Press "Enter" to skip to content

అభిప్రాయం: వ్యవసాయ విధానాల కోసం పరివర్తన ప్రణాళిక

ద్వారా ప్రొఫెసర్ దేవి ప్రసాద్ జువ్వాడి

ఇతర రాష్ట్రాలతో పోలిస్తే తెలంగాణలో వ్యవసాయం సవాళ్లు భిన్నమైనవి. రాష్ట్ర విభజన తర్వాత వ్యవసాయాభివృద్ధికి తీసుకున్న చర్యలు ఆశించిన ఫలితాలను ఇవ్వడం ప్రారంభించాయి, అయితే ఇది ఈ రంగాన్ని విభిన్న సమస్యలలోకి నెట్టింది. సాగునీటి ప్రాంతాల విస్తరణ వరి ఉత్పత్తిని ఏడేళ్ల క్రితం కంటే మూడు రెట్లు పెంచడానికి సహాయపడింది, ఇది మార్కెటింగ్ సంక్షోభం మరియు పుష్కలంగా సమస్యలను సృష్టించింది. సహజంగానే, గ్లట్ సరఫరా-డిమాండ్ సమీకరణానికి దగ్గరగా ఎక్కడా సరిపోలలేదు.

కొనసాగుతున్న మిగులు ఉత్పత్తి వ్యవసాయ రంగం యొక్క పాలనలో ప్రభుత్వ ఆలోచన మరియు విధాన మార్పులలో మార్పులకు హామీ ఇస్తుంది. వ్యవసాయ ఆదాయాన్ని పెంచడానికి మరియు రైతుల జీవనోపాధిని రక్షించడానికి వరి కంటే ఇతర పంటల వైపు మళ్లడానికి ప్రత్యామ్నాయ అవకాశాలను అన్వేషించడానికి కేంద్రీకృత జోక్యాల సమయం ఇది. ఇది విధాన కార్యక్రమాలకు మద్దతు ఇవ్వడానికి వ్యవసాయ పరివర్తన ప్రణాళికకు హామీ ఇస్తుంది.

అందరినీ కలుపుకొని
వ్యవసాయ పరివర్తన ప్రణాళిక తక్షణ అమలు కోసం వ్యవసాయ విధానంలో మార్పులను నిర్దేశిస్తుంది మరియు పంట ప్రణాళిక, ప్రాసెసింగ్, విలువ జోడింపు మొదలైన వాటిని కలిగి ఉంటుంది. రైతులు విధాన లక్ష్యాలను సాధించడానికి మార్పులు అర్థం. ప్రభుత్వం ప్రతి సంవత్సరం ఖరీఫ్ సీజన్‌కు ముందు సిద్ధం చేసే వ్యవసాయ కార్యాచరణ ప్రణాళికకు భిన్నంగా ఉంటుంది.

వ్యవసాయ పరివర్తన ప్రణాళిక కోసం ప్రభుత్వ ఆలోచనలో రైతు-కేంద్రీకృత విధానం ఉండాలి. ఇది మన రైతుల నిజమైన అవసరాలను పూర్తిగా అర్థం చేసుకునేలా, ప్రస్తుత విధానాలు మరియు చర్యల ద్వారా ప్రభావితమైన రైతుల భాగస్వామ్యంతో బలమైన పరిశోధనపై ఆధారపడి ఉండాలి. రైతులతో సహ-అభివృద్ధి మరియు సహ-రూపకల్పన అనేది పరివర్తన ప్రణాళికలో పథకాలు, సహాయక నిర్మాణాలు మరియు పంపిణీ వ్యవస్థల అభివృద్ధికి పునాది విధానంగా ఉండాలి.

వైవిధ్యీకరణ వ్యూహాలు
తెలంగాణ వ్యవసాయానికి దోహదపడే కొన్ని సవాళ్లు వాతావరణం, మార్కెట్ మరియు పర్యావరణం వంటి వివిధ రకాల ప్రమాదాల ఉనికి. అందువల్ల, భవిష్యత్ పంట లాభాలను అనిశ్చితంగా చేసే యాదృచ్ఛిక కారకాలలో ఉష్ణోగ్రత లేదా వర్షపాతం స్థాయి, వస్తువుల అమ్మకం ధర, ఇన్‌పుట్ ఖర్చులు మొదలైనవి ఉన్నాయి, ఎందుకంటే అవి దిగుబడిని ప్రభావితం చేస్తాయి. తెలంగాణలో వ్యవసాయ నిర్వహణలో రిస్క్‌తో వ్యవహరించేటప్పుడు, మనం మూడు ప్రధాన వైవిధ్యీకరణ వ్యూహాలను పరిగణించాలి.

• నేలలకు అనుకూలతను బట్టి వరి కాకుండా వివిధ పంటలను విత్తడం మరియు మార్కెట్లలో వివిధ ఉత్పత్తులను సరఫరా చేయడం ద్వారా ఆదాయ వ్యత్యాసాన్ని తగ్గించడం వంటి పంటల వైవిధ్యీకరణ. ఇది ఏ రైతు అయినా అమలు చేయడానికి సులభమైన వ్యూహం కానీ ఇతర పంటలను పండించడానికి ప్రోత్సాహకాల రూపంలో ప్రభుత్వ మద్దతు అవసరం.

• రెండవది భౌగోళిక వైవిధ్యం. కొత్త నీటిపారుదల వనరులను సృష్టించడం వల్ల నీరు అందుబాటులో ఉన్నందున లోమీ లేదా తేలికపాటి నేలలు ఉన్న ప్రాంతాలలో వరిని పండించకపోవడం ఇందులో ఉంది. అటువంటి ప్రాంతాలలో, నీటిపారుదల పొడి పంటలను ప్రోత్సాహకాలతో ప్రోత్సహించాలి.

• చివరగా, రెండు మునుపటి వ్యూహాలను కలపడాన్ని పరిగణించే సాగు వైవిధ్యీకరణ, తద్వారా రెండు రకాల ప్రయోజనాలను పొందడం. ఇది అధిక ఉత్పాదకత కారణంగా కేవలం ఒక రకాన్ని మాత్రమే కాకుండా, యూనిట్ ప్రాంతానికి తక్కువ ఉత్పత్తి ఉన్నప్పటికీ ఎగుమతి చేసే సామర్థ్యాన్ని కలిగి ఉన్న రకాలు కూడా మంచి ధరలను కలిగి ఉంటుంది.

పంట ప్రణాళిక అనేది నియంత్రిత వ్యవసాయానికి సమానంగా ఉండవచ్చు మరియు వనరులు, నేల మరియు వాతావరణ ప్రయోజనాల ఆధారంగా లాభాలను పెంచే లక్ష్యంతో నిర్దిష్ట జిల్లాలో పంట ఎంపిక వంటి నిర్ణయాలను కలిగి ఉంటుంది. తెలంగాణలో పంట ప్రణాళిక నాలుగు ప్రధాన కార్యాచరణ ప్రాంతాలను కవర్ చేయాలి:

• ఉత్పత్తి (పంట ఎంపిక, విత్తే విస్తీర్ణం విస్తీర్ణం, విత్తే తేదీ, ప్రమేయం ఉన్న వనరులు, నీటిపారుదల మొదలైనవి)

• హార్వెస్ట్ (పరిపక్వత తేదీలు, తదుపరి విత్తే సమయానికి నేలను సిద్ధం చేయడానికి పంటను పరిగణించండి)

• నిల్వ (స్టాక్‌లు, విక్రయాల ప్రణాళిక మొదలైనవి)

• పంపిణీ (రవాణా మోడ్, రూటింగ్)

వ్యవసాయ పరివర్తన ప్రణాళిక వ్యవసాయాన్ని రైతులకు లాభదాయక సంస్థగా మార్చడానికి విధాన రూపకల్పనకు సహాయం చేస్తుంది:

• డిమాండ్-ఆధారిత ఉత్పత్తి ద్వారా ఆహార వినియోగం మరియు వ్యవసాయ ఉత్పత్తుల యొక్క ఇతర అంతిమ ఉపయోగాల యొక్క మారుతున్న నమూనాల ద్వారా అందించబడిన విలువను సంగ్రహించడం.

• వాతావరణాన్ని తట్టుకోగల వ్యవసాయం ద్వారా మారుతున్న వాతావరణం మరియు సహజ వనరులను వేగంగా క్షీణించడం వల్ల ఉత్పన్నమయ్యే స్వాభావిక ఉత్పత్తి ప్రమాదాన్ని తగ్గించడం.

• ఒక పథకం లేదా పరిష్కారం రైతులందరికీ ప్రయోజనం చేకూర్చదనే నమ్మకంతో రైతు-కేంద్రీకృత జోక్యాలను రూపొందించడం.

డిమాండ్ ఆధారిత ఉత్పత్తి
నాణ్యత, ఆరోగ్యం, పోషణ, భద్రత, వైవిధ్యం మరియు సౌలభ్యం వంటి అభివృద్ధి చెందుతున్న వినియోగదారు అవసరాలు పంట ఉత్పత్తిని వైవిధ్యపరచడానికి గొప్ప అవకాశాన్ని అందిస్తాయి. కూరగాయలు, పండ్లు, న్యూట్రి తృణధాన్యాలు (మిల్లెట్లు), పప్పుధాన్యాలు వంటి ఎక్కువ లాభదాయకమైన పంటలు. దీని నుండి పొందేందుకు, రైతులకు పంట నిర్వహణలో కొత్త పరిజ్ఞానం మరియు ఇన్‌పుట్ మరియు అవుట్‌పుట్ మార్కెట్‌లకు సమర్థవంతమైన అనుసంధానం అవసరం. కొన్ని విధానపరమైన చర్యలు కూరగాయల ఉత్పత్తి మండలాలను సృష్టించడం, ఆహార ప్రాసెసింగ్ మరియు పంట-నిర్దిష్ట నిల్వ మరియు నిర్వహణ వ్యవస్థలను ప్రోత్సహించడం ద్వారా పంట అనంతర వృధాను తగ్గించడం, ఉత్పత్తుల విలువ-ఆధారిత ఎగుమతులకు ప్రోత్సాహాన్ని అందించడం. అనుకూలమైన పర్యావరణ వ్యవస్థ, బలమైన భాగస్వామ్యాలు మరియు ఎనేబుల్ విధానాల ద్వారా తగినంతగా మద్దతు ఇస్తే, రైతులను బాగా సిద్ధం చేయడం మరియు వ్యవసాయంలో అనేక ఎగుమతి అవకాశాల ప్రయోజనాన్ని పొందడం సాధ్యమవుతుంది.

వాతావరణాన్ని తట్టుకోలేని వ్యవసాయం
విపరీత వాతావరణ ఎపిసోడ్‌లు ఉత్పత్తిపై ప్రతికూల ప్రభావం చూపడం చాలా తరచుగా జరుగుతూనే ఉన్నాయి. దీనికి “సహజ వనరుల అట్లాస్”ను అభివృద్ధి చేయడం అవసరం, పై నేల, భూగర్భజలాల స్థితి మొదలైన వాటి క్షీణతను అంచనా వేయడానికి ప్రస్తుత స్థితి మరియు పై-నేల మరియు నీటి వనరుల భవిష్యత్తు దృశ్యాలను మ్యాపింగ్ చేయడం అవసరం.

నష్టాల అంచనాల కోసం రిమోట్ సెన్సింగ్ మరియు డ్రోన్ నిఘాను ఉపయోగించడం ద్వారా రైతుల క్లెయిమ్‌ల త్వరిత పరిష్కారం కోసం పంట బీమా వ్యవస్థను బలోపేతం చేయండి. సహజంగా వాతావరణ వైవిధ్యాలను తట్టుకోగల దేశీయ రకాల విత్తనాలు మరియు జాతుల అభివృద్ధిపై పరిశోధన దృష్టి పెట్టాలి మరియు ఉత్పాదకతను పెంచడానికి విత్తన పునఃస్థాపన రేట్లను మెరుగుపరచడానికి ఓపెన్-పరాగసంపర్క పంటల యొక్క అధిక-నాణ్యత విత్తనాలను గుణించడం కోసం కమ్యూనిటీ ఆధారిత విత్తన బ్యాంకులను ఏర్పాటు చేయాలి. .

రైతు-కేంద్రీకృత జోక్యాలు
తెలంగాణ వ్యవసాయం రైతు మరియు వినియోగదారు-కేంద్రీకృత పరిష్కారాలతో అభివృద్ధి చెందుతున్న ఆవిష్కరణల రంగంగా మారుతుంది. రాష్ట్రంలోని చాలా హోల్డింగ్‌లు చిన్నవి మరియు ఉపాంతమైనవి మరియు రైతులు ప్రపంచవ్యాప్తంగా పోటీతత్వాన్ని పెంచుకోవడానికి వారి జీవనాధారమైన వ్యవసాయంలో రక్షణ అవసరం. చిన్న రైతులకు స్థాయి శక్తిని తీసుకురావడానికి మరియు వారి స్వీయ-పరిపాలన సామర్థ్యాన్ని మరియు వ్యాపార నిర్వహణ సామర్థ్యాన్ని పెంపొందించడం ద్వారా బలమైన FPOలను పొదిగేలా చేయడానికి అగ్రిగేషన్ మెకానిజం వలె రైతు ఉత్పత్తి సంస్థలను (FPOలు) ప్రోత్సహించడం ముఖ్యమైన చర్యలు.

ప్రాసెసింగ్ మరియు విలువ జోడింపు
ప్రాసెసింగ్ వ్యవసాయ ఉత్పత్తులకు గణనీయమైన విలువను జోడిస్తుంది. ప్రాసెస్ చేయబడిన ఆహారం కోసం పెరిగిన డిమాండ్ రైతులకు ఉత్పత్తిని పెంచడం, విలువ ఆధారిత ఉత్పత్తులకు ముడిసరుకుకు ఎక్కువ డిమాండ్, ధాన్యం ఆధారిత పంటల నుండి ఉద్యానవనాల వరకు వైవిధ్యం, అధిక-విలువైన ప్రాసెస్ చేయగల రకాల ఉత్పత్తి – వీటన్నింటికీ సంభావ్య అవకాశం. రైతుల ఆదాయానికి తోడు. ముఖ్యమంత్రి కె చంద్రశేఖర్ రావు కొంతకాలం క్రితం పేర్కొన్నట్లుగా, ఉత్పత్తి పరివాహక ప్రాంతాలలో ఉత్పత్తి వ్యయాన్ని తగ్గించడానికి మరియు రైతులకు ఆదాయాన్ని పెంచడానికి ప్రతి నియోజకవర్గంలో ప్రాసెసింగ్ కార్యకలాపాలను ఏర్పాటు చేయడం మరియు మెరుగైన నిల్వను అందించడం ద్వారా మార్కెట్ అనుసంధానాలను సృష్టించాల్సిన సమయం ఆసన్నమైంది.

వ్యవసాయ పరివర్తన ప్రణాళిక అమలు చేయడం అంత సులభం కాదు. ఏయే ప్రాంతాల్లో ఏ పంటను పండించాలి మరియు సరైన విధానంపై ఉమ్మడి ఏకాభిప్రాయాన్ని సాధించాలంటే కలిసి కష్టమైన ప్రయాణం చేయాల్సి ఉంటుంది. అయితే, మనం మన పంటలను పండించే విధానాన్ని మార్చుకోవాలి మరియు మన నేలలను ఉపయోగించుకోవాలి. తగిన విధానాలు మరియు ప్రోత్సాహకాలతో, రైతులు సమిష్టిగా బట్వాడా చేయగలరు మరియు ఎప్పటికప్పుడు మారుతున్న వాతావరణంలో తెలంగాణ వ్యవసాయం ఆధారాలను స్థాపించడంలో అగ్రగామిగా ఉండేలా చూడగలరు.

(రచయిత డైరెక్టర్, సెంటర్ ఫర్ గుడ్ గవర్నెన్స్, హైదరాబాద్)757766

More from FarmersMore posts in Farmers »
More from TelanganaMore posts in Telangana »

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.