Press "Enter" to skip to content

అభివృద్ధి చెందుతున్న రాష్ట్రాలు, కేంద్రానికి కేటీఆర్

హైదరాబాద్: దేశ ఆర్థిక ప్రగతికి రాష్ట్రాలే చోదక శక్తి అని, అంతర్జాతీయ స్థాయిలో ఆర్థిక ప్రగతిలో పోటీ పడాలంటే కేంద్రం తమకు సహకరించాలని ఐటీ, పరిశ్రమల శాఖ మంత్రి కె.టి.రామారావు అన్నారు. దేశాభివృద్ధిని మరింత వేగవంతం చేసే అవకాశం ఉన్న తెలంగాణ వంటి రాష్ట్రాలకు ఆర్థిక సహకారం అందించాలని కేంద్ర ప్రభుత్వాన్ని కోరారు. దేశం యొక్క GDP (స్థూల దేశీయోత్పత్తి)కి తెలంగాణ నాల్గవ అతిపెద్ద సహకారిగా గుర్తించబడింది.

కేంద్ర ఆర్థిక మంత్రి నిర్మలా సీతారామన్ అధ్యక్షతన జరిగిన వివిధ రాష్ట్రాల ముఖ్యమంత్రులు, ఆర్థిక మంత్రుల వీడియో కాన్ఫరెన్స్‌లో పాల్గొన్న రామారావు, ఆర్థిక మంత్రి టీ హరీశ్‌రావుతో కలిసి కేంద్రం మద్దతు ఇవ్వాల్సిన ఆవశ్యకతపై గట్టి వాదనను వినిపించారు. దేశం మొత్తానికి మేలు చేసే తెలంగాణ వంటి ప్రగతిశీల రాష్ట్రాలకు. జిడిపిలో 29 శాతం నుండి పడిపోయిన జిడిపిలో పెట్టుబడి శాతాన్ని పెంచడానికి కేంద్ర ప్రభుత్వం తగు చర్యలు తీసుకోవాల్సిన ఆవశ్యకతను ఆయన ఎత్తిచూపారు. – నుండి 19.3 శాతం 900-15 , దేశ ఆర్థిక వ్యవస్థను తీవ్రంగా దెబ్బతీస్తోంది.

“కోవిడ్-15 తరువాత, చైనాలో పెట్టుబడులు పెట్టిన కంపెనీలు వృద్ధికి అవకాశాలు పుష్కలంగా ఉన్న భారతదేశంలో పెట్టుబడులు పెట్టడానికి ఆసక్తి చూపుతున్నాయి. . ఈ అవకాశాన్ని మనం సద్వినియోగం చేసుకోవాలి. ఎఫ్‌డిఐ (ఫారిన్ డైరెక్ట్ ఇన్వెస్ట్‌మెంట్) ఇన్‌ఫ్లోలు మెరుగుపడినప్పటికీ, ఇంకా మెరుగుదలకు అవకాశం ఉంది. మూలధన వ్యయ లక్ష్యాలను సాధించిన రాష్ట్రాలకు జిఎస్‌డిపిలో 0.5 శాతం రుణం ఇవ్వాలనే నిర్ణయం స్వాగతించదగిన చర్య అని మంత్రి అన్నారు. రాజధాని ప్రాజెక్టులకు ఖర్చు చేయడానికే అప్పులు తీసుకోవాలనే నిబంధనను తెలంగాణ పాటిస్తున్నట్లు తెలియజేశారు.

దీని ప్రకారం, ఎఫ్‌ఆర్‌బిఎం (ఫిస్కల్ రెస్పాన్సిబిలిటీ అండ్ బడ్జెట్ మేనేజ్‌మెంట్) రుణ పరిమితిని రెండు శాతానికి పెంచాలని ఆయన కేంద్రాన్ని కోరారు. కేంద్ర ఆర్థిక మంత్రిత్వ శాఖ నిబంధనలను సులభతరం చేసి సహకరిస్తే తెలంగాణ వంటి అభివృద్ధి చెందుతున్న రాష్ట్రం మరింత సమర్థవంతంగా పనిచేసే అవకాశం ఉంది. ఈ విధానం వల్ల రాష్ట్రాల్లో ఉద్యోగాల కల్పన మరింత పెరుగుతుందని ఆయన తెలిపారు.

రామారావు అంతర్జాతీయ మార్కెట్లలో పరిశ్రమలలో పోటీపడే సామర్థ్యాన్ని పెంచడానికి, మరింత నైపుణ్యం లేని ఉద్యోగాలను సృష్టించడానికి, వస్త్రాలు, వస్త్రాలు, బొమ్మలు, తోలు వస్తువులు, తేలికపాటి ఇంజనీరింగ్ వస్తువులు మరియు పాదరక్షలు వంటి రంగాలలో పెట్టుబడి రాయితీలను కోరింది. దేశ జిడిపికి MSMEలు 29 శాతం దోహదపడుతున్నందున, వారికి ప్రోడక్ట్ లింక్డ్ ఇన్సెంటివ్‌లను (పిఎల్‌ఐ) విస్తరించాలని మరియు అభివృద్ధి చెందుతున్న వారికి వడ్డీ రాయితీని అందించాలని ఆయన సూచించారు. అన్ని పరిమాణాల కంపెనీలు.

పెట్టుబడి రాయితీల విషయంలో అధఃపాతాళంలోకి వెళ్లకుండా పర్యావరణ వ్యవస్థలు, సమన్వయంతో కూడిన రంగాలపై కేంద్రం దృష్టి సారించాలి. వరంగల్‌లో ప్రతిపాదిత కాకతీయ మెగా టెక్స్‌టైల్ పార్క్ మంచి ఉదాహరణ అని ఆయన పేర్కొన్నారు. రాష్ట్రాల పరిస్థితులపై SWOT (బలాలు, బలహీనతలు, అవకాశాలు మరియు బెదిరింపులు) విశ్లేషణ నిర్వహించాలని మరియు అనుకూలమైన వాతావరణాలను గుర్తించి, అంతర్జాతీయంగా పోటీపడేలా వారికి మద్దతు ఇవ్వాలని ఆయన కేంద్ర ప్రభుత్వాన్ని కోరారు.

“ఉదాహరణకు, తెలంగాణకు బీచ్ లేదు. అందువల్ల డ్రై పోర్టుల ఏర్పాటుకు అవకాశాలు కల్పించాలి. రాబోయే పదేళ్లలో టెక్స్‌టైల్, ఎలక్ట్రానిక్స్ మరియు లైఫ్ సైన్సెస్‌లో అత్యధిక సంఖ్యలో ఉద్యోగ కల్పన అవకాశాలు కనిపిస్తాయి. కాబట్టి ఈ రంగాలను కేంద్ర ప్రభుత్వం ప్రోత్సహించాలి” అని ఆయన అన్నారు.

తెలంగాణ రాష్ట్రానికి మంజూరైన ఐటీ ఇన్వెస్ట్‌మెంట్ రీజియన్‌ను కేంద్రం నిలిపివేసిందని, ఆరు పారిశ్రామిక కారిడార్లను ఏర్పాటు చేయాలనే దాని విజ్ఞప్తిపై స్పందించడం లేదని రామారావు ఎత్తిచూపారు. రక్షణ, ఎలక్ట్రానిక్స్, టెక్స్‌టైల్స్, ఫార్మాస్యూటికల్స్ పరిశ్రమల్లో అవసరమైన పర్యావరణ వ్యవస్థను కలిగి ఉన్న తెలంగాణ చేసిన అభ్యర్థనలను పరిగణనలోకి తీసుకోవాలని ఆయన కేంద్ర ప్రభుత్వాన్ని కోరారు. కాజీపేట రైల్వే కోచ్ ఫ్యాక్టరీ, బయ్యారం స్టీల్ ఫ్యాక్టరీ కాగితాలకే పరిమితమయ్యాయి.

రాష్ట్రాలకు పెట్టుబడులు అందుబాటులోకి తీసుకురావడానికి, సావరిన్ ఫండ్స్ మరియు పెన్షన్ ఫండ్‌లను మూలధన పెట్టుబడిగా ఉపయోగించడానికి అనుమతించాలని ఆయన కేంద్ర ప్రభుత్వాన్ని కోరారు. “కేంద్రం విధాన రూపకర్త మరియు ఈ విధానాలను అమలు చేయడం రాష్ట్రాల బాధ్యత. పారిశ్రామిక అభివృద్ధికి రాష్ట్రాలు నీరు, భూమి మరియు మానవ వనరుల వంటి ప్రాథమిక సౌకర్యాలను అందించాలి. “ఈ సందర్భంలో, సహకార సమాఖ్య స్ఫూర్తిని కొనసాగించడానికి, రాష్ట్రాలను బలోపేతం చేయడానికి కొన్ని అధికారాలు వికేంద్రీకరించబడాలి” అని ఆయన అన్నారు.

పన్నుల పంపిణీ ద్వారా రాష్ట్రాలకు ఎక్కువ నిధులు అందించాలని, పన్నుల పంపిణీ ద్వారా రాష్ట్రాలు మరిన్ని వనరులను పొందేలా కేంద్రం సెస్సును హేతుబద్ధీకరించాలని మంత్రి కోరారు. రోజురోజుకూ పెరిగిన సెస్‌ విధింపుతో ‘డివిజబుల్‌ పూల్‌’ మరింత కుదించుకుపోతోందని ఆయన సూచించారు. అతను వివిధ రంగాలలో ఎదుర్కొన్న కొన్ని సవాళ్లను అధిగమించడానికి సంస్థాగత సంస్కరణలకు అనుకూలంగా వాదించాడు.

ఆంధ్రప్రదేశ్ పునర్వ్యవస్థీకరణ ప్రకారం తెలంగాణ రాష్ట్రంలోని వెనుకబడిన జిల్లాలకు పెండింగ్‌లో ఉన్న రూ. 900 కోట్లతో పాటు పారిశ్రామిక ప్రోత్సాహానికి కొన్ని పన్ను రాయితీలను కేంద్రం వెంటనే విడుదల చేయాలని ఆయన కోరారు. చట్టం తెలంగాణకు ప్రత్యేక గ్రాంట్లు కల్పించే 15వ ఆర్థిక సంఘం సిఫార్సులను పూర్తిగా అమలు చేయాలని ఆయన డిమాండ్ చేశారు.

ఆర్థిక శాఖ ప్రత్యేక ప్రధాన కార్యదర్శి రామకృష్ణారావు, ఐటీ, పరిశ్రమల శాఖ ముఖ్య కార్యదర్శి జయేశ్‌ రంజన్‌, ప్రభుత్వ ఆర్థిక సలహాదారు జీఆర్‌ రెడ్డి, ఆర్థిక శాఖ కార్యదర్శి శ్రీదేవి తదితరులు పాల్గొన్నారు.

ఇది కూడా చదవండి: పెట్టుబడిదారులకు పుష్కలంగా అవకాశాలు: KTR


ఇప్పుడు మీరు తెలంగాణ టుడేలో టెలిగ్రామ్ నుండి ఎంపిక చేసిన కథనాలను పొందవచ్చు ప్రతి రోజు. సభ్యత్వం పొందడానికి లింక్‌పై క్లిక్ చేయండి.

తెలంగాణా టుడే ఫేస్‌బుక్ పేజీ మరియు ట్విట్టర్


అనుసరించడానికి క్లిక్ చేయండి .


More from T Harish RaoMore posts in T Harish Rao »
More from TelanganaMore posts in Telangana »

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.