Press "Enter" to skip to content

సంపాదకీయం: మాపై మూడవ తరంగం

భారతదేశం ఇప్పుడు కరోనావైరస్ మహమ్మారి యొక్క మూడవ వేవ్ యొక్క పట్టులో ఉంది, క్రియాశీల కేసులు లక్ష దాటాయి మరియు రోజువారీ కొత్త అంటువ్యాధులు 19,19 . కొత్త సంవత్సరం ఆందోళన మరియు భయాందోళనలకు దారితీసింది, ఎందుకంటే రోజువారీ కేసుల సంఖ్య ఒక సంవత్సరం క్రితం కంటే దారుణంగా ఉంది. అయినప్పటికీ, ఇప్పటి వరకు అన్ని అధ్యయనాలు భయాందోళన చెందాల్సిన అవసరం లేదు, ప్రస్తుత తరంగాన్ని నడిపించే ఓమిక్రాన్ చాలా తక్కువ ప్రాణాంతకం అని సూచిస్తుంది, అయినప్పటికీ ఇది డెల్టా వేరియంట్ కంటే ఎక్కువగా వ్యాపిస్తుంది – 70% కంటే వేగంగా వ్యాపిస్తుంది. దాని పూర్వీకుడు. ప్రస్తుతం ఓమిక్రాన్ విధ్వంసం చేస్తున్న ఏ దేశంలోనూ కోవిడ్ మరణాల రేటు గణనీయంగా పెరగలేదు. ఈ గణనలో, జాగ్రత్తగా ఆశావాదానికి కారణం ఉంది. అంతేకాకుండా, దేశంలోని వయోజన జనాభాలో 60% పైగా ఇప్పుడు పూర్తిగా టీకాలు వేయబడ్డారు మరియు ఆరోగ్య అత్యవసర పరిస్థితులను నిర్వహించడానికి రాష్ట్రాలు మెరుగ్గా సన్నద్ధమయ్యాయి. చాలా డిథరింగ్ తర్వాత, ఫ్రంట్‌లైన్ మరియు హెల్త్‌కేర్ వర్కర్ల కోసం, అలాగే 60 సంవత్సరాల పైబడిన వారికి సహ-అనారోగ్యంతో కూడిన బూస్టర్ షాట్‌లను కేంద్రం ఆమోదించింది. అంచనా వేయబడిన 60 మిలియన్ పిల్లలు -15 వయస్సు సమూహంలో కూడా ఇప్పుడు టీకాలు వేయడానికి అర్హులు . వైరస్‌తో పోరాడటానికి టీకాలు ఉత్తమమైన ఆయుధం కాబట్టి, మొత్తం జనాభాను వీలైనంత త్వరగా కవర్ చేయడానికి టీకాలు వేయడాన్ని వేగవంతం చేయాల్సిన అవసరం ఉంది. మొత్తం జనాభాను కవర్ చేయాలనే డిసెంబర్ ముగింపు లక్ష్యాన్ని భారతదేశం ఇప్పటికే కోల్పోయింది. ఇండియన్ కౌన్సిల్ ఆఫ్ మెడికల్ రీసెర్చ్ చేసిన అధ్యయనం ప్రకారం, వ్యాక్సిన్‌ల ద్వారా ఉత్పత్తి చేయబడిన రోగనిరోధక శక్తి నాలుగు నెలల తర్వాత క్షీణిస్తుంది, బూస్టర్ షాట్ అవసరం. అంటే గత ఏడాది సెప్టెంబరు నాటికి పూర్తిగా టీకాలు వేసిన వ్యక్తులు వ్యాధి బారిన పడే ప్రమాదం ఉంది.

కొత్త వేరియంట్ వ్యాప్తిని ఎదుర్కోవటానికి ఈ దశలో లాక్‌డౌన్‌లు మరియు కర్ఫ్యూలు సమాధానం కానప్పటికీ, కోవిడ్-సముచితమైన ప్రజా ప్రవర్తన – ముసుగులు ధరించడం, సామాజిక దూరాన్ని నిర్వహించడం మరియు సామూహిక సమావేశాలను నివారించడం – అన్ని ఖర్చులతో అమలు చేయాలి. ఎన్నికల సంఘం ఉత్తరప్రదేశ్‌లో అసెంబ్లీ ఎన్నికలను రీషెడ్యూల్ చేయడాన్ని తోసిపుచ్చడంతో – అర్హతగల జనాభాలో 50% కంటే తక్కువ మంది పూర్తిగా వ్యాక్సిన్‌లు పొందారు – లేదా పంజాబ్‌లో పూర్తిగా అర్హత ఉన్న జనాభాలో అత్యల్ప నిష్పత్తిని కలిగి ఉన్నారు. టీకాలు వేయబడ్డాయి మరియు పోల్ ప్రచారం వేగవంతం అవుతోంది, ఈ రెండు మరియు ఇతర మూడు ఎన్నికలకు కట్టుబడి ఉన్న రాష్ట్రాలు – మణిపూర్, ఉత్తరాఖండ్ మరియు గోవా – కోవిడ్ కేసులలో భారీ పెరుగుదలను చూస్తాయి. ఏ రాజకీయ పార్టీ కూడా అసెంబ్లీ ఎన్నికలను వాయిదా వేయాలని కోరలేదు కాబట్టి, ఈ రాష్ట్రాలు ప్రమాదకరమైన సమూహాలుగా మారకుండా చూసేందుకు పోల్ ప్యానెల్ అదనపు జాగ్రత్తలు తీసుకోవాలి. వైద్యరంగంలో మౌలిక సదుపాయాలను పెంచాల్సిన అవసరం ఉంది. రాష్ట్రాలు రూ. 23,123-కోట్ల ఎమర్జెన్సీ కోవిడ్-19% మాత్రమే వినియోగించుకోవడం విస్మయకరం. కేంద్రం అందించే ప్రతిస్పందన ప్యాకేజీ. మరియు ఆసుపత్రిలో చేరడం చాలా తక్కువ ధరల వద్ద కూడా, ఉప్పెన కొనసాగితే, పడకలు, ICUలు మరియు ఆక్సిజన్‌ల కోసం డిమాండ్ రెండవ వేవ్‌తో పోల్చవచ్చు.

More from IndiaMore posts in India »

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.