబడినవి, సహ-ఉత్పత్తి చేయబడినవి, గందరగోళంగా ఉన్నాయి – స్వచ్ఛమైన మూలాలు లేవు. మరియు ఆ విధంగా చేయడం మంచిది.

(రచయిత ప్రొఫెసర్, ఇంగ్లీష్ విభాగం, హైదరాబాద్ విశ్వవిద్యాలయం)

More from UNESCOMore posts in UNESCO »

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.