Press "Enter" to skip to content

తెలంగాణలో రోజుకు 22 మంది ఆత్మహత్యలు చేసుకుంటున్నారు

హైదరాబాద్: చుట్టూ 22 తెలంగాణలో ప్రతిరోజూ ఆత్మహత్యలు చేసుకుంటున్నారు. అంటే, ప్రతి గంటకు దాదాపు ఒక వ్యక్తి. మరియు ఈ సంఖ్య పెరుగుతున్నది, 7,450 ఆత్మహత్య ద్వారా మరణించిన వారి నుండి

, నుండి 8,35 in 2017).

పాము పట్టినవారు, లేదా సరస్సుల్లోకి దూకిన వారిలో చాలామంది , లేదా వారి ప్రాణాలను తీయడానికి విషం సేవిస్తే, ఇంకా చాలా జీవితం మిగిలి ఉంది, మనస్తత్వవేత్తలు విపరీతమైన దశను ఆశ్రయించిన వారిలో ఎక్కువ మంది పురుషులే -22, విద్యార్థులతో సహా చాలా మంది యువకులు అనుసరించారు. నేషనల్ క్రైమ్ రికార్డ్స్ బ్యూరో (NCRB) డేటా ప్రకారం, సుమారు 40 తెలంగాణలో 2017 వంద శాతం ఆత్మహత్యలు కుటుంబ కలహాల కారణంగానే జరిగాయి.

యువకులకు అదనపు మద్దతు అవసరం
యువ మనస్సులు తమ ఉజ్వల భవిష్యత్తు గురించి కలలతో నిమగ్నమై ఉండాల్సిన సమయంలో, చాలా మంది తమ జీవితాలను ముగించాలనే ఆలోచనతో వెంటాడుతున్నారు.

“విద్యాపరంగా మరియు తరువాత వృత్తిపరంగా జీవితంలో విజయం సాధించడానికి తోటివారి ఒత్తిడి అపారమైనది,” అని విద్యార్థుల కోసం రాష్ట్ర ప్రభుత్వం నియమించిన ఆత్మహత్య నిరోధక బృందంలో భాగమైన మనోరోగ వైద్యుడు డాక్టర్ మంజెర్ అలీ అన్నారు.

“ఇంతకుముందు, నేటి పిల్లలు భరించాల్సిన ఈ ఎలుక రేసులో ప్రజలు భాగం కాదు. మొదటి నుండి, వారు చదువులో రాణించకపోతే, వారు మంచి ఉద్యోగాన్ని పొందలేరు మరియు తద్వారా విజయవంతమైన జీవితాన్ని గడపలేరు. అందువల్ల, ఫలితాలు ప్రకటించకముందే మనం చాలా ఆత్మహత్యలు మరియు ఆత్మహత్యాయత్నాలను చూస్తున్నాము, ”అని ఆయన అన్నారు.

డాక్టర్ బైజేష్ రమేష్, క్లినికల్ సైకాలజిస్ట్ మరియు మానసిక ఆరోగ్య సలహాదారు, ఆత్మహత్యపై విస్తృతంగా కృషి చేశారు. నివారణ, ఒకరి ప్రాణాలను తీసుకోవాలనే ఆకస్మిక నిర్ణయం ఖచ్చితంగా పెరుగుతోందని చెప్పారు.

“నేటి యువత చాలా ఒత్తిడిని ఎదుర్కొంటోంది, విద్య నుండి వృత్తి మరియు సామాజిక పరస్పర చర్యల వరకు కూడా. అనేక సందర్భాల్లో, కోపం నిర్వహణ, ఆందోళన లేదా తీవ్ర భయాందోళనలు వంటి సమస్యలు కొంత సమయం వరకు స్పష్టంగా కనిపిస్తాయి. అయినప్పటికీ, ఈ ప్రవర్తనా విధానాలు వ్యక్తికి మద్దతునిచ్చే బదులు మందలించబడతాయి. ఇలాంటి సందర్భాల్లో పాఠశాలలు/కళాశాలల్లో తల్లిదండ్రులు మరియు ఉపాధ్యాయులు చాలా అప్రమత్తంగా ఉండాలి” అని ఆయన అన్నారు.

కుటుంబ చిరాకులు
అనేక ఆత్మహత్యలకు కారణమైన కుటుంబ కలహాలపై, KIMSలోని కన్సల్టెంట్ సైకియాట్రిస్ట్ డాక్టర్ నాగలక్ష్మి తుప్కర్ మాట్లాడుతూ, కుటుంబం చాలా మందికి పెద్ద ఆసరా వ్యవస్థగా ఉంది, చిన్నది ఇంట్లో వాదనలు రోజంతా నాశనం చేయగలవు.

“ఒకప్పుడు ఉమ్మడి కుటుంబాలలో ఉండేవారు, అందువల్ల చాలా గొడవలు మాట్లాడుకోవడం ద్వారా పరిష్కరించబడ్డాయి. నేడు కుటుంబాలు న్యూక్లియర్‌గా మారాయి. తమను తాము సంతోషకరమైన కుటుంబంగా చిత్రీకరించుకోవడానికి, ప్రజలు తమ సమస్యలను ఇతర బంధువులు లేదా స్నేహితులతో పంచుకోరు. అందువల్ల వెంటింగ్ పాయింట్ లేదు, ”ఆమె చెప్పింది.

వయస్సు మధ్య పురుషులు 2021 నుండి 22 ఎక్కువగా ఆత్మహత్యలను ఆశ్రయించే వారు, ఈ గుంపుకు అన్నదాతగా ఉండటం, ఇంటిని నడిపించడం మరియు అదే సమయంలో కుటుంబం కోసం అన్ని ప్రధాన నిర్ణయాలను తీసుకునే బాధ్యత ఉందని డాక్టర్ రమేష్ చెప్పారు.
“దీనికి జోడించు పురుషులు ఎప్పుడూ బలహీనులు కాదు అనేది సామాజిక కళంకం. చాలా సందర్భాలలో, ఈ పురుషులకు వెంటింగు పాయింట్ ఉండదు. వారు డిప్రెషన్‌తో ఒంటరిగా వ్యవహరిస్తారు, ఒక రోజు వరకు వారు వదులుకోవాలని నిర్ణయించుకుంటారు, ”అని అతను చెప్పాడు.

కోవిడ్ విధ్వంసం
ఇవి సరిపోవన్నట్లుగా, మహమ్మారి మరింత విధ్వంసం సృష్టించింది. వైరస్ శరీరాన్ని అనారోగ్యానికి గురిచేసినప్పటికీ, భయం మరియు ఆందోళన మానసిక ఆరోగ్యాన్ని మరింతగా ప్రభావితం చేశాయి.
“గత సంవత్సరంలో కోవిడ్-సంబంధిత అనేక ఆత్మహత్యలను మేము ఖచ్చితంగా చూశాము. మొదట్లో, ప్రతి ఒక్కరూ కుటుంబంతో సమయాన్ని ఆస్వాదించినప్పటికీ, నెమ్మదిగా ఒంటరితనం ప్రజలను వెంటాడడం ప్రారంభించింది. చిన్న చిన్న గృహ సమస్యలు మరింత స్పష్టంగా కనిపిస్తాయి. చాలా మంది ఆర్థికంగా తీవ్ర నష్టాన్ని చవిచూశారు. వైరస్ భయం చాలా మందిని తీవ్రమైన చర్య తీసుకునేలా చేసింది” అని డాక్టర్ తుప్కర్ చెప్పారు.

ఇప్పుడు మీరు తెలంగాణ టుడేలో టెలిగ్రామ్
నుండి ఎంపిక చేసిన కథనాలను పొందవచ్చు.
ప్రతి రోజు. సబ్‌స్క్రయిబ్ చేయడానికి లింక్‌ని క్లిక్ చేయండి.

తెలంగాణా టుడే 743420 Facebook పేజీ మరియు

అనుసరించడానికి క్లిక్ చేయండి ట్విట్టర్ .


More from Top SectionMore posts in Top Section »

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.