Press "Enter" to skip to content

పాత నగరంలో చరిత్రను పునరుద్ధరిస్తోంది

హైదరాబాద్: ఐకానిక్ చార్మినార్‌కు వివిధ వైపులా ఉన్న చారిత్రాత్మక ప్రాముఖ్యత కలిగిన స్మారక చిహ్నాలు పాత నగరంలో పునరుద్ధరణ పనుల శ్రేణిని చేపట్టడంతో అధికారులు కొత్త జీవితాన్ని పొందుతున్నారు.

కలి కమాన్ వద్ద పనులు ప్రారంభించడానికి శరవేగంగా జరుగుతున్నాయి. “పగుళ్లను పూరించడానికి మరియు నిర్మాణాన్ని శుభ్రపరిచిన తర్వాత మరమ్మతులు చేయడానికి ప్రత్యేక మోర్టార్ ఉపయోగించబడుతుంది. ప్లాస్టర్ పనులు పూర్తయ్యాక, తాజా పెయింట్ కోటు ఇవ్వబడుతుంది, ”అని ఒక అధికారి తెలిపారు. ప్రాజెక్ట్ ఖర్చు సుమారు రూ. 1. కోట్లు. మూడు ఇతర ఆర్చ్‌లు గతంలో పునరుద్ధరించబడ్డాయి.

చార్ కమాన్ (నాలుగు ఆర్చ్‌లు – ఉత్తరాన మచ్లీ కమాన్, దక్షిణాన చార్మినార్ కమాన్, పశ్చిమాన కమాన్-ఎ-సెహర్-బాటిల్ మరియు తూర్పు కాళీ కమాన్), నిలబడి మీటర్ల పొడవు, సుల్తాన్ హయాంలో మధ్యలో గుల్జార్ హౌజ్ నుండి సమాన దూరంలో నిర్మించబడ్డాయి. ముహమ్మద్ కులీ.

షా-అలీ-బండా క్లాక్ టవర్. ఫోటో: ఆనంద్ ధర్మాన
అధికారులు ఓవర్‌లో పునరుద్ధరణ పనులను కూడా ప్రారంభించారు 10-ఏళ్ల రాజా రాయ్ రాయన్ దేవ్డీ గడియాల్, షా-అలీ-బండా క్లాక్ టవర్‌గా ప్రసిద్ధి చెందింది. టవర్‌పై ఉన్న అడవి వృక్షసంపద శుభ్రం చేయబడింది మరియు తాజా పెయింట్‌తో తుది కోటు వేయడానికి ముందు నిర్మాణంలో పగుళ్లు మరియు అంతరాలను పూరించడానికి పనులు జరుగుతున్నాయి. ఒకసారి పూర్తి చేసిన తర్వాత అది రిఫ్రెష్ లుక్‌ను అందిస్తుంది. పెద్ద గడియారాన్ని సరిచేయడానికి కూడా ప్రణాళికలు ఉన్నాయి.

ఫోటో: ఆనంద్ ధర్మాన
పాతేర్‌గట్టి స్ట్రెచ్‌ ముఖద్వారం పునరుద్ధరణ పనులు కూడా అధికారులు చేపట్టడంతో పాటు పనులకు భారీ శంకుస్థాపనలు చేశారు. రాతితో నిర్మించిన భవనానికి రంగులు, సిమెంట్ గోడలు, ప్లాస్టర్లు వేసిన వ్యాపారులు మార్పులు చేయడంతో పాటు నిర్మాణంలో రంధ్రాలు చేసి పేరు బోర్డులు అతికించడంతో తారుమారైంది.

“పైకప్పు మరియు గోడలలో లీకేజీలు మొదట పరిష్కరించబడతాయి మరియు అవసరాల ఆధారంగా పునరుద్ధరణ పనులు చేపట్టబడతాయి” అని ఒక అధికారి తెలిపారు. ప్రాజెక్ట్ వ్యయం దాదాపు రూ. 6 కోట్లు.

ఇప్పుడు మీరు తెలంగాణ టుడే నుండి ఎంపిక చేసిన కథనాలను పొందవచ్చు టెలిగ్రామ్ ప్రతిరోజూ. సభ్యత్వం పొందడానికి లింక్‌పై క్లిక్ చేయండి.

తెలంగాణా టుడే Facebook పేజీ మరియు ని అనుసరించడానికి క్లిక్ చేయండి ట్విట్టర్ .


More from CharminarMore posts in Charminar »
More from HyderabadMore posts in Hyderabad »
More from Top SectionMore posts in Top Section »

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.