Press "Enter" to skip to content

టీనేజ్ వేరుశెనగ పెంకులను బాగా ఉపయోగించుకుంటుంది

హైదరాబాద్: పారిశ్రామికవేత్త కావడానికి సరైన వయస్సు లేనప్పటికీ, ఒక వ్యాపారాన్ని ప్రారంభించడానికి పాఠశాలలో ఉండటం ఎటువంటి ఆటంకం కాదని జోగులాంబ గద్వాల్‌లోని చింతలకుంట గ్రామానికి చెందిన శ్రీజ నిరూపించింది. 14, ఆమె శ్రీజా గ్రీన్ గెలాక్సీ అనే కంపెనీని కలిగి ఉంది, అది నర్సరీలు ఉపయోగించే నలుపు, సింగిల్ యూజ్ ప్లాస్టిక్ బ్యాగ్‌ల స్థానంలో బయోడిగ్రేడబుల్ కుండలను తయారు చేయడానికి సిద్ధంగా ఉంది.
అది ఆమె ఆలోచన. వేరుశెనగ పెంకులు మరియు కుండలను తయారు చేయడానికి సహజంగా లభించే బైండింగ్ ఏజెంట్లను ఉపయోగించేందుకు, రాష్ట్ర ప్రభుత్వం యొక్క TS ఇన్నోవేషన్ సెల్ (TSIC) మరియు ప్రోటోటైపింగ్ సదుపాయం T-వర్క్స్ నుండి సహాయం అందించడం ద్వారా ఈ ప్రక్రియ కస్టమ్-బిల్ట్ బయో-ప్రెస్ మెషీన్‌తో స్వయంచాలకంగా జరిగేలా చూసింది. GE అప్లయెన్సెస్, ఒక Haier కంపెనీ, దాని CSR పర్స్ స్ట్రింగ్స్‌ను వదులుకోవడంతో, ఆమె ఇంట్లోనే మైక్రో ఎంటర్‌ప్రైజ్‌ని ప్రారంభించగల గ్రైండింగ్ మెషీన్‌ల సెట్‌ను పొందింది.

ఆలోచన ఎలా రూపుదిద్దుకుంది

“నేను మరియు నా స్నేహితుడు గత సంవత్సరం మొక్కలు నాటడానికి భూమిని సిద్ధం చేస్తున్నాము. అలా చేస్తున్నప్పుడు, మేము బయోడిగ్రేడబుల్ బ్లాక్ ప్లాస్టిక్ బ్యాగ్‌పై పొరపాట్లు చేసాము. అది నాకు అందుబాటులో ఉన్న ప్రత్యామ్నాయాల గురించి ఆలోచించేలా చేసింది. మన జిల్లాలో వేరుశెనగ విస్తారంగా పండుతుంది కాబట్టి, దాని పెంకులతో కుండలు తయారు చేయాలనే ఆలోచనతో నేను ఆడుకున్నాను. ఇది రెండు సమస్యలను పరిష్కరిస్తుంది – వ్యవసాయ వ్యర్థాల పెంకులు కొత్త ఉపయోగాన్ని కనుగొంటాయి మరియు ప్లాస్టిక్ సంచులను ఉపయోగించాల్సిన అవసరం ఉండదు, ”అని తన గ్రామంలోని జిల్లా పరిషత్ ఉన్నత పాఠశాలలో నీలం మరియు తెలుపు యూనిఫాం ధరించిన శ్రీజ చెప్పారు.
ఆమె తన పాఠశాలలో గణితాన్ని బోధించే తన గైడ్ అగస్టిన్‌తో ఈ ఆలోచనను చర్చించింది. త్వరలో, అట్టడుగు స్థాయి ఆవిష్కరణలను ప్రోత్సహించడానికి TSIC యొక్క ఫ్లాగ్‌షిప్ చొరవ అయిన ‘ఇంటింటా ఇన్నోవేటర్’ కార్యక్రమంలో ఆమె ఈ ఆలోచనను ప్రదర్శించింది. ఆమె రాష్ట్ర స్థాయి పోటీలో ఎంపికైంది మరియు TSIC కస్టమ్-బిల్ట్ మెషీన్‌ను రూపొందించిన T-వర్క్స్‌తో కలిసి పనిచేసింది.

“నేను రోజుకు దాదాపు కుండలు తయారు చేసేవాడిని. కానీ ఈ యంత్రం రోజుకు 200 కుండలను తయారు చేయడంలో నాకు సహాయం చేస్తుంది. మేము ఇప్పటివరకు డ్రై రన్‌లు మాత్రమే చేసాము. ఆర్థిక శాస్త్రం మరియు ఖర్చులు పని చేయాలి, ”ఆమె చెప్పింది. మొత్తం సెటప్ ఆమె గ్రామంలో అమర్చబడుతుంది. “నేను మా గ్రామంలోని మహిళలకు ఉపాధి కల్పించాలనుకుంటున్నాను” అని ఇప్పుడు చదువుపై దృష్టి పెట్టాలనుకునే శ్రీజ చెప్పింది. ఆమె గురువు భవిష్యత్ వ్యాపార దశలపై మార్గనిర్దేశం చేస్తారు. బయోడిగ్రేడబుల్ కుండలపై పేటెంట్ కోరుతూ ఇప్పటికే దరఖాస్తు దాఖలు చేయబడింది.

“మేము రాష్ట్రంలోని ప్రధాన హరితహారం కార్యక్రమానికి కుండలను సరఫరా చేయాలనుకుంటున్నాము. కుండీలు ఎండ, వాన, మొక్క బరువును తట్టుకునేంత దృఢంగా ఉంటాయి. అవి విరిగిపోయినప్పుడు లేదా కాలక్రమేణా వాడిపోయినప్పుడు అవి జీవఅధోకరణం చెందుతాయి, ”అవి ఆన్‌లైన్‌తో సహా బహుళ విక్రయ ఛానెల్‌లలో కూడా అందుబాటులో ఉంటాయని ఆమె చెప్పింది.

శ్రీజ ఆలోచనకు రైతులైన మీనాక్షి, సాయన్న తల్లిదండ్రులు మద్దతుగా నిలిచారు. “నాకు ఆసక్తి ఉన్న పనులు చేయమని మా అమ్మ నన్ను అడుగుతుంది. నేను పెరుగుతున్న చిన్న నర్సరీని కూడా మా నాన్న చూసుకుంటారు,” అని తోబుట్టువులు మోనిక, అశ్విని మరియు శివ నుండి తనకు లభిస్తున్న మద్దతు గురించి కూడా ఆమె చెప్పింది. ఆమె తల్లిదండ్రులు వరి, వేరుశెనగ మరియు పత్తి సాగు చేయడంతో ఆమెకు వ్యవసాయ పద్ధతులు తెలుసు.

“కుండలను భారీగా ఉత్పత్తి చేయడానికి ఒక యంత్రాంగాన్ని అభివృద్ధి చేసిన తర్వాత, మేము ఇప్పుడు ఈ ఆలోచన ఆధారంగా పరిశ్రమను స్థాపించడానికి ఒక అడుగు దగ్గరగా వెళ్తున్నాము. GE ఉపకరణాలు మెషీన్‌లకు మద్దతు ఇస్తున్నాయి. ఇన్నోవేషన్‌ను ఇంపాక్ట్‌గా మార్చేందుకు కార్పోరేషన్‌లు, గ్రాస్‌రూట్ ఇన్నోవేటర్‌లు మరియు ఎకోసిస్టమ్ పార్టనర్‌లతో టి-వర్క్స్ సహకారం కొనసాగిస్తుంది” అని టి-వర్క్స్ సిఇఒ సుజయ్ కరంపురి చెప్పారు.

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *