Press "Enter" to skip to content

ఇది జన్యువులలో ఉంది – ఇది?

ద్వారా ప్రమోద్ కె నాయర్

చైనాలోని జిన్‌జియాంగ్ ప్రావిన్స్‌లో, మైనారిటీ ముస్లిం ఉయ్ఘర్ జనాభా ప్రత్యేక నిఘా నమూనాలో ఉంది. ఉయ్ఘర్‌లను పర్యవేక్షించడానికి సాంప్రదాయ ముఖ-గుర్తింపు స్కానర్‌లు మరియు కెమెరాలతో పాటు దేశవ్యాప్తంగా DNA డేటాబేస్ ఉపయోగించబడుతుంది. చైనీస్ కంపెనీ, ఫోరెన్సిక్ జెనోమిక్స్ ఇంటర్నేషనల్, 1 కంటే ఎక్కువ DNA ప్రొఫైల్‌లను నిల్వ చేసిందని ప్రకటించడం మరింత ఆకర్షణీయంగా ఉంది,, దేశవ్యాప్తంగా ఉన్న వ్యక్తులు, మరియు ఈ సమాచారం WeChat (చైనీస్ WhatsApp) వినియోగదారులకు అందుబాటులో ఉంది – అయితే ఒక వినియోగదారు వారి స్వంత వాటిని మాత్రమే యాక్సెస్ చేయగలరు. రికార్డులు మరియు మూడవ పక్షం కాదు.

చైనా DNAను జనాభా గణన యొక్క అంశంగా మరియు వస్తువుగా మార్చడమే కాకుండా, మైనారిటీ జనాభాపై లక్ష్య నిఘా మరియు వినియోగదారుల కోసం సాధారణ డేటాకు కూడా లింక్ చేస్తోంది. ఈ వార్త ప్రపంచాన్ని లేచి కూర్చుని గమనించమని ప్రేరేపించింది మరియు ప్రకృతి 760778లో ఈ కొత్త స్థాయి నిఘాపై పూర్తి భాగాన్ని తీసుకువెళ్లింది. .

ది స్టేట్ అండర్ యువర్ స్కిన్

జన్యుపరమైన నిఘా అనేది నేరాన్ని గుర్తించడానికి లేదా పరిష్కరించడానికి వ్యక్తులు లేదా సమూహాలను వారి జన్యు శరీర డేటా ఆధారంగా పర్యవేక్షించడం. అందువల్ల, జన్యు డేటా సేకరణ ప్రారంభమైనప్పుడు జనాభాలో ఉన్న ఆరోగ్య మరియు అనారోగ్య స్థితులను డాక్యుమెంట్ చేసే విధానంగా, అది పూర్తిగా వేరొకదానికి పరిణామం చెందింది.

ముందుగా, పైన వివరించిన రకమైన జన్యు ప్రొఫైలింగ్ వ్యక్తి యొక్క డేటాఫికేషన్‌ను బలపరుస్తుంది. జన్యు లేదా DNA డేటా యూరప్ యొక్క జనరల్ డేటా ప్రొటెక్షన్ రెగ్యులేషన్ (GDPR)చే నిర్వచించబడింది: “ఒక సహజ వ్యక్తి యొక్క వంశపారంపర్య లేదా పొందిన జన్యు లక్షణాలకు సంబంధించిన వ్యక్తిగత డేటా, ఇది ఆ సహజ వ్యక్తి యొక్క శరీరధర్మం లేదా ఆరోగ్యం గురించి ప్రత్యేక సమాచారాన్ని అందిస్తుంది మరియు దాని ఫలితంగా , ప్రత్యేకించి, ప్రశ్నలోని సహజ వ్యక్తి నుండి జీవ నమూనా యొక్క విశ్లేషణ నుండి.”

రెండవది, సాంకేతికత ఇకపై వ్యక్తి యొక్క ఉపరితలంతో వ్యవహరించదు – ముఖం, వేలిముద్రలు, కనుపాపలు, నడక మొదలైనవి – కానీ వ్యక్తి యొక్క సారాంశం, DNA.

మూడవది, కేవలం వ్యక్తులు మాత్రమే కాదు, వారి కుటుంబాలు మరియు బంధువులు కూడా నిఘా నెట్‌వర్క్‌లోకి లాగబడతారు. రాష్ట్రం లేదా కార్పొరేట్ సంస్థ నిర్దిష్ట వ్యక్తి యొక్క DNAని కలిగి ఉన్నప్పుడు, ఈ డేటా ‘కుటుంబ శోధన’లో పాల్గొనడానికి ఉపయోగించబడుతుంది. దీనిలో, DNA డేటాబేస్‌లో ప్రొఫైల్‌లు నిల్వ చేయబడిన వ్యక్తుల జీవసంబంధమైన బంధువులకు నిఘా విస్తరించబడుతుంది.

ప్రభుత్వం ఇప్పుడే మీ చర్మంలోకి మరియు మీ కుటుంబంలోకి ప్రవేశించింది.

ఈ డేటాఫికేషన్‌కు మరో కోణం ఉంది – DNA ప్రొఫైల్‌లు తప్పిపోయిన కుటుంబ సభ్యులను కనుగొనడంలో మరియు తప్పిపోయిన పిల్లలను వారి తల్లిదండ్రులతో తిరిగి కలపడంలో సహాయపడతాయి: ప్రపంచంలోని మానవతావాద జన్యుీకరణగా ఎవరైనా భావించవచ్చు.

జీవ చట్టబద్ధత

‘ఫోరెన్సిక్ DNA ఫినోటైపింగ్’ (FDP) మరియు ‘నెక్స్ట్ జనరేషన్ సీక్వెన్సింగ్’ (NGS)తో, విమర్శకులు వాదిస్తున్నారు, మేము ‘DNA ప్రొఫైల్స్ అందించిన సమాచారం ఆధారంగా నేర అనుమానితుల ఊహాజనిత తరం’ని చూస్తున్నాము. ఇది జీవ చట్టబద్ధత యుగం యొక్క పెరుగుదలను సూచిస్తుంది. బయోలీగలిటీ అనేది వ్యక్తులను పర్యవేక్షించే విధానంగా బయో-డేటా (ఈ పదానికి ఇకపై దాని అర్థం కాదు!) చట్టబద్ధత ద్వారా పౌరసత్వం మరియు గుర్తింపు యొక్క స్వభావాన్ని చారిత్రాత్మకంగా మరియు రాజకీయంగా మార్చడం.

ఉదహరించిన చైనీస్ ఉదాహరణ సూచించినట్లుగా, జన్యుపరమైన నిఘా యొక్క విమర్శలు నిర్దిష్ట జనాభాను దుర్వినియోగం చేయడం మరియు లక్ష్యంగా చేసుకోవడం యొక్క అపారమైన అవకాశాలపై దృష్టిని ఆకర్షించాయి. ఇటువంటి విమర్శలు తరచుగా GDPRని ఉదహరిస్తాయి, ఇది ఆర్టికల్ 9లో హెచ్చరిస్తుంది:

“జాతి లేదా జాతి మూలం, రాజకీయ అభిప్రాయాలు, మతపరమైన లేదా తాత్విక విశ్వాసాలు లేదా ట్రేడ్ యూనియన్ సభ్యత్వాన్ని బహిర్గతం చేసే వ్యక్తిగత డేటాను ప్రాసెస్ చేయడం మరియు సహజమైన వ్యక్తిని ప్రత్యేకంగా గుర్తించడం కోసం జన్యు డేటా, బయోమెట్రిక్ డేటా ప్రాసెసింగ్, ఆరోగ్యం లేదా డేటాకు సంబంధించిన డేటా. సహజమైన వ్యక్తి యొక్క లైంగిక జీవితం లేదా లైంగిక ధోరణి నిషేధించబడుతుంది.”

GDPR తన సభ్య దేశాలను “జన్యు డేటా, బయోమెట్రిక్ డేటా లేదా ఆరోగ్యానికి సంబంధించిన డేటా ప్రాసెసింగ్‌కు సంబంధించి పరిమితులతో సహా తదుపరి షరతులను నిర్వహించాలని లేదా పరిచయం చేయాలని” పిలుపునిస్తుంది.

జీవ చట్టబద్ధత పెరగడం ఎందుకు ఆందోళన కలిగించే విషయం? ఈ చర్యకు ఒక ఉదాహరణ తీసుకుందాం.

సేకరణ

ఫోరెన్సిక్ DNA ఫినోటైప్ ప్రొఫైలింగ్‌తో, డేటా “ముదురు చర్మం, నలుపు కళ్ళు, గిరజాల బొచ్చు” వ్యక్తిగా నేరస్థుడి యొక్క జన్యు గుర్తింపు చిత్రాన్ని ఉత్పత్తి చేస్తుందనుకుందాం. కుటుంబ శోధనతో, ఈ ప్రొఫైల్ అటువంటి లక్షణాలను కలిగి ఉన్న మొత్తం సమూహాలపై దృష్టి కేంద్రీకరించడానికి ఉపయోగించబడుతుంది – ఇది సామాజిక క్రమబద్ధీకరణ ప్రక్రియను సమర్థవంతంగా చేస్తుంది. కుటుంబ శోధన అనేది స్పెక్యులేటివ్ నేర అనుమానితుల కోసం క్రిమినల్ DNA డేటాబేస్‌లలోని పాక్షిక మ్యాచ్‌ల ద్వారా డేటాబేస్‌లో DNA ఉన్న వ్యక్తి యొక్క నిజమైన/సంభావ్య జీవసంబంధమైన బంధువులతో శోధనలు.

అంటే, ఈ సామాజిక క్రమబద్ధీకరణ ఒక వ్యక్తి నేరస్థుడిని మాత్రమే కాకుండా నేరస్థుల జనాభాను సృష్టిస్తుంది. మరియు ఇది సాధ్యమయ్యే జాతి మరియు జాతి వివక్షకు దారితీసే అవకాశం ఉంది, ఎందుకంటే నిర్దిష్ట కుటుంబాలు, జాతులు మరియు సామాజిక సమూహాలలో నేరపూరితమైన ప్రాబల్యం అని పిలవబడే ఆధిపత్య అభిప్రాయాలను బలోపేతం చేయడానికి ఈ సాంకేతికత సులభంగా ఉపయోగించబడుతుంది. ఈ విధంగా – ‘ఊహించబడిన సంఘాలు’ గురించి బెనెడిక్ట్ ఆండర్సన్ యొక్క ప్రభావవంతమైన వాదనను విస్తరించడానికి – శోధన/నిఘావ్యక్తి వ్యక్తి నుండి బయటికి కదులుతున్నప్పుడు జన్యుపరంగా ఊహించిన సంఘాలు, వస్తువులు మరియు ప్రవర్తనను రూపొందించడానికి జన్యు ప్రొఫైలింగ్ మాకు సహాయం చేస్తుంది. సంఘం మరియు జాతి/జాతి సమూహానికి కుటుంబం.

మైగ్రేషన్ అండ్ హోమ్‌పై EU యొక్క వెబ్‌సైట్ ప్రకారం, “ఒక సభ్య దేశం DNA, డాక్టిలోస్కోపిక్ మరియు వాహన రిజిస్ట్రేషన్ డేటాను ఒకటి లేదా అనేక ఇతర సభ్య దేశాల జాతీయ డేటాబేస్‌లలో ప్రశ్నించడానికి అనుమతించే” EU ద్వారా ప్రూమ్ నిర్ణయాల వంటి ప్రక్రియలతో బయోలీగాలిటీ కూడా అంతర్జాతీయంగా మారింది. వ్యవహారాలు.

DNA డేటాను సైన్స్ యొక్క తత్వవేత్త-మానవశాస్త్రవేత్త బ్రూనో లాటోర్ “మారలేని మొబైల్స్” అని పిలిచారు: డేటా దేశం నుండి దేశానికి, డేటాబేస్ నుండి డేటాబేస్కు, ప్రత్యేకించి సార్వత్రికానికి కూడా కదులుతుంది మరియు ఇంకా స్థిరంగా ఉంటుంది ఎందుకంటే ఇది నిర్దిష్ట ద్వారా ప్రామాణికం చేయబడింది. శాస్త్రీయ ప్రోటోకాల్స్. జన్యు నిఘా ద్వారా DNA డేటాను సేకరించడం అంటే శాస్త్రీయ సమాజం, గతంలో కంటే ఎక్కువగా, ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఉన్న నేర న్యాయ వ్యవస్థతో కలిసి పనిచేస్తుందని కూడా అర్థం.

మన సామాజిక-సాంకేతిక కల్పన ఇప్పుడు దాదాపు పూర్తిగా DNA ఆధారితమైనది. ఒకరు చెప్పగలరు: ఇది మన జన్యువులలో ఉంది.

(రచయిత ప్రొఫెసర్, ఇంగ్లీష్ విభాగం, హైదరాబాద్ విశ్వవిద్యాలయం)


ఇప్పుడు మీరు తెలంగాణ టుడేలో టెలిగ్రామ్ నుండి ఎంపిక చేసిన కథనాలను పొందవచ్చు. ప్రతి రోజు. సబ్‌స్క్రయిబ్ చేయడానికి లింక్‌ని క్లిక్ చేయండి.

తెలంగాణా టుడే Facebook పేజీ మరియు Twitter (*ని అనుసరించడానికి క్లిక్ చేయండి .

More from ChinaMore posts in China »
More from University of HyderabadMore posts in University of Hyderabad »

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.