Press "Enter" to skip to content

అభిప్రాయం: బెంగాల్ సీపీఐ(ఎం) మరియు కాంగ్రెస్ డైలమా

ద్వారా అర్నాబ్ సేన్ శర్మ

కమ్యూనిస్ట్ పార్టీ ఆఫ్ ఇండియా-మార్క్సిస్ట్ (CPI-M) యొక్క అత్యున్నత నిర్ణయాధికార సంస్థ సెంట్రల్ కమిటీ (CC), ఇటీవల తన సమీక్ష నివేదికను విడుదల చేసింది. కేరళ, పశ్చిమ బెంగాల్, తమిళనాడు, పుదుచ్చేరి మరియు అస్సాం అసెంబ్లీ ఎన్నికలు. 11-పేజీ పత్రం ఆగస్టు 6-8, 2016 మధ్య CC యొక్క చర్చల ప్రతిధ్వని. ఈ రాష్ట్రాలన్నింటిలో, దాని పూర్వపు కంచుకోట పశ్చిమ బెంగాల్‌పై చర్చ ముఖ్యమైనది. CC బెంగాల్‌లో పార్టీ పనితీరు “వినాశకరమైనది” అని పేర్కొంది మరియు ఈ పరాజయానికి దోహదపడిన కొన్ని ప్రధాన సమస్యలైన భూమి సమస్యపై పార్టీ స్థానం, మాస్ బేస్ క్షీణత, సంయుక్త మోర్చా, అధికార వ్యతిరేకతను ఎక్కువగా అంచనా వేయడం వంటి వాటిని సున్నా చేసింది. తృణమూల్ కాంగ్రెస్ (TMC) మరియు రాజకీయాల్లో కుడివైపు మార్పు.

స్వాతంత్ర్యం వచ్చిన తర్వాత, కొత్తగా ఎన్నికైన అసెంబ్లీ కమ్యూనిస్టు ప్రాతినిధ్యం లేకుండా ప్రమాణం చేయడం ఇదే తొలిసారి. 2011 పంచాయతీ ఎన్నికలతో ప్రారంభమైన సీపీఐ(ఎం)కి ప్రజాభిమానం క్షీణించడం అసెంబ్లీలో క్లైమాక్స్‌కు చేరుకుంది. ఎన్నికలలో పార్టీ దెబ్బకొట్టింది. రాష్ట్రంలో సీపీఐ(ఎం) అస్తిత్వ సంక్షోభాన్ని ఎదుర్కొంటోంది. రాష్ట్రంలో “పార్టీ-సమాజాన్ని” విజయవంతంగా స్థాపించిన ఒకప్పుడు శక్తివంతమైన బెంగాల్ సిపిఐ(ఎం) రాష్ట్ర రాజకీయాల ప్రధాన స్రవంతి కథనం నుండి ఎలా కనుమరుగైంది?

సైద్ధాంతిక అస్థిరత

పోల్ అపజయం కోసం CC కొన్ని సూక్ష్మ-థీమ్‌లను గుర్తించినప్పటికీ, మరింత గుర్తించబడిన మరియు నిరంతర థీమ్‌లు దాని సైద్ధాంతిక అస్థిరత మరియు అసమంజసమైన పిడివాదం. కాంగ్రెస్‌తో సీపీఐ(ఎం) ఎపిసోడిక్ హాబ్‌నాబింగ్ దాని అద్భుతమైన ఉదాహరణలలో ఒకటి. జాతీయంగా అయినా, రాష్ట్రంలో అయినా కాంగ్రెస్‌తో ఎప్పుడు పొత్తు పెట్టుకున్నా అది విలవిలలాడింది.

పశ్చిమ బెంగాల్‌లో 1970-నుండి సీపీఐ(ఎం) అధికారంలో ఉంది. . 1970లో, మమతా బెనర్జీ నేతృత్వంలోని TMC-కాంగ్రెస్‌చే రాజకీయ తుఫానులో అధికారం నుండి తొలగించబడింది. కూటమి. TMC అధికారంలోకి రావడంతో, బెంగాల్‌లో అధికారం కోసం మమత దశాబ్దాల తపనను అది గ్రహించింది. కాంగ్రెస్‌కు, మూడు దశాబ్దాల తర్వాత ఆ పార్టీ రాష్ట్రంలో అధికారాన్ని రుచి చూడగలిగింది. కానీ వెంటనే ఇద్దరూ ఒకరికొకరు కబుర్లు చెప్పుకోవడం ప్రారంభించారు. తదనంతరం, కేంద్రంలోని కాంగ్రెస్ నేతృత్వంలోని యుపిఎ-2 ప్రభుత్వంలో భాగస్వామి అయిన టిఎంసిగా 2011 ఇద్దరూ విడిపోయారు. , రిటైల్ రంగంలో ఎఫ్‌డిఐని అనుమతించే నిర్ణయాన్ని నిరసిస్తూ సంకీర్ణం నుండి వాకౌట్ చేసింది.

ఈ పతనం TMCని సీపీఐ(ఎం) మరియు కాంగ్రెస్ రెండింటికీ అడ్డగోలుగా తెచ్చింది. 2016 అసెంబ్లీ ఎన్నికలకు ముందు, పార్టీల స్థానిక యూనిట్లు సందేహాస్పదంగా ఉన్నప్పటికీ ఎన్నికలకు ముందు పొత్తు పెట్టుకోవాలని నిర్ణయించుకున్నాయి. పార్టీల జాతీయ నాయకత్వం. కూటమి 2016 సాధారణ ఎన్నికల ఎన్నికల అంకగణితంపై ఆధారపడింది, ఇక్కడ రెండు పార్టీలు సంచితంగా పోల్ చేశాయి 30.7%. టీఎంసీ అఖండ విజయం సాధించడంతో సమీకరణం ఘోరంగా విఫలమైంది. 2011లో, CPI(M) రాష్ట్రంలో ప్రధాన ప్రతిపక్షంగా నిలవగలిగింది. .1% ఓట్ షేర్, కానీ, , పార్టీ మాత్రమే సాక్షిగా 2011 % ఓట్ల శాతం క్షీణించింది కానీ ప్రాథమిక ప్రతిపక్ష హోదాను కూడా కోల్పోయింది.

చెకర్డ్ పాస్ట్

రాష్ట్రంలో సీపీఐ(ఎం), కాంగ్రెస్‌లు గతాన్ని పంచుకున్నాయి. రెండు పార్టీలు 1970ల ద్వారా ఒకరినొకరు దుర్మార్గంగా ఎదుర్కొన్నాయి, కార్యకర్తలలో మరియు సానుభూతిపరులలో చెరగని మచ్చలు ఉన్నాయి. వైపులా. CPI(M) యొక్క ఓటు, క్యాడర్ ఆధారిత పార్టీ అయినందున, ఎక్కువగా కాంగ్రెస్‌కు బదిలీ చేయబడినప్పటికీ, వైస్ వెర్సా స్థిరంగా జరగలేదు. ఇది కాంగ్రెస్‌కు గణనీయంగా ప్రయోజనం చేకూర్చింది – ఆ పార్టీ సీపీఐ(ఎం) కంటే ఎక్కువ సీట్లు గెలుచుకుంది మరియు రాష్ట్రంలో కొత్త ప్రతిపక్ష నేతగా అవతరించింది.

అయినప్పటికీ, ఈ కూటమిని సజీవంగా ఉంచాలని బెంగాల్ సీపీఐ(ఎం) నిర్ణయించుకుంది. సీట్ల పంపకంపై సీపీఐ(ఎం)-కాంగ్రెస్‌ల మధ్య చర్చలు విఫలమైనందున ఇది 2016 సార్వత్రిక ఎన్నికల్లో జరగలేదు. రెండు పార్టీలు అద్భుతంగా ఆడాయి. సీపీఐ(ఎం) ఏ స్థానంలోనూ విజయం సాధించలేకపోయింది మరియు కేవలం 6.3% ఓట్లను మాత్రమే పొందింది. 2014 ఎన్నికలు రాష్ట్ర రాజకీయ దృశ్యంలో

TMCకి ప్రధాన సవాలుగా ఉన్న BJP యొక్క ఉల్క పెరుగుదలను గుర్తించాయి. సీట్లు 32.26% ఓట్ షేర్). కాంగ్రెస్ మరియు సీపీఐ(ఎం) రెండూ ఆచరణీయమైన ప్రత్యామ్నాయాన్ని అందించడంలో విఫలమవడంతో, బీజేపీ క్షణికావేశంలో ప్రతిపక్ష స్థలాన్ని చేజిక్కించుకుంది.

2016 అసెంబ్లీ ఎన్నికలలో, CPI(M) మరియు కాంగ్రెస్ మరోసారి చేతులు కలిపాయి, ఎన్నికలకు ముందు కూటమి, సంయుక్త మోర్చా ఏర్పాటు . ఈసారి వివాదాస్పద అంశం ఇండియన్ సెక్యులర్ ఫ్రంట్ (ISF), ఫర్ఫురా షరీఫ్ పుణ్యక్షేత్రం యొక్క మతగురువు అబ్బాస్ సిద్ధిఖీ నేతృత్వంలోని రాజకీయ సంస్థ. ISFతో సీట్ల పంపకాల సూత్రంతో కాంగ్రెస్ సంతృప్తి చెందలేదు మరియు ఆ కూటమి తమ లౌకిక స్వభావానికి దెబ్బ అని నిరూపిస్తుందని పార్టీలో చాలా మంది నమ్ముతున్నారు. సిపిఐ(ఎం) ఐఎస్‌ఎఫ్‌ని లౌకిక రాజకీయ ఫ్రంట్‌గా అభివర్ణించినప్పటికీ, వాస్తవానికి, ఆ పార్టీ యొక్క ఆచార మెలికలు తిరిగిన సమర్థన ఓటర్లలో ప్రతిధ్వనిని పొందలేకపోయింది. CPI(M) ఓట్ల శాతం 4%కి పడిపోయింది మరియు అది ఒక్క సీటు కూడా గెలుచుకోలేకపోయింది.

ప్రాబ్లమ్ ఎట్ కోర్

కాంగ్రెస్ ప్రశ్న CPI(M)కి ఇటీవలిది కాదు మరియు దాని ఆవిర్భావం యొక్క ప్రధాన అంశంగా ఉంది. . అనేక సైద్ధాంతిక విభేదాలతో CPIలో “సంప్రదాయ” కుడి మరియు “రాడికల్” వామపక్షాల మధ్య ఘర్షణ పెరిగినప్పుడు, BT రణదివే నేతృత్వంలోని వామపక్షాలు విడిపోయి CPI(M)గా ఏర్పడ్డాయి. రణదివే వర్గం నెహ్రూ మరియు కాంగ్రెస్‌పై విపరీతమైన విమర్శలు చేసింది. జాతీయ బూర్జువా వర్గానికి మద్దతు ఇవ్వాలని నిర్ణయించుకున్న CPI వలె కాకుండా, CPI(M) పారిశ్రామిక శ్రామికులు మరియు రైతులను విప్లవానికి ప్రముఖ ఏజెంట్లుగా పరిగణించింది.

అయితే చివరిలో యునైటెడ్ ఫ్రంట్ ప్రభుత్వాలను ఏర్పాటు చేయడానికి భూస్వాములు మరియు గ్రామీణ ధనవంతుల ప్రయోజనాలకు ప్రాతినిధ్యం వహిస్తున్న కాంగ్రెస్ నుండి విడిపోయిన బంగ్లా కాంగ్రెస్‌తో CPI(M) చేతులు కలిపినప్పుడు పరిస్థితులు మారిపోయాయి 696లు. ఈ విరుద్ధమైన వర్గ ప్రయోజనాల కలయిక మరియు సంకీర్ణ రాజకీయాల బలవంతం సీపీఐ(ఎం)ని వారు మొదట ప్రాతినిధ్యం వహించడానికి ఎంచుకున్న సామాజిక పునాదికే శత్రుత్వం కలిగిస్తుంది, ఇది తీవ్రమైన రైతు తిరుగుబాటు అయిన ‘నక్సల్బరీ ఆందోళన’ను పార్టీ అణచివేయడం ద్వారా స్పష్టంగా తెలుస్తుంది. చివరిలో 931 సిలిగురి సబ్-డివిజన్‌లోని గ్రామీణ ప్రముఖులకు వ్యతిరేకంగా. ప్రముఖ మార్క్సిస్ట్ చరిత్రకారుడు ఎరిక్ హాబ్స్‌బామ్ సముచితంగా ఇలా పేర్కొన్నాడు, “అధికారంలో ఉన్న కమ్యూనిజం యొక్క వైరుధ్యం ఏమిటంటే అది సంప్రదాయవాదం”.

CPI(M) ప్రధాన కార్యదర్శి సీతారాం ఏచూరి తరచుగా మార్క్సిజాన్ని వివరించడానికి “నిర్దిష్ట పరిస్థితుల యొక్క నిశ్చల విశ్లేషణ” అనే పదబంధాన్ని ఉపయోగిస్తారు. వ్యక్తీకరణకు అర్థం, మార్క్సిస్ట్‌గా ఉండాలంటే, మారుతున్న పరిస్థితులతో ఒకరి దృక్పథాన్ని మార్చుకోవాలి. నేడు, బెంగాల్ CPI(M) కొన్ని ప్రధాన “రియాక్షనరీ” బూర్జువా శక్తుల కంటే దాని దృక్పథంలో మరింత స్థితిస్థాపకత మరియు ఉన్నతవర్గం. ఒకప్పుడు అట్టడుగు వర్గాల్లో ఉద్యమాలకు పేరుగాంచిన సీపీఐ(ఎం) ఇప్పుడు సబాల్టర్న్ రియాలిటీతో ముడిపడి ఉంది.

పార్టీ సైద్ధాంతిక మరియు సంస్థాగత రెండింటిలోనూ తీవ్రమైన మార్పులకు లోనవుతుంది మరియు ఈ ప్రక్రియలో వామపక్ష సామాజిక-ఆర్థిక విధానాలకు తగినట్లుగా ప్రజాకర్షక-బూర్జువా శక్తుల నుండి విశిష్టంగా గుర్తించదగిన ఆచరణీయమైన మరియు నియోటెరిక్ “ఎడమ-ప్రత్యామ్నాయ” కథనాన్ని రూపొందించడం చాలా కీలకం. అధికారాన్ని ఏకీకృతం చేయడానికి. అలా చేయడంలో విఫలమైతే, CPI(M) క్రమంగా మరుగున పడిపోతుంది మరియు దేశ రాజకీయ DNAలో ఇమిడి ఉన్న వామపక్ష రాజకీయ స్థలాన్ని ప్రజావాదులు లేదా మరింత తీవ్రమైన వామపక్ష శక్తులు స్వాధీనం చేసుకుంటాయి.

(రచయిత పబ్లిక్ పాలసీలో పరిశోధకుడు, పీపుల్స్ పల్స్, హైదరాబాదులో ఉన్న రాజకీయ పరిశోధనా సంస్థ)
ఇప్పుడు మీరు తెలంగాణ టుడేలో టెలిగ్రామ్

నుండి ఎంపిక చేసిన కథనాలను పొందవచ్చు. ప్రతి రోజు. సభ్యత్వం పొందడానికి లింక్‌ని క్లిక్ చేయండి.

తెలంగాణ టుడే 724871 Facebook పేజీ మరియు అనుసరించడానికి క్లిక్ చేయండి ట్విట్టర్ .

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.