Press "Enter" to skip to content

పెద్ద పిల్లులను రక్షించడానికి అన్ని చర్యలు తీసుకోవడం: PCCF R శోబా

వరంగల్: ములుగు జిల్లాలోని ఏటూరునాగారం వన్యప్రాణుల అభయారణ్యంలోని అడవిలో ఇటీవల ఒక పులిని వేటాడటం భూపాలపల్లి, ములుగు, వరంగల్, అటవీ ప్రాంతాలలోకి ప్రవేశిస్తున్న పులుల రక్షణపై చాలా ఆందోళన కలిగించింది. ఛత్తీస్‌గఢ్‌లోని ఇంద్రావతి నేషనల్ పార్క్‌లో భాగమైన ఇంద్రావతి టైగర్ రిజర్వ్ (ITR) నుండి మహబూబాబాద్ మరియు కొత్తగూడెం జిల్లాలు.

అటవీ శాఖ అధికారుల పనితీరుపై వన్యప్రాణి ప్రేమికులు మరియు పర్యావరణవేత్తలు విమర్శిస్తున్నారు. తెలంగాణ ఈనాడు , PCCF (HoFF) మరియు వైల్డ్‌లైఫ్ వార్డెన్, తెలంగాణకు ప్రత్యేక ఇంటర్వ్యూలో, R శోభ మాట్లాడుతూ పెద్ద పిల్లులు మరియు ఇతర వన్యప్రాణులను రక్షించడానికి అన్ని చర్యలు తీసుకుంటున్నట్లు చెప్పారు. ప్రాంతంలో. “మేము వన్యప్రాణుల కదలికను క్రమం తప్పకుండా ట్రాక్ చేస్తున్నాము,” ఆమె చెప్పింది.

ప్ర: పూర్వపు వరంగల్ జిల్లాలో పులుల ఆవాసాలను బలోపేతం చేయడానికి అటవీ శాఖ తగినంతగా చేయలేదనే ఆరోపణపై మీ స్పందన ఏమిటి?
నివాస మెరుగుదల నిరంతర ప్రక్రియ మరియు ఇది రాష్ట్రవ్యాప్తంగా అన్ని రక్షిత ప్రాంతాలు (PA) మరియు టైగర్ రిజర్వ్‌లలో విస్తృతంగా తీసుకోబడింది. ఉదాహరణకు, కవల్ టైగర్ రిజర్వ్ (కేటీఆర్), అమరాబాద్ టైగర్ రిజర్వ్ (ATR) మరియు ఇతర PA లలో కారిడార్‌లో నివాస మెరుగుదల విస్తృతంగా తీసుకోబడింది. నీటి వనరులను అందించడం, మెరుగైన మేత లభ్యత, సహజ గడ్డి భూముల అభివృద్ధి వంటి పనులు చేపట్టారు. ఒక్క ములుగు జిల్లాలోనే, 300 ఎకరాలలో 2021- గడ్డి భూములు అభివృద్ధి చేయబడ్డాయి . అదేవిధంగా, అసహ్యకరమైన కలుపు మొక్కలను తొలగించడం అనేది ఆవాసాలను మెరుగుపరిచే మరొక పద్ధతి. ములుగులో, 1, 000 ఎకరాలలో స్థానిక రకాల పునరుత్పత్తి మెరుగుదల మరియు సహజ అటవీ అభివృద్ధిని మెరుగుపరచడానికి అసహ్యకరమైన కలుపు మొక్కల తొలగింపు చేపట్టబడింది. ఈ దశలతో పాటు, వేటాడే స్థావరాన్ని మెరుగుపరచడం కోసం, PA లలో సహజ గడ్డి భూములను మెరుగుపరచడానికి స్థానిక రుచికరమైన గడ్డి విత్తనాల ప్రసారం తీసుకోబడింది. ప్రత్యక్ష దృశ్యాలు, సంకేతాలు మరియు జంతువుల కెమెరా ట్రాప్ చిత్రాలలో మెరుగుదల చూడవచ్చు. ఇంకా, నీటి రంధ్రాలు, ‘చెలమలు’, సాసర్లు, చెక్‌డ్యామ్‌లు, మినీ పెర్కోలేషన్ ట్యాంకులు (PT లు) మొదలైనవి సంతృప్త ప్రాతిపదికన తీసుకోబడుతున్నాయి. మొత్తం జిల్లాను 3 × 3 కిమీ గ్రిడ్‌గా విభజించారు మరియు జంతువులను తీర్చడానికి గ్రిడ్‌లో కనీసం ఒక వాటర్ పాయింట్ ఉండేలా చూసుకున్నారు. ఈ ప్రయత్నాల కారణంగా, దాదాపు రెండు దశాబ్దాల తర్వాత పులులు తమ మునుపటి శ్రేణికి తిరిగి వస్తున్నాయి. కానీ గోతి కోయలు (గుత్తికోయ) నేరం పొంగి ప్రవహించే ప్రవాహాలు మరియు పులిని ట్రాక్ చేయడానికి ప్రకృతి అంశాలు ధైర్యంగా పనిచేసిన సిబ్బంది యొక్క అంకితభావం, అవిశ్రాంతమైన మరియు సంఘటిత ప్రయత్నాలకు తీవ్రమైన దెబ్బ తగిలింది.

ప్ర: నివృత్తి ఉచ్చులు, వలలను తిరిగి పొందడానికి పర్యవేక్షణ వ్యవస్థ ఏమిటి?
అటవీ మరియు వన్యప్రాణుల రక్షణ తీవ్రంగా పరిగణించబడుతుంది. బీట్ తనిఖీలు షెడ్యూల్ చేయబడతాయి మరియు పెట్రోల్ కదలికలను ఫారెస్ట్ రేంజ్ ఆఫీసర్ (FRO లు) క్రమం తప్పకుండా పర్యవేక్షిస్తారు. గోతి కోయ ఆవాసాలలో పోలీసులు మరియు అటవీ అధికారులు సంయుక్తంగా కార్డన్ మరియు శోధన కార్యకలాపాలు నిర్వహిస్తారు. కుగ్రామాలు ఉచ్చులు, ఉచ్చులు మరియు విల్లుల కోసం శోధించబడతాయి మరియు ఫిరాయింపుదారులను నిరోధించడానికి బహిరంగంగా నాశనం చేయబడతాయి. మరోవైపు, రోజువారీ పర్యవేక్షణ యంత్రాంగం అమలులో ఉంది మరియు పులుల ప్రతి కదలిక ప్రతిరోజూ పగ్ మార్కులు మరియు కెమెరా ట్రాప్ (CT) చిత్రాల ద్వారా సంగ్రహించబడుతుంది. ఉదాహరణకు, కావల్ టైగర్ రిజర్వ్‌లో మాత్రమే, మొత్తం 62 CT లు పర్యవేక్షణ కోసం ఉంచబడతాయి మరియు 120 పగ్‌మార్క్ ఇంప్రెషన్ ప్యాడ్‌లు (PIP) పర్యవేక్షణలో ఉన్నాయి. అన్ని నీటి రంధ్రాలు ప్రతిరోజూ తనిఖీ చేయబడతాయి. అన్ని బేస్ క్యాంప్ వాచర్లు లేదా యాంటీ-పోచింగ్ స్క్వాడ్స్ ఫుట్ పెట్రోలింగ్ మరియు వ్యవసాయ క్షేత్రాల చుట్టూ ఉచ్చులు, ఉచ్చులు మరియు విద్యుత్ కంచెలను తనిఖీ చేసి వాటిని స్వాధీనం చేసుకోండి. అతిక్రమణదారులపై కూడా కేసులు బుక్ చేయబడ్డాయి.

ప్ర: పులుల రక్షణపై ప్రజలలో అవగాహన కల్పించడానికి అటవీ శాఖ తగినంతగా ప్రయత్నాలు చేయడం లేదనే భావన ఉంది. మీ స్పందన ఏమిటి?
అది తప్పు. మేము నిజంగా సెన్సిటైజేషన్ ప్రచారాలను చేపడుతున్నాము. ప్రజలు ఇప్పుడు స్థానిక అటవీ సిబ్బందికి వన్యప్రాణుల కదలిక సంకేతాలను నివేదిస్తున్నారు. పాఠశాల పిల్లల కోసం వన దర్శిని కార్యక్రమాలు చాలా సంవత్సరాలుగా చురుకుగా చేపట్టబడ్డాయి కానీ మహమ్మారి కారణంగా దానిని పాజ్ చేయాల్సి వచ్చింది. గ్రామాలలో పోస్టర్లు, సమావేశాలు మరియు సమీప గ్రామాలలో పులుల కదలికలను హెచ్చరించడం ద్వారా ప్రత్యేకంగా ప్రజలకు అవగాహన కల్పిస్తారు.


ఇప్పుడు మీరు తెలంగాణ టుడే టెలిగ్రామ్ నుండి ఎంచుకున్న కథలను పొందవచ్చు ప్రతి రోజు. సభ్యత్వం పొందడానికి లింక్‌పై క్లిక్ చేయండి.

తెలంగాణ టుడే Facebook పేజీ మరియు Twitter ని అనుసరించడానికి క్లిక్ చేయండి .


More from MuluguMore posts in Mulugu »

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *