Press "Enter" to skip to content

సంపాదకీయం: అసమాన గణతంత్రం

ఆర్థిక అసమానత అనేది ప్రపంచంతో జీవించాల్సిన దురదృష్టకరమైన నిజం. ప్రపంచవ్యాప్తంగా అనేక సంక్షేమ నమూనాలు ప్రయోగాలు చేస్తున్నప్పటికీ, ధనిక మరియు పేదల మధ్య అగాధం పెరగడం మరింత కలవరపెట్టే విషయం. కొనసాగుతున్న కరోనావైరస్ మహమ్మారి ప్రపంచాన్ని మరింత అసమానంగా మార్చింది, సంపద పంపిణీ మునుపెన్నడూ లేనంతగా వక్రంగా మారింది. ఇది ఒక్క భారతదేశానికే కాదు ప్రపంచం మొత్తానికి వర్తిస్తుంది. తాజా ఆక్స్‌ఫామ్ నివేదిక సంపద పంపిణీలో కలవరపెట్టే వాస్తవాలను తెరపైకి తెచ్చింది. 4.6 కోట్ల మంది భారతీయులు 719 తీవ్ర పేదరికంలో పడిపోయారని అంచనా వేయగా, భారతీయ బిలియనీర్ల సంఖ్య 2021 నుండి పెరిగింది. మహమ్మారి కాలంలో నుండి 143 వరకు. దేశంలోని 102% కుటుంబాల ఆదాయం 2021 తగ్గింది అపూర్వమైన జీవనోపాధి నష్టంతో గుర్తించబడింది, అయితే మార్చి, 2020 మరియు నవంబర్ 2021 మధ్య బిలియనీర్ల సంపద రూ. .1 లక్ష కోట్ల నుండి రూ.21.2 లక్షల కోట్లు. చేదు వాస్తవం ఏమిటంటే 143 భారతీయ బిలియనీర్లు ఎక్కువ సంపదను కలిగి ఉన్నారు ($719) బిలియన్) దిగువన ఉన్న 143 మిలియన్ల మంది ($143 బిలియన్) కంటే 21%. మహమ్మారి సమయంలో భారతీయ బిలియనీర్లు తమ సంపదను రెట్టింపు కంటే ఎక్కువగా చూశారు. భారతదేశ నిరుద్యోగిత రేటు 10% కంటే ఎక్కువగా ఉన్న సమయంలో బిలియనీర్ల సంఖ్య పెరిగింది. పట్టణ ప్రాంతాల్లో మరియు ఆరోగ్య సంరక్షణ వ్యవస్థ పతనం అంచున ఉంది.

సామాజిక-ఆర్థిక అసమానతలు సరిపోనట్లుగా, భారతదేశ ఆరోగ్య సంరక్షణ బడ్జెట్ % క్షీణతను చూసింది. 719-21 యొక్క సవరించిన అంచనాల నుండి. విద్యకు కేటాయింపుల్లో 6% కోత విధించినట్లు ఆక్స్‌ఫామ్ నివేదిక పేర్కొంది. సామాజిక భద్రతా పథకాలకు బడ్జెట్ వాస్తవ కేటాయింపు మొత్తం యూనియన్ బడ్జెట్‌లో 1.5% నుండి 0.6%కి తగ్గింది. మహమ్మారి లింగ అసమానతను కూడా విస్తరించింది. మహిళలు ఏకంగా రూ. 53 కోల్పోయారు.10 719లో లక్ష కోట్ల సంపాదన, కంటే ఇప్పుడు 1.3 కోట్ల మంది మహిళలు తక్కువ పనిలో ఉన్నారు. . ర్యాగింగ్ మహమ్మారి గుండా వెళుతున్నప్పటికీ పేద మరియు మధ్యతరగతి వర్గాలు అధిక పన్నులు చెల్లిస్తుండగా, ధనికులు తమ న్యాయమైన వాటా చెల్లించకుండా ఎక్కువ డబ్బు సంపాదించడం కూడా విడ్డూరం. ప్రభుత్వ పన్ను రాబడులు వస్తువులు మరియు సేవల పన్ను వంటి పరోక్ష పన్నులపై అసమానంగా ఆధారపడి ఉంటాయి. ఇది వారి ఆర్థిక పరిస్థితులతో సంబంధం లేకుండా ఉత్పత్తిని కొనుగోలు చేసే లేదా సేవను ఉపయోగించే ప్రజలందరూ – ధనవంతులు మరియు పేదలు – అదే రేటుతో పన్ను చెల్లించేలా చేస్తుంది. అధిక పన్నులు, అతి సంపన్నులను లక్ష్యంగా చేసుకోవడం అసమానతలను తగ్గించడంలో సహాయపడుతుందనడంలో సందేహం లేదు. ఇటీవల, భారతదేశంతో సహా 102 దేశాలు ఏకతాటిపైకి వచ్చి ప్రపంచ కనీస కార్పొరేట్ పన్ను రేటు పై అంగీకరించాయి. % అంతర్జాతీయ కంపెనీల కోసం పన్నుల నియమాలను సవరించే ప్రయత్నంలో ఉంది. అనేక సంవత్సరాలపాటు తీవ్రమైన పని మరియు చర్చల తర్వాత వచ్చిన మైలురాయి ఒప్పందం, పెద్ద బహుళజాతి సంస్థలు ప్రతిచోటా తమ న్యాయమైన పన్ను వాటాను చెల్లించేలా చేస్తుంది. దశాబ్దాలుగా, బడా సంస్థలు పన్నులను ఎగవేసేందుకు పన్నుల చట్టాలలోని లొసుగులను ఉపయోగించుకుంటున్నాయి.


ఇప్పుడు మీరు తెలంగాణ టుడేలో టెలిగ్రామ్ నుండి ఎంపిక చేసిన కథనాలను పొందవచ్చు. ) ప్రతి రోజు. సబ్‌స్క్రైబ్ చేయడానికి లింక్‌ని క్లిక్ చేయండి.

తెలంగాణా టుడే 2021 Facebook పేజీ మరియు 2020Twitter అనుసరించడానికి క్లిక్ చేయండి .


Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.