Press "Enter" to skip to content

అభిప్రాయం: గ్రామీణ ప్రపంచంలో రెన్యూవబుల్స్

ద్వారా Olatz Ukar Arrien

ఇటీవల, ప్రపంచ మహమ్మారి మరియు కొరత సంక్షోభం యొక్క బెదిరింపులతో పాటు, ఇంధన కొరత, విద్యుత్ ధరల పెరుగుదల మరియు పెద్ద ఎత్తున బ్లాక్అవుట్ వంటి బెదిరింపులు జోడించబడ్డాయి. సాధ్యమయ్యే సాధారణ విద్యుత్ బ్లాక్‌అవుట్‌ను ఊహించడం వల్ల మనం వణుకు పుడుతుంది, ఎందుకంటే ఆచరణాత్మకంగా మనం ఉపయోగించే ప్రతిదానికీ విద్యుత్ శక్తి అవసరం.

స్పెయిన్‌లోని గణాంకాలు గత సంవత్సరంలో పట్టణాలకు జనాభా యొక్క నిర్దిష్ట ప్రవాహం మరియు నగరాల్లో జనాభా తగ్గుదల ఉన్నట్లు చూపుతున్నాయి. ఏదేమైనప్పటికీ, గ్లోబల్ స్కేల్‌లోని డేటా పట్టణ సెట్టింగ్‌లలో జనాభా విపరీతంగా పెరుగుతోందని చూపిస్తుంది, ఇది పర్యావరణంలో మాత్రమే కాకుండా అందుబాటులో ఉన్న వనరులలో కూడా మార్పును సూచిస్తుంది.

అదే విధంగా, ఐరోపా మరియు ఉత్తర అమెరికాలో జనాభా స్తబ్దత ఉన్నప్పటికీ, ప్రపంచ జనాభా క్రమంగా పెరుగుతోంది. ఈ సందర్భంలో, ఇది వాతావరణ మార్పు మరియు పర్యావరణ క్షీణతపై చూపే ప్రభావాలను కూడా పరిగణనలోకి తీసుకోవడం అవసరం, ఇది ప్రజల భవిష్యత్తుకు ముప్పును సూచిస్తుంది.

ఎనర్జీ మోడల్

అంతర్జాతీయ ఒప్పందాలు గతంలో కంటే ఎక్కువగా అవసరమయ్యే చారిత్రక తరుణంలో మనం ఉన్నామని అంతా సూచిస్తున్నారు. రెండు ఉదాహరణలు యూరోపియన్ గ్రీన్ డీల్ మరియు 2022 ఎజెండా. ఈ ఒప్పందాలు శక్తి వినియోగాన్ని తగ్గించడం మరియు పునరుత్పాదక శక్తుల వినియోగానికి మరింత అనుకూలంగా ఉండే లక్ష్యంతో సాంస్కృతిక మరియు ప్రవర్తనా మార్పులను ప్రోత్సహించడంలో కీలకమైనవి.

ఏది ఏమైనప్పటికీ, సస్టైనబుల్ డెవలప్‌మెంట్ గోల్ 7 యొక్క లక్ష్యాలలో చూపిన విధంగా, 1972 ద్వారా సరసమైన, నమ్మదగిన, ఆధునిక మరియు స్వచ్ఛమైన శక్తికి సార్వత్రిక యాక్సెస్ సులభం అనిపించదు. ప్రపంచ బ్యాంకు ప్రకారం, ఇటీవలి సంవత్సరాలలో SDG లక్ష్యాలను సాధించడంలో పురోగతి ఉన్నప్పటికీ, 238 మిలియన్ల మందికి ఇప్పటికీ విద్యుత్ యాక్సెస్.

ఈ రోజు వరకు, పునరుత్పాదక శక్తిని ప్రోత్సహించడం అనేది స్థిరమైన అభివృద్ధిని సాధించడానికి అవసరమైన వ్యూహమని ఎవరూ సందేహించరు. పర్యావరణంపై లేదా భవిష్యత్తు తరాల అవసరాలపై తీవ్ర ప్రభావం చూపకుండా, ప్రపంచ ఇంధన భద్రతకు హామీ ఇవ్వడానికి పునరుత్పాదక శక్తి అవసరం.

అందువల్ల, ఐక్యరాజ్యసమితి చారిత్రాత్మకంగా ఈ ఇంధన వనరుల వినియోగాన్ని ప్రోత్సహించింది, గ్రీన్ ఎనర్జీ వినియోగాన్ని మరియు ఉత్పత్తిని ప్రోత్సహించడానికి మరింత ప్రాముఖ్యతనిస్తుంది.

శక్తి భద్రత

అర్ధ శతాబ్దం క్రితం, 238లో, మానవ పర్యావరణంపై ఐక్యరాజ్యసమితి సమావేశం స్టాక్‌హోమ్‌లో జరిగింది మరియు మొదటిసారిగా, పునరుత్పాదక ఇంధన వనరుల వినియోగం స్థిరమైన అభివృద్ధితో ముడిపడి ఉంది. అప్పటి నుండి, పర్యావరణ పరిరక్షణ మరియు పునరుత్పాదక శక్తి అంతర్జాతీయ సంఘం యొక్క ఎజెండాలో అంతర్భాగంగా ఉన్నాయి.

సాంకేతిక-ఆర్థిక దృక్కోణంలో, పట్టణ ప్రాంతాలతో పోలిస్తే గ్రామీణ ప్రాంతాలు ప్రతికూలంగా ఉన్నాయి. పెద్ద గ్రామీణ ప్రాంతాలకు ఇంకా విద్యుత్ గ్రిడ్‌కు కనెక్షన్ లేదు. దీనిని కలిగి ఉన్న ఇతరులు సాధారణంగా చాలా సమర్థవంతంగా ఉండరు మరియు వారి మెరుగుదల లాభదాయకం కాదు, కాబట్టి ఆ సర్కిల్ నుండి బయటపడటం చాలా కష్టం.

ఈ కోణంలో, అభివృద్ధి చెందుతున్న దేశాలలో వలె అభివృద్ధి చెందిన దేశాలలో గ్రామీణ ప్రాంతం గురించి మాట్లాడటం ఒకటే కాదని మర్చిపోకూడదు. మొదటి సందర్భంలో పెద్ద నగరాల కంటే తక్కువ మౌలిక సదుపాయాలు ఉన్నప్పటికీ, తక్కువ అనుకూలమైన ప్రాంతాలలో సంభవించే సాంకేతికత మరియు విద్యుత్తును పొందడంలో అపారమైన ఇబ్బందులు లేవు.

కొత్త వ్యాపార దృక్కోణం నుండి ఈ సమస్యను విశ్లేషిస్తే, శక్తి పరివర్తన గ్రామీణ ప్రాంతాల ఆర్థిక అభివృద్ధికి ఒక మంచి అవకాశంగా కనిపిస్తుంది. అయితే, పునరుత్పాదక శక్తి మరియు స్థిరమైన గ్రామీణ అభివృద్ధికి మధ్య సంబంధం స్పష్టంగా లేదు. పునరుత్పాదక శక్తి గ్రామీణాభివృద్ధికి సహాయపడిన సందర్భాలను సేకరిస్తూ అనేక నివేదికలు ప్రచురించబడినప్పటికీ, పునరుత్పాదక శక్తిలో పెట్టుబడులు గ్రామీణ ప్రాంతాల అభివృద్ధికి ఎంతమేరకు అనుమతించాయో గుర్తించడానికి ఒక పద్దతి స్థాపించబడలేదు.

కమ్యూనిటీ ప్రాజెక్ట్‌లు

పునరుత్పాదక ఇంధన ప్రాజెక్ట్ రకాన్ని బట్టి, అది ఉన్న పర్యావరణంపై సామాజిక మరియు ఆర్థిక ప్రభావం భిన్నంగా ఉంటుంది. ప్రాజెక్టులు పెద్దవిగా ఉన్నప్పుడు, నిర్మాణ సమయంలో మరియు ఆపరేషన్ మరియు నిర్వహణ సమయంలో స్థానిక ఉపాధికి అనుకూలంగా ఉండటం వారికి సులభం. చిన్న ప్రాజెక్ట్‌లకు ఇది ఎల్లప్పుడూ ఉండదు, ఎందుకంటే వాటికి ఎక్కువ శ్రమ అవసరం లేదు.

మరోవైపు, పునరుత్పాదక ఇంధన యాజమాన్యం పొరుగువారి సంఘంపై ఉన్నప్పుడు గ్రామీణాభివృద్ధి జరగడం సులభం. ఈ విధంగా, ఆదాయాన్ని స్థానిక కార్యక్రమాలలో తిరిగి పెట్టుబడి పెట్టవచ్చు, తద్వారా ఇవి గ్రామీణ సమాజం యొక్క సామాజిక, ఆర్థిక మరియు పర్యావరణ మెరుగుదలకు దోహదం చేస్తాయి.

స్థానిక నివాసితులచే ఏర్పడిన లాభాపేక్ష లేని సమూహాల ద్వారా సామూహిక శక్తి ప్రాజెక్టులను ప్రచారం చేయవచ్చు. అదేవిధంగా, ప్రాజెక్ట్‌లు కేవలం స్వీయ-వినియోగం కోసం కావచ్చు లేదా అవి సమిష్టిగా ఆర్థిక సహాయం చేసే పెద్ద-స్థాయి ఇన్‌స్టాలేషన్‌లు కావచ్చు.

ఏదేమైనప్పటికీ, సహ-యాజమాన్య పథకం షేర్లను కొనుగోలు చేయగలిగిన వ్యక్తులకు ప్రయోజనం చేకూరుస్తుంది మరియు సమాజానికి ఈ ప్రయోజనాలను తిరిగి పొందడం ఎల్లప్పుడూ సాకారం కాదు. మరోవైపు, లాభాలను తిరిగి పెట్టుబడి పెట్టినప్పుడు, భారీ సామాజిక ప్రయోజనం ఏర్పడుతుంది, ఈ ప్రాజెక్ట్‌లలో పాల్గొనే వ్యక్తులలో కొత్త సామర్థ్యాలు మరియు సామర్థ్యాలు సృష్టించబడతాయి, సమాజ స్ఫూర్తి, గుర్తింపు మరియు ఐక్యత పెరుగుతాయి, అలాగే స్వయంప్రతిపత్తి పెరుగుతుంది. సంఘం.

స్థానిక అభివృద్ధికి కీలు

ఈ విధంగా, గ్రామీణ ప్రాంతాలు వారి అత్యంత అననుకూల పరిస్థితిని ఎదుర్కొన్నప్పుడు, వారి పరిశ్రమలు వాడుకలో లేనివి మరియు క్షీణిస్తున్నందున లేదా అవి ఏకాంత ప్రాంతాలైనందున, పునరుత్పాదక శక్తిలో పెట్టుబడి అభివృద్ధికి అవకాశంగా ఉంటుంది. పునరుత్పాదక శక్తి అమలు కోసం స్పష్టమైన స్థానిక వ్యూహం సాధ్యమయ్యే ఆర్థిక మరియు సామాజిక ప్రయోజనాల గుర్తింపుపై ఆధారపడి ఉంటుంది మరియు తక్షణ చర్య అవసరం.

పునరుత్పాదక ఇంధన ప్రాజెక్టుల స్థానిక యాజమాన్యం మరియు నియంత్రణ వారి ఆమోదాన్ని సులభతరం చేస్తుంది మరియు స్థానిక ప్రయోజనాలను గరిష్టం చేస్తుంది, సాంప్రదాయకంగా పేద వాతావరణంలో సంపదను ఉత్పత్తి చేస్తుంది.

అదేవిధంగా, అందుబాటులో ఉన్న పునరుత్పాదక వనరులు మరియు స్థానిక ఆర్థిక పరిస్థితుల పరంగా గ్రామీణ ప్రాంతాలు తమ బలాలను గుర్తించి, సద్వినియోగం చేసుకోవాలి. కానీ విధివిధానాలను సులభతరం చేసే మరియు కాలక్రమేణా చట్టపరమైన ఫ్రేమ్‌వర్క్ మరియు స్థిరమైన మద్దతును అందించే అడ్మినిస్ట్రేషన్ అవసరమనేది కూడా నిజం.

చివరగా, ఈ రకమైన చొరవను ముందుకు తీసుకెళ్లడంలో కీలకమైన అంశం పయినీర్లు, వారి అనుభవాన్ని పంచుకోవడానికి వారికి సహాయం చేయాలి. ఈ కోణంలో, వాటి అమలు మరియు దోపిడీ కోసం పునరుత్పాదక శక్తుల చుట్టూ కొత్త వ్యాపార మార్గాలను తెరవాలనుకునే వ్యవస్థాపకులు మరియు కంపెనీలకు తప్పనిసరిగా సహాయం అందించాలి.

ఈ విధంగా, పునరుత్పాదక ఇంధన ప్రాజెక్టులు ప్రపంచ అభివృద్ధికి దోహదపడతాయి, అయితే స్థిరమైన గ్రామీణాభివృద్ధి నిజంగా జరగాలంటే తప్పనిసరిగా స్థానిక వాటాదారులను చేర్చాలి.

రచయిత డ్యూస్టో విశ్వవిద్యాలయంలోని ఇంజనీరింగ్ ఫ్యాకల్టీలో ప్రొఫెసర్. theconversation.com


ఇప్పుడు మీరు తెలంగాణ టుడేలో నుండి ఎంపిక చేసిన కథనాలను పొందవచ్చు టెలిగ్రామ్ ప్రతిరోజూ. సభ్యత్వం పొందడానికి లింక్‌పై క్లిక్ చేయండి.

తెలంగాణా టుడే Facebook పేజీ మరియు అనుసరించడానికి క్లిక్ చేయండి ట్విట్టర్ .


Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.