Press "Enter" to skip to content

అభిప్రాయం: వ్యూహాత్మక స్వయంప్రతిపత్తి విజయం

ద్వారా డి బాల వెంకటేష్ వర్మ

ప్రధానమంత్రి నరేంద్ర మోడీ రష్యా ఫెడరేషన్ అధ్యక్షుడు వ్లాదిమిర్ పుతిన్‌కి ఆతిథ్యం ఇచ్చారు. డిసెంబరు 6న న్యూఢిల్లీలో వార్షిక సదస్సు. సాధారణ దౌత్య ప్రమాణాల ప్రకారం ఈ అధికారిక పర్యటన చాలా తక్కువ సమయం అయినప్పటికీ – అధ్యక్షుడు పుతిన్ ఢిల్లీలో నాలుగు గంటల కంటే తక్కువ సమయం మాత్రమే ఉన్నారు – దాని సమయం మరియు ఫలితం ద్వైపాక్షిక సంబంధాలకు మరియు ప్రపంచ పరిస్థితులకు సంబంధించిన కీలక ప్రశ్నలకు ముఖ్యమైనవి.

కోవిడ్ మహమ్మారి యొక్క సంక్లిష్టతలను దృష్టిలో ఉంచుకుని, సమ్మిట్ స్థాయిలో భౌతిక సమావేశాలను పునరుద్ధరించడం, రెండేళ్ల విరామం తర్వాత, దాని స్వంత హక్కులో ముఖ్యమైనది. వ్లాడివోస్టాక్‌లో జరిగిన ఈస్టర్న్ ఎకనామిక్ ఫోరమ్‌లో ప్రధాని మోదీ ముఖ్య అతిథిగా హాజరైనప్పుడు, సెప్టెంబర్ 2018లో చివరి ద్వైపాక్షిక శిఖరాగ్ర సమావేశం జరిగింది.

వీడియోకాన్ఫరెన్స్ ద్వారా సెప్టెంబర్ 2018 తర్వాత ఇండియా రష్యా శిఖరాగ్ర సమావేశం ఎందుకు జరగలేదనే ప్రశ్నలు తలెత్తుతున్నాయి. సమాధానం సులభం. ద్వైపాక్షిక సంబంధాల కంటెంట్ మరియు ప్రధానమంత్రి మోదీ మరియు అధ్యక్షుడు పుతిన్ మధ్య సంభాషణల గోప్య స్వభావం కారణంగా, వీడియో కాన్ఫరెన్స్ ద్వారా శిఖరాగ్ర స్థాయి సమావేశాన్ని నిర్వహించడం ఆచరణాత్మకం కాదు. ఈ విషయంలో, రష్యాతో భారతదేశ సంబంధాలు ప్రపంచంలోని ఏ ఇతర దేశంతోనూ దాని సంబంధాలకు భిన్నంగా ఉంటాయి.

కోవిడ్ మహమ్మారి ప్రారంభమైనప్పటి నుండి, అధ్యక్షుడు పుతిన్ అధ్యక్షుడు బిడెన్‌తో ద్వైపాక్షిక శిఖరాగ్ర సమావేశానికి జూలైలో జెనీవా పర్యటన మినహా అంతర్జాతీయ ప్రయాణాలకు దూరంగా ఉన్నారు. ప్రెసిడెంట్ పుతిన్ భారతదేశ పర్యటన, కాబట్టి, ముఖ్యమైనది.

ఫండమెంటల్ ట్రాన్స్ఫర్మేషన్

గత రెండు సంవత్సరాల్లో ద్వైపాక్షిక సంబంధాల కంటెంట్ నిశ్శబ్దమైన కానీ ప్రాథమికమైన పరివర్తనకు గురైందని సమ్మిట్ నిరూపించింది. రక్షణ, అణు, అంతరిక్షం మరియు ఇంధనం ఒక ప్రముఖ స్థానాన్ని ఆక్రమిస్తూనే, మన ఆర్థిక మరియు వాణిజ్య సంబంధాలకు కొత్త డ్రైవర్లు జోడించబడ్డాయి. పాత బలాల ఏకీకరణ మరియు కొత్త రంగాలలోకి వైవిధ్యం ఉంది, ఇది రాబోయే సంవత్సరాల్లో గణనీయమైన డివిడెండ్‌లను అందిస్తుంది.

రక్షణ రంగంలో, బలమైన దౌత్యపరమైన ఎదురుగాలులు ఉన్నప్పటికీ, S 284 సరఫరా ఒప్పందం అమలు కాకుండా, అలాగే నాలుగు యుద్ధనౌకల నిర్మాణం కొనసాగుతున్నందున (696.6), అత్యంత ముఖ్యమైన అభివృద్ధి ఏమిటంటే తయారీకి సంబంధించిన ఒప్పందాన్ని ముగించడం. 7 లక్షలకు పైగా ప్రపంచ స్థాయి దాడి ఆయుధాలు, AK-100 దాడి ఆయుధం, తయారు చేయబడుతుంది ఉత్తర ప్రదేశ్ లో. ఇందులో జాయింట్ వెంచర్‌కు వంద శాతం సాంకేతికత బదిలీ అవుతుంది. భారత సాయుధ దళాల అవసరాలను తీర్చిన తర్వాత, భారతదేశం యొక్క పారామిలిటరీ మరియు పోలీసు బలగాలకు సరఫరాలు అలాగే మూడవ దేశం ఎగుమతులు సాధ్యమవుతాయి. రక్షణ రంగంలో మా మేక్-ఇన్-ఇండియా కార్యక్రమం ఇప్పటివరకు సాధించిన అతిపెద్ద విజయగాథల్లో ఇది ఒకటి.

ప్రధాన ప్రాజెక్ట్‌లు

గత మూడేళ్లలో రష్యాతో మన రక్షణ సంబంధాలలో గణనీయమైన ప్రోత్సాహం ఉంది. కొన్నేళ్ల విరామం తర్వాత రష్యా మళ్లీ భారత్‌కు రక్షణ సరఫరాదారుగా అగ్రస్థానానికి చేరుకుంది. విశేషమేమిటంటే, గత సంవత్సరం వేసవి నుండి, లడఖ్ సెక్టార్‌లో పెరిగిన ఉద్రిక్తతల నేపథ్యంలో, రష్యా మా అత్యవసర సేకరణ అభ్యర్థనలకు సానుకూలంగా స్పందించింది మరియు ప్రస్తుత స్టాండ్-ఆఫ్‌కు సంబంధించిన కొన్ని ఆయుధ వ్యవస్థల సరఫరాను వేగవంతం చేసింది. చైనాతో. భారత్‌కు మద్దతుగా మైదానంలో ఆచరణాత్మక సహకారానికి సంబంధించిన ఈ సాక్ష్యం, రష్యా మరియు చైనాల మధ్య సన్నిహిత బంధం గురించి పునరావృతమయ్యే నివేదికల సందర్భంలో చూడాలి.

ఇంధన రంగం ఇప్పటికే $21 బిలియన్ల పెట్టుబడులను ఆకర్షించింది. చమురు మరియు గ్యాస్ మరియు ఇంధన రంగాలు అలాగే పెట్రోకెమికల్స్‌లో అనేక ప్రధాన ప్రాజెక్టులు చర్చలో ఉన్నాయి, ఉదాహరణకు ప్రపంచంలోని అతిపెద్ద ఇంధనాలలో ఒకటైన భవిష్యత్తులో సాధ్యమయ్యే భాగస్వామ్యం కోసం భారతీయ కంపెనీలు తమ రష్యన్ సహచరులతో చర్చలు జరుపుతున్నాయి. ప్రాజెక్టులు -వోస్టాక్ అలాగే ఆర్కిటిక్ LNG 2. హైడ్రోజన్ శక్తికి సంబంధించిన సాంకేతికతలలో సహకారానికి గణనీయమైన అవకాశం ఉంది; వాతావరణ మార్పుల కారణంగా శక్తి పరివర్తన యొక్క ఆవశ్యకతలు, ఆర్థిక వ్యవస్థ యొక్క పెరిగిన గ్యాసిఫికేషన్, కార్బన్ క్యాప్చర్ కోసం కొత్త సాంకేతిక పరిజ్ఞానాల వినియోగం, బొగ్గును తగ్గించడం, మన ఉక్కు రంగానికి కోకింగ్ బొగ్గు యొక్క దీర్ఘకాలిక సరఫరా – ఇవి కొన్ని కొత్త రంగాలలో కొన్ని సహకారం.

భారతదేశంలో స్పుత్నిక్ వ్యాక్సిన్‌ల ఉత్పత్తిలో సహకారంతో సహా కోవిడ్ మహమ్మారి సమయంలో ఫార్మాస్యూటికల్ రంగంలో సహకారం ఊపందుకుంది. వ్లాడివోస్టాక్‌లో బిలియన్-డాలర్ సాఫ్ట్ క్రెడిట్ లైన్ గురించి PM మోడీ చేసిన ప్రకటన, అమలు చేయబడినప్పుడు, రష్యన్ ఫార్ ఈస్ట్‌లో జాయింట్ వెంచర్‌లను తెరవడానికి భారతీయ వ్యాపారానికి ఒక లెగ్ అప్ అందిస్తుంది – ఇది అధిక ఆర్థిక సంభావ్యతతో పాటు భౌగోళిక రాజకీయ ప్రాముఖ్యత కూడా.

చెన్నై-వ్లాడివోస్టాక్ మారిటైమ్ కారిడార్ యొక్క కార్యాచరణ ఇరాన్ ద్వారా అంతర్జాతీయ ఉత్తర-దక్షిణ రవాణా కారిడార్‌కు అనుబంధంగా ఉంటుంది. ఆర్కిటిక్ ప్రాంతం గుండా వెళ్ళే ఉత్తర సముద్ర మార్గాన్ని ఉపయోగించడంలో రష్యాతో సహకారం కోసం భారతదేశం కూడా ఆసక్తిని వ్యక్తం చేసింది.
ఆఫ్ఘనిస్తాన్ నుండి అమెరికా/నాటో దళాల ఉపసంహరణ తరువాత, భారతదేశం మరియు రష్యా ప్రయత్నాలను వేగవంతం చేశాయి. ఉగ్రవాదం, మాదకద్రవ్యాల అక్రమ రవాణా మరియు ఇతర రకాల అస్థిరతకు సంబంధించి ఇరు దేశాలు ఎదుర్కొంటున్న సాధారణ సవాళ్లను పరిష్కరించండి, ఇది మధ్య ఆసియా స్థిరత్వంపై కూడా ప్రభావం చూపుతుంది.

సంకుచిత ఖాళీలు

భారతదేశం మరియు రష్యా మధ్య గత రెండేళ్లుగా ఏర్పడిన అంతరాలు తగ్గడం ప్రారంభించాయి. ఆఫ్ఘనిస్తాన్‌లో పరిస్థితిని స్థిరీకరించడంలో, పాకిస్తాన్ తన స్వంత ప్రయోజనాల కోసం ఆ దేశంలో ఆధిపత్యం చెలాయించడానికి అనుమతించకుండా చేయడంలో భారతదేశం మరియు రష్యాలకు కీలకమైన వాటా ఉంది. ట్రోయికా ఫార్మాట్‌తో సహా పాకిస్తాన్‌తో రష్యా నిమగ్నమై ఉండగా, రష్యా భారత్‌తో ఎంగేజ్‌మెంట్‌ను విస్తరించాలనుకుంటున్నట్లు స్పష్టమైన సంకేతాలు ఉన్నాయి. ఇది సానుకూల పరిణామం. పాకిస్థాన్‌కు ఆయుధాల సరఫరాలో రష్యా సంయమనం పాటిస్తూనే ఉంది, ఇది మన భద్రతా ప్రయోజనాలకు ముఖ్యమైనది.

విస్తృత భౌగోళిక రాజకీయ సందర్భం మన ద్వైపాక్షిక సంబంధాలలో ముఖ్యమైన సూచనగా మారుతోంది. చైనా ఎదుగుదల యొక్క నిశ్చయాత్మక స్వభావం, యునైటెడ్ స్టేట్స్‌తో భారతదేశం యొక్క వ్యూహాత్మక భాగస్వామ్యం అలాగే చైనాతో రష్యా యొక్క స్వంత వ్యూహాత్మక సాన్నిహిత్యం యొక్క అవగాహన వీటిలో ఉన్నాయి. ఇండో-పసిఫిక్ కాన్సెప్ట్ మరియు క్వాడ్ భారతదేశం మరియు రష్యా మధ్య కొన్ని వ్యత్యాసాలను ముందుకు తెచ్చాయి. 2+2 ఫార్మాట్ వీక్షణలు మరియు అవగాహనల మార్పిడికి ఉపయోగకరమైన ఫోరమ్‌ను అందించింది. శిఖరాగ్ర స్థాయి చర్చల సందర్భంగా కూడా ఇవి కవర్ చేయబడ్డాయి. రష్యాకు తన సముద్ర వ్యూహంలో భాగంగా భారతదేశం అవసరం అయినట్లే, విశ్వసనీయమైన ఖండాంతర వ్యూహాన్ని సాధించడానికి భారతదేశానికి రష్యా అవసరం.

కొనసాగుతున్న భౌగోళిక రాజకీయ గందరగోళం స్వల్పకాలిక స్వభావం కాదు. మల్టీపోలారిటీ యొక్క అభివృద్ధి చెందుతున్న ఫ్రేమ్‌వర్క్‌లో రీబ్యాలెన్సింగ్ అనేది కొత్త సమతుల్యత మరియు ఆసక్తుల ఆధారంగా కొత్త సమతౌల్యం ఉద్భవించే ముందు సమయం పడుతుంది. రష్యాతో మన ద్వైపాక్షిక సంబంధాలు ఒక విషయాన్ని నిరూపించాయి – బహుశా ఇతర పెద్ద శక్తుల మాదిరిగా రష్యా కోరుకోదు మరియు మన వ్యూహాత్మక స్వయంప్రతిపత్తిని పలుచన చేయమని డిమాండ్ చేసే స్థితిలో లేదు; దీనికి విరుద్ధంగా, పుతిన్ భారతదేశ పర్యటన సందర్భంగా క్రెమ్లిన్ సూచించినట్లుగా, రష్యా భారతదేశం యొక్క విలువను ‘అధికార స్వతంత్ర శక్తి’గా చూస్తుంది; ప్రధాని మోదీ సమక్షంలో, పుతిన్ తన పర్యటనలో భారతదేశాన్ని ‘గొప్ప శక్తి’గా పేర్కొన్నారు.

PM మోడీ మరియు అధ్యక్షుడు పుతిన్ మధ్య సౌలభ్యం స్థాయి, భవిష్యత్ కోసం భౌగోళిక రాజకీయ గందరగోళాన్ని నావిగేట్ చేయడంలో స్థిరమైన యాంకర్‌గా తమ ద్వైపాక్షిక సంబంధాలను ఉపయోగించడంలో రెండు దేశాల పరస్పర ఆసక్తిని ప్రతిబింబిస్తుంది. వ్యూహాత్మక స్వయంప్రతిపత్తిని మరియు స్వతంత్ర ఆలోచన మరియు చర్య కోసం మన సామర్థ్యాన్ని బలోపేతం చేయడానికి ఏకైక మార్గం దానిని అమలు చేయడం. ఇప్పుడే ముగిసిన 21 భారతదేశ రష్యా వార్షిక శిఖరాగ్ర సమావేశం యొక్క నిజమైన ప్రాముఖ్యత ఇక్కడ ఉంది.

(రచయిత నుండి రష్యాలో భారత రాయబారి అక్టోబర్ వరకు 2018)

ఇప్పుడు మీరు తెలంగాణ టుడేలో టెలిగ్రామ్

నుండి ఎంపిక చేసిన కథనాలను పొందవచ్చు. ప్రతి రోజు.

సబ్‌స్క్రైబ్ చేయడానికి లింక్‌పై క్లిక్ చేయండి. తెలంగాణా టుడే 744546 Facebook పేజీ మరియు అనుసరించడానికి క్లిక్ చేయండి ట్విట్టర్ .

More from Prime Minister Narendra ModiMore posts in Prime Minister Narendra Modi »

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.