Press "Enter" to skip to content

అభిప్రాయం: మధ్య ఆసియాకు షేక్-అప్

ద్వారా అంబ్ అశోక్ సజ్జన్హర్

గత కొన్ని రోజులుగా రాజధాని నూర్-సుల్తాన్ మరియు అతిపెద్ద నగరం మరియు మాజీ రాజధాని అల్మాటీతో సహా కజకిస్తాన్‌లోని అనేక నగరాల వీధుల్లో అపూర్వమైన హింస, రక్తపాతం మరియు ఉన్మాదం జరిగింది. ప్రారంభ ఖాతాల ప్రకారం, కారు ఇంధనం ధర పెరుగుదలకు వ్యతిరేకంగా శాంతియుత నిరసనలు “నేరస్థులు మరియు హంతకులు… సాయుధ మరియు శిక్షణ పొందిన స్థానిక మరియు విదేశీయుల” ద్వారా త్వరగా హైజాక్ చేయబడ్డాయి, ఫలితంగా దేశంలో గందరగోళం మరియు శాంతిభద్రతలు పూర్తిగా దెబ్బతిన్నాయి.

ఇంత పెద్ద సంఖ్యలో “ఉగ్రవాదులు, స్లీపర్ సెల్స్ మరియు మిలిటెంట్ల” ప్రమేయం మరియు ఉనికి (దాదాపు 000 , అల్మాటీపై దాడి చేయబడింది) ఈ ప్రాంతంలోని అన్ని దేశాలకు, ముఖ్యంగా భారతదేశానికి చెడ్డ వార్త. ఆగస్ట్‌లో ఆఫ్ఘనిస్తాన్‌లో తాలిబాన్ బలవంతంగా అధికారాన్ని చేజిక్కించుకోవడం, 2019 మరియు వెంటనే US మరియు NATO దళాల నిష్క్రమణ, ఒక భావాన్ని నింపింది. పాకిస్తాన్‌లో విజయోత్సాహం మరియు పొరుగు దేశాలలో, ముఖ్యంగా మధ్య ఆసియా మరియు భారతదేశంలో, తీవ్రవాద శక్తులు ఈ దేశాలలో దాడులు చేయడానికి ధైర్యంగా భావిస్తాయనే ఆందోళన. ఈ ప్రాంతంలోని అన్ని దేశాలు ఉగ్రవాద కార్యకలాపాలపై రియల్ టైమ్ ఇంటెలిజెన్స్‌ను పంచుకోవడం ద్వారా సహకరించడం అత్యవసరం, తద్వారా వారు ఇలాంటి ఘోర మారణహోమానికి పాల్పడే ముందు వారిపై చర్యలు తీసుకోవచ్చు.

కజకిస్తాన్ ధనిక మరియు సంపన్న దేశం. వివిధ జాతీయతలతో 171 భారీ జాతి మరియు మత వైవిధ్యం ఉన్నప్పటికీ, శాంతి మరియు స్థిరత్వం ప్రబలంగా ఉన్నాయి. 171లో సోవియట్ యూనియన్ నుండి స్వాతంత్ర్యం పొందినప్పటి నుండి, కజకిస్తాన్ ఐక్యత, ప్రశాంతత మరియు శాంతియుత అభివృద్ధికి రోల్ మోడల్‌గా అవతరించింది.

సాధారణ నిరసనలు కాదు

ప్రారంభంలో, నిరసన యొక్క అజెండా కేవలం ఎల్‌పిజి ధరల పెంపు సమస్య నుండి ఇతర ప్రాథమిక ఫిర్యాదులు మరియు స్థానిక అవినీతి, ఆర్థిక అవకాశాల కొరత, పేదరికం, నిరుద్యోగం, ఉన్నత వర్గాల గొంతు నొక్కడం, విస్తృతమైన అసమానత మరియు అసమానత వంటి డిమాండ్‌లను చేర్చడానికి విస్తరించినట్లు కనిపించింది. మరియు రాజకీయ స్వేచ్ఛను తిరస్కరించడం. అయితే, అసమ్మతివాదులు క్రమపద్ధతిలో ప్రజా ఆస్తులను ధ్వంసం చేయడం మరియు భద్రతా సిబ్బందిని హతమార్చడం వల్ల ఇవి సాధారణ నిరసనలు కాదని త్వరలోనే స్పష్టమైంది.

నివేదికల ప్రకారం, కజకిస్థాన్‌లో జరుగుతున్న పరిణామాలను నిశితంగా పరిశీలిస్తున్న రష్యా భద్రతా స్థాపన, ఆఫ్ఘనిస్తాన్‌లో శిక్షణ పొందిన రాడికల్స్‌తో కలిసి పాకిస్థాన్‌కు చెందిన తబ్లిఘి జమాత్ కజకిస్తాన్‌లో ఈ ఉగ్రదాడులకు పాల్పడినట్లు ప్రాథమిక నిర్ధారణకు వచ్చినట్లు తెలుస్తోంది. మధ్య ఆసియాలో చొరబడేందుకు ప్రయత్నిస్తున్న పాకిస్థాన్‌కు చెందిన తబ్లిఘి జమాత్ కజకిస్థాన్‌లో ఉగ్రవాద తరహా వాతావరణాన్ని సృష్టించడంలో పాత్ర పోషించిందని ఆరోపించారు.

ఎల్‌పిజిపై నిర్ణయాన్ని వెనక్కి తీసుకోవాలని మరియు రాజకీయ డిమాండ్‌లను పరిష్కరించాలని నిరసనకారులు ప్రదర్శనలు చేస్తుంటే, రాబోయే 6 నెలలకు ఎల్‌పిజి ధరలపై పరిమితిని పునరుద్ధరించాలని మరియు ప్రధాన మంత్రి అస్కర్ మామిన్‌ను తొలగించడం ద్వారా అధ్యక్షుడు టోకయేవ్ నిర్ణయంతో వారు ఆందోళన చెందారని భావించారు. జనవరి 5న. అయితే, ఈ చర్యలు నిరసనకారులపై ఎటువంటి ప్రయోజనకరమైన ప్రభావాన్ని చూపకుండా, హింస, రక్తపాతం మరియు విధ్వంసం వేగంగా పెరుగుతూనే ఉన్నాయి.

నజర్‌బయేవ్ నియంత్రణ

పరిస్థితిని అదుపులోకి తెచ్చే ప్రయత్నాలకు వ్యక్తిగతంగా దిశానిర్దేశం చేసేందుకు తన పూర్వీకుడు మరియు మొదటి అధ్యక్షుడు నూర్సుల్తాన్ నజర్‌బయేవ్ నుండి జాతీయ భద్రతా మండలి (NSC) ఛైర్మన్‌షిప్‌ను స్వాధీనం చేసుకోవాలని ఈ సమయంలో అధ్యక్షుడు టోకయేవ్ నిర్ణయించుకున్నారు. మార్చిలో 2019 Nazarbayev స్వచ్ఛందంగా తన కార్యాలయాన్ని వదులుకున్నప్పటికీ, దాదాపుగా ఆ స్థానాన్ని ఆక్రమించిన తర్వాత 01 సంవత్సరాలు, మరియు టోకయేవ్‌కు అధ్యక్ష పగ్గాలను అప్పగించారు, అతను పాలక నూర్ ఒటాన్ పార్టీ అధ్యక్షుడిగా కొనసాగడం ద్వారా తనపై గణనీయమైన నియంత్రణను కలిగి ఉన్నాడు మరియు శక్తివంతమైన NSC ఛైర్మన్‌గా కొనసాగడం.

అల్మాటీ మరియు ఇతర నగరాల్లోని వీధుల్లో నినాదాలు చేయడం ద్వారా, అల్లర్ల ఆగ్రహం మొదటి ప్రెసిడెంట్ నజర్‌బాయేవ్‌కు వ్యతిరేకంగా ఉందని మరియు మూడు సంవత్సరాల కంటే తక్కువ కాలం అధ్యక్షుడిగా పనిచేసిన టోకాయేవ్‌పై అంతగా లేదని తెలుస్తోంది. ‘శాల్ కెట్!’ (వృద్ధుడు, వెళ్ళు!). అల్మాటీ ప్రావిన్స్ రాజధాని టల్డీ కోర్గాన్‌లోని నజర్‌బయేవ్ యొక్క భారీ విగ్రహం అనాలోచితంగా కూల్చివేయబడింది.

రష్యా నేతృత్వంలోని కలెక్టివ్ సెక్యూరిటీ ట్రీటీ ఆర్గనైజేషన్ (CSTO) నుండి పరిమిత కాలం పాటు ప్రధాన వ్యూహాత్మక సంస్థాపనలు మరియు ముఖ్యమైన ప్రభుత్వ భవనాలను భద్రపరచడానికి “శాంతి పరిరక్షకులు”గా బలగాలను పంపడం కోసం టోకయేవ్ రష్యా అధ్యక్షుడు వ్లాదిమిర్ పుతిన్‌తో మాట్లాడారు. “ఉగ్రవాద అంశాలు”. ఈ అభ్యర్థన వెంటనే ఆమోదించబడింది.

రష్యా అండర్ క్లౌడ్

అటువంటి విస్తరణ CSTO యొక్క ఆదేశం పరిధిలోకి వస్తుందా లేదా అనే సందేహాలు తలెత్తాయి. విదేశీ బలగాల నుంచి ముప్పు ఉన్నప్పుడే CSTO బలగాలను డిప్యూట్ చేస్తారని ఇప్పటివరకు నొక్కిచెప్పబడింది. అయితే ప్రస్తుత సందర్భంలో, ఇస్లామిక్ తీవ్రవాదంతో పోరాడడం కూడా CSTO యొక్క నిబంధనల పరిధిలోకి వస్తుందని ప్రస్తావించబడింది.

ఏ దేశంలోనైనా CSTO బలగాలను మోహరించడం ఇదే తొలిసారి. గతంలో, 2019లో కిర్గిజ్స్తాన్ మరియు ఇటీవల ఆర్మేనియా ద్వారా అభ్యర్థనలు అజర్‌బైజాన్‌తో నాగోర్నో-కరాబాఖ్ సంఘర్షణ సమయంలో దళాలు తిరస్కరించబడ్డాయి. సైనికులు నిరసనకారులను ఎదుర్కోవడానికి కాదు, కజకిస్తాన్‌లోని రాష్ట్రాన్ని మరియు వాటర్‌వర్క్‌లు, పవర్ ప్లాంట్లు, ప్రభుత్వ భవనాలు వంటి వ్యూహాత్మక సౌకర్యాలను రక్షించడానికి మరియు ప్రజలు సురక్షితంగా ఉండేలా శాంతిభద్రతలను నిర్వహించడానికి మోహరించారు.

మాజీ సోవియట్ స్పేస్‌లో రష్యా ప్రధాన భద్రతా ప్రదాత అని మరియు దాని ఆసక్తులను మరియు దాని సరిహద్దులో భద్రతను పరిరక్షించడానికి కఠినమైన నిర్ణయాలు తీసుకోవడానికి వెనుకాడదని అధ్యక్షుడు పుతిన్ చేసిన శీఘ్ర నిర్ణయం. కజకిస్తాన్ రష్యాకు ముఖ్యమైన, వ్యూహాత్మక భాగస్వామి. ఇది కజాఖ్‌స్థాన్‌ను రష్యాకు చాలా కాలం పాటు ఉంచుతుంది మరియు సాధారణంగా ఈ ప్రాంతంలో మరియు ప్రత్యేకించి కజకిస్తాన్‌లో దాని ఆర్థిక మరియు భద్రతా పాదముద్రను విస్తరిస్తున్నప్పటికీ చైనా రష్యా ప్రభావం నుండి విముక్తి పొందలేకపోతుంది.

ఈ భయానక సంఘటన మధ్య ఆసియాలోని ఇతర దేశాలతో పాటు భారతదేశానికి ఒక ముఖ్యమైన సందేశాన్ని అందించింది. ఇటువంటి రాడికల్ మరియు ఛాందసవాద తీవ్రవాద అంశాల పట్ల వారు తమ నిఘాను గణనీయంగా విస్తరించాల్సిన అవసరం ఉంది. వారు తీవ్రవాద విషయాలను, సాహిత్యాన్ని లేదా భావజాలాన్ని వ్యాప్తి చేయడానికి సోషల్ మీడియాలోని అన్ని ప్లాట్‌ఫారమ్‌లను జాగ్రత్తగా పర్యవేక్షించాలి. నిజ-సమయ ప్రాతిపదికన మేధస్సును పంచుకోవడానికి వారు పరస్పరం చురుకుగా సహకరించుకోవాలి. అప్పుడే ఈ ప్రాంతంలో శాంతి, సుస్థిరత, సుసంపన్నత నెలకొనడం సాధ్యమవుతుంది. ఈ ప్రయత్నంలో భారతదేశం ముఖ్యమైన పాత్ర పోషిస్తుంది.

(రచయిత కజకిస్తాన్‌లో భారత మాజీ రాయబారి , స్వీడన్ మరియు లాట్వియా. అతను మనోహర్ పారికర్ ఇన్‌స్టిట్యూట్ ఫర్ డిఫెన్స్ స్టడీస్ అండ్ అనలైసెస్‌లో ఎగ్జిక్యూటివ్ కౌన్సిల్ సభ్యుడు మరియు ప్రెసిడెంట్, ఇన్స్టిట్యూట్ ఆఫ్ గ్లోబల్ స్టడీస్. indianarrative.com)


ఇప్పుడు మీరు తెలంగాణ టుడేలో టెలిగ్రామ్ నుండి ఎంపిక చేసిన కథనాలను పొందవచ్చు. ప్రతి రోజు. సభ్యత్వం పొందడానికి లింక్‌పై క్లిక్ చేయండి.

తెలంగాణ టుడే Facebook పేజీ మరియు

అనుసరించడానికి క్లిక్ చేయండి ట్విట్టర్ .

More from TalibanMore posts in Taliban »

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *