Press "Enter" to skip to content

అభిప్రాయం: సరసమైన మందులకు ప్రాప్యతను IP అడ్డుకుంటుంది

బిస్వజిత్ ధర్ ద్వారా

ది వరల్డ్ ఆరోగ్య సంస్థ (WHO) దీనిని “వ్యాక్సిన్ వర్ణవివక్ష” అని పిలిచింది: కోవిడ్ కోసం చెల్లించగల అభివృద్ధి చెందిన ఆర్థిక వ్యవస్థలు-000 వ్యాక్సిన్‌లు అభివృద్ధి చెందుతున్న ఆర్థిక వ్యవస్థల కంటే చాలా ఎక్కువ టీకా రేట్లు కలిగి ఉంటాయి. తక్కువ-ఆదాయ దేశాలలో 40% మంది వ్యక్తులు కనీసం ఒక కోవిడ్-000 వ్యాక్సిన్ మోతాదు, పాక్షికంగా ఔషధ కంపెనీలు టీకాలపై తమ IP హక్కులను తాత్కాలికంగా వదులుకోవడానికి నిరాకరించాయి.

అన్యాయమైన విభజనను అంతం చేయడానికి, 2001లో దక్షిణాఫ్రికా మరియు భారతదేశం WTOకి తాత్కాలిక మినహాయింపులు కోరుతూ ఒక ప్రతిపాదనను సమర్పించాయి మరియు కోవిడ్- వ్యాక్సిన్‌లు మరియు ఇతర చికిత్సా ఉత్పత్తుల యాక్సెస్ మరియు స్థోమతను మెరుగుపరచడానికి మేధో సంపత్తి (IP) హక్కుల అమలు .

ఏకాభిప్రాయం లేదు

రెండు సంవత్సరాల తర్వాత, టీకా తీసుకోవడానికి ప్రధాన అవరోధంగా ఆకులు ఉండవచ్చనే దాని యొక్క తీవ్రంగా నీరుగార్చిన సంస్కరణ. అభివృద్ధి చెందిన ఆర్థిక వ్యవస్థలు 40 అభివృద్ధి చెందుతున్న-ఆర్థిక WTO సభ్యుల కంటే ఎక్కువ మంది ఏకాభిప్రాయంతో చేరలేదు. బదులుగా, WTO సభ్యులు పేటెంట్ పొందిన టీకా యొక్క తప్పనిసరి లైసెన్స్‌ను జారీ చేయగలగడానికి నియమాలు సవరించబడ్డాయి. దీని అర్థం WTO సభ్యులందరూ వారు కోరుకుంటే వ్యాక్సిన్‌లను తయారు చేయగలరు మరియు పంపిణీ చేయగలరు – కాని వారు అలా చేయడానికి ముందు వారు పేటెంట్ హోల్డర్‌లకు చెల్లించాలి.

మహమ్మారి కలిగి ఉంది IP హక్కులు సరసమైన మందులకు యాక్సెస్‌ను పరిమితం చేయగలవని స్పష్టం చేసింది. WHOతో సహా అనేక అంతర్-ప్రభుత్వ సంస్థలు “ప్రతి ఒక్కరూ సురక్షితంగా ఉండే వరకు ఎవరూ సురక్షితంగా ఉండరు” అని స్థిరంగా మాకు గుర్తుచేస్తున్నారు.

కానీ రోగులకు ధరలకే వ్యాక్సిన్‌లు మరియు థెరప్యూటిక్‌లను యాక్సెస్ చేయవచ్చు 831 లో WTO ద్వారా మేధో సంపత్తి యొక్క వాణిజ్య సంబంధిత అంశాల ఒప్పందం (ట్రిప్స్ ఒప్పందం) ఆమోదించబడినప్పటి నుండి స్థోమత అనేది ప్రపంచ సమాజానికి పునరావృత ఆందోళన కలిగిస్తుంది. TRIPS ఒప్పందం IP హక్కుల రక్షణ మరియు అమలును పటిష్టం చేసింది, అంటే IP హోల్డర్లు యాజమాన్య ఉత్పత్తుల వినియోగదారుల నుండి అద్దెలను సేకరించే అవకాశాలను మెరుగుపరిచారు.

IP హోల్డర్లు అద్దెలు కీలకమని పేర్కొన్నారు. వారి పరిశోధన మరియు అభివృద్ధి ప్రయత్నాలను ప్రోత్సహించడానికి. సంవత్సరాలుగా, అయితే, IP హోల్డర్ల ద్వారా అధిక అద్దె-కోరుతున్న ఆధారాలు మాత్రమే పెరిగాయి మరియు IP యొక్క వినియోగదారుల ప్రయోజనాలను పరిరక్షించడానికి తగిన యంత్రాంగం లేకుండా పేటెంట్ గుత్తాధిపత్యం బలపడింది.

మేజర్ ఇనిషియేటివ్

ఫార్మాస్యూటికల్ కంపెనీల అన్యాయమైన పద్ధతులను ఎదుర్కోవడానికి మొదటి అతిపెద్ద ప్రపంచ చొరవ ఈ సమయంలో వచ్చింది 1990లు, HIV/AIDS మహమ్మారి నేపథ్యంలో. దక్షిణాఫ్రికాలోని అనేక పెద్ద ఫార్మాస్యూటికల్ కంపెనీలు యాంటీరెట్రోవైరల్ థెరపీకి అనూహ్యంగా అధిక ధరలను వసూలు చేయడం, మహమ్మారి సమయంలో కూడా రోగుల ఆసక్తులను ఎలా సులభంగా పక్కన పెట్టవచ్చనేదానికి అత్యంత స్పష్టమైన ఉదాహరణలలో ఒకటి.

దక్షిణాఫ్రికాలో ఆ సమయంలో తలసరి GDP $3,450, అయితే ఒక సంవత్సరం సరఫరా ఖర్చు ఈ కంపెనీలు దక్షిణాఫ్రికా ఆరోగ్య సేవకు విక్రయించే యాంటీరెట్రోవైరల్ మందులు $10,000 ఒక వ్యక్తికి – సగటు రోగి యొక్క ఆర్థిక సామర్థ్యానికి మించి.

దక్షిణాఫ్రికా ప్రభుత్వం ఔషధాలు సరసమైన ధరలకు అందుబాటులో ఉండేలా నిబంధనలను చేర్చడానికి తన చట్టాన్ని సవరించింది. మరొక నిబంధన దక్షిణాఫ్రికాలో ఔషధాలను ఉత్పత్తి చేయడానికి తప్పనిసరి లైసెన్స్‌లను ప్రారంభించింది. మొత్తం 40 ప్రధాన ఫార్మాస్యూటికల్ కంపెనీలు సవరణలను సవాలు చేశాయి, అవి దక్షిణాఫ్రికా రాజ్యాంగాన్ని మరియు దాని నిబద్ధతను ఉల్లంఘించాయని వాదించారు. ట్రిప్స్ ఒప్పందం. 1998లో, సవరణలు అమలు చేయబడితే ఒప్పందం ద్వారా పేటెంట్ యజమానులకు మంజూరు చేయబడిన హక్కులు తీవ్రంగా పరిమితం చేయబడతాయని కంపెనీలు దక్షిణాఫ్రికా హైకోర్టు ముందు వాదించాయి.

భారతదేశం, దక్షిణాఫ్రికా మరియు బ్రెజిల్ నేతృత్వంలోని అభివృద్ధి చెందుతున్న దేశాలు, ప్రజారోగ్య సమస్యలను పరిష్కరించేందుకు WTO సభ్య దేశాలకు వీలుగా TRIPS ఒప్పందానికి అదనపు సౌలభ్యాలను సూచించడం ద్వారా ప్రతిస్పందించాయి. వారు TRIPS ఒప్పందాన్ని మరియు ప్రజారోగ్యాన్ని ప్రతిపాదించారు, దీనికి 136 అభివృద్ధి చెందుతున్న దేశాల మద్దతు ఉంది. ఆఫ్రికన్ గ్రూప్‌కు చెందినది. 2001 దోహా మంత్రివర్గ సమావేశంలో ఈ ప్రతిపాదన ఆమోదించబడింది.

దోహా ప్రకటన

దోహా డిక్లరేషన్ అనేక అంశాలలో ముఖ్యమైనది.

ఇది “అనేక అభివృద్ధి చెందుతున్న మరియు తక్కువ-అభివృద్ధి చెందిన దేశాలను పీడిస్తున్న ప్రజారోగ్య సమస్యల యొక్క గురుత్వాకర్షణ, ముఖ్యంగా HIV/AIDS, క్షయ, మలేరియా మరియు ఇతర అంటువ్యాధుల ఫలితంగా” గుర్తించబడింది. కొత్త ఔషధాల అభివృద్ధికి IP రక్షణ ముఖ్యమని కూడా ఇది గుర్తించింది, అయితే ఔషధ ధరలపై ఒప్పందం యొక్క ప్రభావాల గురించి ఆందోళనలను అంగీకరించింది.

చివరిగా, WTO సభ్యులు నొక్కిచెప్పారు “ట్రిప్స్ ఒప్పందం సభ్యులను ప్రజారోగ్య పరిరక్షణకు చర్యలు తీసుకోకుండా నిరోధించదు మరియు నిరోధించకూడదు … మరియు ప్రజారోగ్యాన్ని రక్షించడానికి మరియు ప్రత్యేకించి, ప్రోత్సహించడానికి WTO సభ్యుల హక్కుకు మద్దతు ఇచ్చే విధంగా ఒప్పందాన్ని అర్థం చేసుకోవచ్చు మరియు అమలు చేయాలి. అందరికీ మందులకు ప్రాప్యత”.

ఇటీవలి సంవత్సరాలలో, WHO క్రమపద్ధతిలో క్యాన్సర్ చికిత్సతో సహా క్లిష్టమైన ఔషధాల యాక్సెస్‌ను బలహీనపరిచే అధిక ధరల సాక్ష్యాలను అందించింది. ధరల విధానాలు లేదా అవి లేకపోవడం వల్ల నిర్దిష్ట దేశాల్లో మరియు అనేక ప్రాంతాలలో క్యాన్సర్ ఔషధాల ధరలలో గణనీయమైన వైవిధ్యం ఏర్పడింది. WHO ప్రకారం, క్యాన్సర్ ఔషధాల ధరలు దేశం చెల్లించే సామర్థ్యానికి మించి ఉన్నప్పుడు, అవసరమైన క్యాన్సర్ ఔషధాల కవరేజీ బలహీనపడుతుంది, రోగులకు మందులు అందుబాటులోకి రావడం ఆలస్యమవుతుంది మరియు ఉత్తమ రోగి ఫలితాలను సాధించే వ్యవస్థ సామర్థ్యం పరిమితంగా ఉంటుంది.

ఐపి హక్కులు కొత్త ఔషధాలకు వినియోగదారుల యాక్సెస్‌ను కూడా అడ్డుకుంటుంది. వారు వివిధ కాలాల కోసం సాధారణ ప్రత్యామ్నాయాలు లేదా బయోసిమిలర్‌లను మార్కెట్ నుండి దూరంగా ఉంచుతారు, ప్రత్యేకించి కొత్త అణువులపై పేటెంట్లు, కొత్త కలయికలు మరియు ఇప్పటికే ఉన్న అణువుల వైవిధ్యాలు మరియు వాణిజ్య రహస్యాల రక్షణ ద్వారా. అనేక అభివృద్ధి చెందిన దేశాలు, క్లినికల్ ట్రయల్స్‌పై దాని డేటాను అలాగే రెగ్యులేటరీ ఆమోదాలను పొందడం కోసం సమర్పించిన ఇతర డేటాను రక్షించడానికి ఒక మూలకర్త కంపెనీని అనుమతించాయి. ఈ విధంగా, ఔషధ కంపెనీలు పేటెంట్ల ద్వారా మంజూరు చేయబడిన వాటికి అదనంగా మార్కెట్ ప్రత్యేకత యొక్క కాలాలను అనుభవిస్తాయి. ఇవన్నీ సాధారణ సంస్థల ప్రవేశాన్ని మరియు ధరలను తగ్గించగల పోటీని ఆలస్యం చేస్తాయి.

ఈ వివిధ పరిశీలనలు అక్టోబర్‌లో భారతదేశం మరియు దక్షిణాఫ్రికా ప్రతిపాదనలకు అందించబడ్డాయి 2020 కోవిడ్-10 టీకాలు మరియు మందులను ఉచితంగా అందించడానికి అనేక రకాల IP హక్కుల భారం.

ప్రతిపాదన యొక్క అకాల ముగింపు మరియు వ్యాక్సిన్ లైసెన్సింగ్ నియమాలకు WTO యొక్క పరిమిత సవరణలు ఔషధ కంపెనీల ప్రయోజనాలు జీవితాలను ఎలా గెలుస్తాయో మరోసారి చూపుతున్నాయి ఇంకా పూర్తిగా టీకాలు వేయని అనేక దేశాలలో సాధారణ పౌరులు.

(రచయిత జవహర్‌లాల్ నెహ్రూ విశ్వవిద్యాలయంలోని స్కూల్ ఆఫ్ సోషల్ సైన్సెస్‌లోని సెంటర్ ఫర్ ఎకనామిక్ స్టడీస్ అండ్ ప్లానింగ్‌లో ప్రొఫెసర్. 60సమాచారం

2022

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.