Press "Enter" to skip to content

సైబర్ టాక్: సైబర్ దొంగతనాల నుండి మీ సున్నితమైన డేటాను రక్షించండి

హైదరాబాద్: ఈ రోజుల్లో డేటా రక్షణ మరియు భద్రత హాట్ టాపిక్‌గా మారాయి మరియు ఏ డేటాను ప్రాసెస్ చేయవచ్చు మరియు ఏ డేటాను ప్రాసెస్ చేయలేదో తెలుసుకోవడం మనందరికీ సమానంగా ముఖ్యమైనది. ప్రాసెస్ చేయగల డేటా – పేరు, చిరునామా, ID నంబర్, పాస్‌పోర్ట్ నంబర్, ఆర్థిక డేటా, సాంస్కృతిక డేటా, IP చిరునామాలు, క్రెడిట్ కార్డ్/డెబిట్ కార్డ్ సమాచారం లేదా ఆరోగ్య సంరక్షణ నిపుణులు లేదా సంస్థలు ఉపయోగించే వైద్య డేటా. ప్రాసెస్ చేయలేని డేటా: జాతి లేదా జాతి, లైంగిక ధోరణి, మత విశ్వాసాలు, సభ్యత్వం యొక్క రాజకీయ విశ్వాసాలు మరియు ఆరోగ్య డేటా (బలవంతపు ప్రజా ప్రయోజనం ఉంటే తప్ప).

ఈరోజు దొంగతనం మరియు దుర్బలత్వం నుండి మన సున్నితమైన డేటాను రక్షించడం అనేది ఫైల్ క్యాబినెట్‌కు తాళం వేసినంత సులభం కాదు. ఆన్‌లైన్ ఖాతాలలో ఉన్న మీ సున్నితమైన డేటాతో మీరు ప్రతి జాగ్రత్తలు తీసుకున్నప్పటికీ, సున్నితమైన డేటా మరొక వ్యక్తి లేదా కంపెనీ చేతుల్లోకి రావడానికి అనేక మార్గాలు ఉన్నాయి, ఇక్కడ అది డేటా చౌర్యం లేదా డేటా లీకేజీకి గురవుతుంది.

సంస్థలు మరియు సోషల్ ఇంజినీరింగ్ దోపిడిదారులు మన ప్రైవేట్ పదాలు, చర్యలు, సంభాషణలు మరియు ఫోటోలను దొంగిలించి, వాటిని మన అనుమతి లేకుండా, సందర్భం లేకుండా మరియు కనికరం లేకుండా పబ్లిక్‌గా చేస్తున్నారు. డేటా గురించి పెద్ద విషయం ఏమిటి? ఆన్‌లైన్‌లో మా డేటాపై మెరుగైన నియంత్రణను ఎలా తీసుకోవాలి? డేటా మన కోసం ఇంతవరకు ఏమి చేసింది?

మీ సున్నితమైన డేటా గురించి పరిగణించవలసిన కొన్ని ముఖ్యమైన విషయాలు: –
అయితే అది ఎవరి డేటా?
ఇందులో డేటా మాకు ఏమి చేయగలదు భవిష్యత్తు?
మన ఆన్‌లైన్ జీవితాలను మనం ఎలా మెరుగ్గా నియంత్రించగలం?
మీరు ఆన్‌లైన్‌లో మీ జీవితాన్ని నియంత్రించగలరా? మీరు ఏమి నియంత్రించగలరు?
నేను ఏ సమాచారం కోసం వెతుకుతున్నాను?
నేను ఏమి చూడకూడదనుకుంటున్నాను? నేను ఏమి చూస్తున్నాను?

నేను ఆన్‌లైన్‌లో ఏమి చేస్తాను? నేను ఆన్‌లైన్‌కి వెళ్లినప్పుడు?
నేను ఏమి పంచుకుంటాను? నేను ఉపయోగించే యాప్‌లు?
నేను ఎవరితో మాట్లాడాలి? నేను ఎవరితో కనెక్ట్ అవుతాను?
నేను ఏమి చూస్తున్నాను?
నేను ఏమి భాగస్వామ్యం చేయకూడదు?
మరియు నేను ఎవరిని అనుసరిస్తాను?

అవాంఛిత ఆన్‌లైన్‌ని తొలగించడం – వ్యక్తీకరణలు మరియు సున్నితమైన డేటా: –
సోషల్ మీడియా, నిర్వచనం ప్రకారం, గోప్యత పట్ల చాలా దురాక్రమణ విధానాన్ని కలిగి ఉంది మరియు మీ చుట్టూ ఉన్న ప్రతి ఒక్కరినీ పూర్తిగా నిరోధించే మార్గం లేదు. వారి సున్నితమైన సమాచారం ఎంత విలువైనదో అర్థం చేసుకోవడం మరియు అది పబ్లిక్‌గా అందుబాటులోకి వస్తే వారి వ్యక్తిగత డేటాకు ఏమి జరుగుతుందనే దానిపై తమకు తాము అవగాహన కల్పించడం తుది వినియోగదారులపై ఆధారపడి ఉంటుంది. మీకు ఏవైనా అసౌకర్య వ్యక్తీకరణలు లేదా ఆన్‌లైన్‌లో పోస్ట్ చేయబడిన డేటా ఉంటే, USలో వర్తించే చట్టాన్ని మరచిపోయే హక్కులో భాగంగా మీరు దిగువ లింక్‌లను ఉపయోగించవచ్చు.
https //support.google.com/legal/answer/758962?hl=en
https://takeout.google.com/settings/takeout?pli=1
https://gdpr.twitter.com/en.html
https://www.facebook.com/business/gdpr
https:// business.safety.google/compliance/
https://privacy.linkedin.com/gdpr

టాప్ 8 డేటా-రక్షణ చిట్కాలు: –
గోప్యమైన డేటాను నిర్వహించండి & నిర్వహించండి – మీ స్మార్ట్‌ఫోన్ లేదా ల్యాప్‌టాప్‌లో ఫోల్డర్‌లు మరియు ఫైల్‌లను మీరు సులభంగా కనుగొనగలిగే విధంగా నిర్వహించండి అవసరం. మీరు మీ కార్యాలయం నుండి మీ వ్యక్తిగత పరికరానికి గోప్యమైన డేటాను బదిలీ చేయకూడదని గుర్తుంచుకోండి. మీరు నిర్వహించాల్సిన చాలా డేటా ఉంటే, మీరు ఫోల్డర్ నిర్మాణ సాధనాన్ని ఉపయోగించాలని సిఫార్సు చేయబడింది, తద్వారా మీరు వ్యక్తిగత కార్యాలయం మరియు ఇతర ఫైల్‌ల మధ్య తేడాను మరియు క్రమబద్ధీకరించవచ్చు.

మీ ఫైల్‌లు మరియు పరికరాలపై ఎన్‌క్రిప్షన్‌ని ప్రారంభించండి – ఎన్‌క్రిప్షన్‌ని ప్రారంభించడం చాలా మంచి ఎంపిక, మరియు వాటిని క్లౌడ్‌కు అప్‌లోడ్ చేయడానికి ముందు వాటిని స్థానికంగా గుప్తీకరించాలని సిఫార్సు చేయబడింది. భవిష్యత్తులో కంటెంట్‌ని యాక్సెస్ చేయడానికి డీక్రిప్ట్ చేయడానికి మీరు మాస్టర్ పాస్‌వర్డ్‌ను గుర్తుంచుకోవాలి. మీరు పాస్‌వర్డ్‌లను మరచిపోయినట్లయితే ఫైల్‌లను పునరుద్ధరించడానికి మార్గం లేదు. మీరు డేటా ఎన్‌క్రిప్షన్ కోసం క్రింది సెటప్‌లను ఉపయోగించవచ్చు (a) Windows: సెట్టింగ్‌లు ->; నవీకరణ & భద్రత ->; పరికర గుప్తీకరణ. (బి) Macintosh: సిస్టమ్ ప్రాధాన్యతలు ->; భద్రత & గోప్యత ->; ఫైల్ వాల్ట్. (సి) Android మరియు iOS, మీరు పాస్‌వర్డ్/పాస్‌కోడ్‌ని ఉపయోగిస్తుంటే, స్మార్ట్‌ఫోన్ స్వయంచాలకంగా గుప్తీకరించబడుతుంది.

మీ డేటాను బ్యాకప్ చేయండి – అదనపు స్టోరేజ్ డ్రైవ్ మంచి పరిష్కారం, కానీ ప్రత్యామ్నాయంగా, మీరు గుప్తీకరించిన డేటాను క్లౌడ్‌కు అప్‌లోడ్ చేయాలని సిఫార్సు చేయబడింది.

పాస్‌వర్డ్ నిర్వాహికిని ఉపయోగించండి & 2FAని ప్రారంభించండి – అన్ని ఇమెయిల్ మరియు సోషల్ మీడియా ఖాతాల కోసం టూ-ఫాక్టర్ ప్రమాణీకరణ (2FA)ని ప్రారంభించండి, మీరు SMS లేదా టోకెన్ అప్లికేషన్‌ను 2FAగా ఉపయోగించవచ్చు.

పరికరాల భౌతిక భద్రతను నిర్ధారించుకోండి – అనధికార వ్యక్తులు మీ పరికరానికి ప్రాప్యతను కలిగి లేరని నిర్ధారించుకోండి, మీరు కొన్ని రకాల ట్రాకింగ్, మాల్వేర్ లేదా జ్యూస్ జాకింగ్ లేదా డేటా చౌర్యానికి గురయ్యే అవకాశం ఉంది.

పబ్లిక్ వైఫైలో ఉన్నప్పుడు VPNని ఉపయోగించండి – మీరు రిమోట్‌గా పని చేసి పబ్లిక్ వైఫై నెట్‌వర్క్‌కు కనెక్ట్ చేయబడి ఉంటే, మీరు స్నూప్ చేయబడవచ్చు, కాబట్టి పబ్లిక్ వైఫైలో ఉన్నప్పుడు VPNని ఉపయోగించడం ఉత్తమ మార్గం.

మీ ఆపరేటింగ్ సిస్టమ్‌ను తాజాగా ఉంచండి – దుర్బలత్వ దాడుల నుండి రక్షించడానికి పరికరానికి అందుబాటులో ఉన్న తాజా సాఫ్ట్‌వేర్‌కు మీరు దీన్ని క్రమం తప్పకుండా అప్‌డేట్ చేస్తున్నారని నిర్ధారించుకోండి.

యాంటీవైరస్ మరియు మాల్వేర్ సిస్టమ్‌లను ఉపయోగించండి – అవి మాల్వేర్, ransomware, హానికరమైన వెబ్‌సైట్‌లు మరియు ఇతర వైరస్ మరియు అధునాతన ఆన్‌లైన్ బెదిరింపుల నుండి మీ ఇంటి పరికరాలను మరియు మీ వ్యాపార ముగింపు పాయింట్‌లను రక్షిస్తాయి.

ఇప్పుడు మీరు తెలంగాణ టుడే నుండి ఎంపిక చేసిన కథనాలను పొందవచ్చు. టెలిగ్రామ్ ప్రతిరోజూ. సభ్యత్వం పొందడానికి లింక్‌పై క్లిక్ చేయండి.

తెలంగాణ టుడే Facebook పేజీ మరియు అనుసరించడానికి క్లిక్ చేయండి ట్విట్టర్ .

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *