Press "Enter" to skip to content

హైదరాబాద్‌లో 'ఖోప్రా మిఠాయి' అమ్మకందారులకు చేదు కాలం

హైదరాబాద్: చార్మినార్ వద్ద ఉన్న మహజరీన్ క్యాంప్‌లోని మహబూబ్ అలీ ఇంటికి వెళ్లే లేన్‌లో తాజాగా చేసిన స్వీట్‌ల సువాసన గాలిలో కలిసిపోతుంది.

ఇంటికి చేరుకున్నప్పుడు కొబ్బరి ముక్కలతో పాటు గోడకు ఆనుకుని ఉన్న ఎరుపు రంగు చతురస్రాకారపు ముక్కల నిలువు వరుసలను గమనించవచ్చు. ఇది ‘నారియాల్ కి మిఠై’ లేదా ‘ఖోప్రా మిఠై’, కొబ్బరి చూర్ణం ఉపయోగించి తయారు చేసిన స్వీట్, ఇది అందరూ ఇష్టపడతారు.

దశాబ్దాలుగా, పాత వీధుల్లో అమ్ముతున్నారు. నగరం, నారియల్ కి మిథాయ్ అనేది వయస్సుతో సంబంధం లేకుండా రుచి చూసే ఒక మిఠాయి. సాధారణంగా కొబ్బరికాయతో పాటుగా తినే స్వీట్‌ని విక్రయించడం ద్వారా అనేక వందల మంది జీవనోపాధి పొందుతున్నారు.

ప్రతిరోజూ తెల్లవారుజామున, స్వీట్‌ను తాజాగా తయారు చేసి విక్రయదారులకు విక్రయిస్తారు. దానిని వారి సైకిల్‌లపై లేదా పుష్కరాల మీద పోగు చేసి, పాత నగరంలోని వీధుల్లోకి ‘నారియాల్ కి మిఠై’ అని అరుస్తూ సాహసం చేస్తారు. నారియల్ కి మిథాయ్ యొక్క పాత వ్యాపారం యొక్క హెచ్చు తగ్గులు. “నేను నాలుగు దశాబ్దాలకు పైగా దానిలో ఉన్నాను మరియు మా నాన్న నుండి నేర్చుకున్నాను. ఏదైనా వ్యాపారంలో హెచ్చు తగ్గులు ఉంటాయి మరియు సమయం చెడ్డది అయితే, మేము వృత్తిని మార్చుకుంటాము మరియు మళ్లీ పునఃప్రారంభిస్తాము, ”అని అతను చెప్పాడు.

చాలా ఇతర ట్రేడ్‌ల మాదిరిగానే, కోవిడ్-10 మహమ్మారి ఈ మిఠాయి విక్రయాలను కూడా తాకింది. మహబూబ్ అలీ ఇలా అంటాడు, “తోడా లాక్‌డౌన్ సే పరేషన్ హువే. గత రెండేళ్లుగా కోవిడ్ కారణంగా ఎలాంటి వ్యాపారం జరగలేదు-10.”

అబిద్, ఖోప్రా మిథాయ్ విక్రేత ఫలక్‌నుమాలోని ఫాతిమానగర్‌లో గత రెండు దశాబ్దాలుగా వ్యాపారం కొనసాగుతోంది. “అయితే, కోవిడ్ కారణంగా ప్రజలు పరిశుభ్రత మరియు భద్రత గురించి భయపడుతున్నందున నేను ఒక సంవత్సరం క్రితం మరొక వ్యాపారానికి మారాను. ప్లాస్టిక్ గ్లోవ్స్ ధరించడం కూడా పెద్దగా సహాయం చేయలేదు, ”అని అతను గుర్తుచేసుకున్నాడు.

కొవిడ్- వ్యాపారాన్ని దెబ్బతీస్తే , నిత్యావసర వస్తువుల ధరల పెరుగుదల కూడా తన ప్రభావాన్ని చూపింది. గుల్జార్ హౌజ్‌కి చెందిన స్వీట్ విక్రేత ఒస్మాన్ ఘనీ ఇలా పేర్కొన్నాడు, “కొంతమంది ధర పెరగడం వల్ల దీనిని తయారు చేయడం మానేశారు. కోవిడ్ మరియు తదుపరి లాక్‌డౌన్ వ్యాపారాన్ని తీవ్రంగా ప్రభావితం చేసింది మరియు ఇప్పుడు ధరల పెరుగుదల బాధలను పెంచుతోంది. ”

అన్ని అసమానతలు ఉన్నప్పటికీ, నేటికీ నారియల్ కి మిథాయ్ ప్రత్యేకించి పిల్లల కోసం దాని ఆకర్షణను కొనసాగిస్తోంది. . ఎర్రటి రంగు మిఠాయితో చక్కగా అమర్చబడిన పుష్కరిణి, లేన్‌లోకి ప్రవేశిస్తున్నప్పుడు చుట్టూ పిల్లలు గుమికూడుతున్నారు.

మహబూబ్ చౌక్‌లో గడియారం రిపేర్ చేసే వ్యక్తి మొహమ్మద్ పర్వేజ్ తన బాల్యాన్ని గుర్తు చేసుకుంటూ ఇలా అన్నాడు, “ మేము దానిని కొన్ని అణాలకు కొనుగోలు చేసే చిన్ననాటి రోజులకు దానిని ఒక్కసారి చూడటం మిమ్మల్ని తీసుకెళ్తుంది. ఇప్పుడు రూ. 20.”

కోట్: గత రెండేళ్లలో కోవిడ్ కారణంగా ఎలాంటి వ్యాపారం జరగలేదు-10. – మహబూబ్ అలీ, స్వీట్ విక్రేత


ఇప్పుడు మీరు తెలంగాణ టుడేలో టెలిగ్రామ్ నుండి ఎంపిక చేసిన కథనాలను పొందవచ్చు ప్రతి రోజు. సబ్‌స్క్రయిబ్ చేయడానికి లింక్‌ని క్లిక్ చేయండి.

తెలంగాణా టుడే Facebook పేజీ మరియు Twitter ని అనుసరించడానికి క్లిక్ చేయండి .More from CharminarMore posts in Charminar »
More from HyderabadMore posts in Hyderabad »
More from Top SectionMore posts in Top Section »

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.