Press "Enter" to skip to content

అభిప్రాయం: చక్కటి పదాలు మన చివరి అడవి నదులను రక్షించవు

జామీ పిట్టాక్

ద్వారా నీటి ఉద్గారాల భవిష్యత్తుకు నీటి శక్తిని ఉపయోగించుకునే సాంకేతికతలు కీలకమైనవిగా పేర్కొనబడ్డాయి. కానీ అనేక దశాబ్దాలుగా, జలవిద్యుత్ పరిశ్రమ పర్యావరణానికి మరియు ప్రజల జీవితాలకు తీవ్రమైన నష్టాన్ని కలిగించింది.

500 కంటే ఎక్కువ కొత్త జలవిద్యుత్ ఆనకట్టలు ప్రస్తుతం ప్రపంచంలోని రక్షిత ప్రాంతాల్లో ప్రణాళిక లేదా నిర్మాణంలో ఉన్నాయి. మరియు కొన్ని 2, 60, 000 చివరి అడవి నదుల కిలోమీటర్లు – అమెజాన్, కాంగో, ఐరావడ్డీ మరియు సాల్విన్ నదులతో సహా – ప్రతిపాదిత డ్యామ్‌ల వల్ల ముప్పు పొంచి ఉంది.

గ్లోబల్ హైడ్రోపవర్ ఇండస్ట్రీ టెక్నాలజీ ఇన్‌స్టాల్ చేసిన సామర్థ్యం 60% ( కంటే ఎక్కువగా పెరగాలి ప్రపంచం వాతావరణ మార్పులను పరిమితం చేయాలని భావిస్తే. మరియు గత నెలలో కోస్టా రికా నుండి రిమోట్‌గా జరిగిన వరల్డ్ హైడ్రోపవర్ కాంగ్రెస్, కనీస హానితో విస్తరించే చర్యలను ప్రతిపాదించింది.

కానీ కఠినమైన పర్యవేక్షణ, మరియు బ్యాంకులు మరియు ప్రభుత్వాల నుండి నిబద్ధత కలిగిన పంప్డ్ హైడ్రో డెవలప్‌మెంట్‌లకు మాత్రమే మద్దతు ఇవ్వడానికి నిబద్ధత అత్యవసరంగా అవసరం. లేకపోతే, విస్తరిస్తున్న పరిశ్రమ మిలియన్ల మంది ప్రజలను స్థానభ్రంశం చేస్తుంది, కోలుకోలేని విధంగా నదులను దెబ్బతీస్తుంది మరియు జాతులను అంతరించిపోయేలా చేస్తుంది.

పాత జీవితానికి కొత్త జీవితం

హైడ్రోఎలెక్ట్రిసిటీ అనేది ఒక పాత సాంకేతికత, ఇది రిజర్వాయర్ నుండి నీటిని టర్బైన్ ద్వారా పంపించి, విద్యుత్ ఉత్పత్తి చేస్తుంది. పంప్డ్ స్టోరేజ్ అని పిలువబడే ఒక అప్లికేషన్, సౌర మరియు గాలి ద్వారా ఉత్పత్తి చేయబడిన విద్యుత్తును నిల్వ చేయవచ్చు. వాతావరణ మార్పుల యుగంలో, పంప్డ్ స్టోరేజ్ హైడ్రోపవర్ టెక్నాలజీకి కొత్త జీవితాన్ని ఇచ్చింది.

పంప్ చేయబడిన హైడ్రో తక్కువ రిజర్వాయర్ నుండి అధిక నీటికి నీటిని పంప్ చేయడానికి అదనపు పునరుత్పాదక శక్తిని ఉపయోగిస్తుంది. అవసరమైనప్పుడు విద్యుత్తును ఉత్పత్తి చేయడానికి నీటిని దిగువకు విడుదల చేస్తారు, ఆపై విద్యుత్ మిగులుకు తిరిగి వచ్చినప్పుడు తిరిగి పైకి పంపబడుతుంది.

గాలి మరియు సౌర వంటి సాంకేతికతలు సూర్యుడు ప్రకాశిస్తున్నప్పుడు లేదా గాలి వీచినప్పుడు మాత్రమే విద్యుత్తును ఉత్పత్తి చేయగలవు. పంప్ చేయబడిన హైడ్రో అటువంటి జనరేటర్లను పునరుత్పాదక శక్తిని ఉత్పత్తి చేసినప్పుడు నిల్వ చేయడం ద్వారా మరింత విశ్వసనీయమైనదిగా చేసి, అవసరమైనప్పుడు విడుదల చేస్తుంది.

నదులపై ఉన్న రిజర్వాయర్లకు పంప్ చేయబడిన హైడ్రో స్టోరేజీని జోడించవచ్చు. ఇది నదుల నుండి కూడా ఉంటుంది, ఇది తరచుగా మెరుగైన సామాజిక మరియు పర్యావరణ ఫలితాలకు దారి తీస్తుంది.

ఆస్ట్రేలియన్ నేషనల్ యూనివర్సిటీ పరిశోధన ఈ సంవత్సరం 616, 60 గురించి గుర్తించబడింది ఆస్ట్రేలియాలో 3 కంటే ఎక్కువ, 000 సహా పంప్ చేయబడిన హైడ్రో కోసం ప్రపంచవ్యాప్తంగా సంభావ్య సైట్‌లు. వీటిలో 1% కంటే తక్కువ అభివృద్ధి చేయడం పూర్తిగా పునరుత్పాదక ప్రపంచ శక్తి వ్యవస్థకు మద్దతు ఇస్తుంది.

పేలవమైన రికార్డు

జలవిద్యుత్ మరియు అనుబంధ ఆనకట్టలు పర్యావరణ మరియు సామాజిక నష్టం యొక్క సుదీర్ఘ రికార్డును కలిగి ఉన్నాయి. వరదలు పర్యావరణ వ్యవస్థలు, వ్యవసాయ భూములు మరియు పట్టణాలు కాకుండా, జలవిద్యుత్ ప్రాజెక్టులు నదీ ప్రవాహాలను గణనీయంగా దెబ్బతీస్తాయి. ఇది, ఇతర హానిలతో పాటు, వరద మైదాన చిత్తడి నేలలకు నీటిని తిరస్కరించవచ్చు, చేపల వలసలను మరియు సంతానోత్పత్తిని నిరోధించవచ్చు మరియు పోషక ప్రవాహాలను తగ్గిస్తుంది.

ప్రపంచవ్యాప్తంగా, మంచినీటి జాతుల జనాభా – క్షీరదాలు, పక్షులు, ఉభయచరాలు, సరీసృపాలు మరియు చేపలతో సహా – 84% నుండి 1970, ఆనకట్టల కారణంగా ఎక్కువ భాగం. టాస్మానియాలో, 1970 లో ఏకైక సరస్సు పెద్దేరు పర్యావరణ వ్యవస్థ ముంచడం అనేక జాతుల విలుప్తానికి దారితీసింది.

మరియు జలవిద్యుత్ “పరిశుభ్రమైన” శక్తిగా విస్తృతంగా పరిగణించబడుతుండగా, వరదలు పెరిగిన మొక్కలు మరియు చెట్లు కుళ్ళినప్పుడు అది గణనీయమైన మొత్తంలో గ్రీన్హౌస్ వాయువులకు దారితీస్తుంది.

చాలా జలవిద్యుత్ ఆనకట్టల నుండి వెలువడే ఉద్గారాలను సౌర మరియు గాలి జనరేటర్ల నుండి జీవన చక్ర ఉద్గారాలతో పోల్చవచ్చు. వృక్షసంపద ఎక్కువగా ఉండే వెచ్చని ఉష్ణమండల ప్రదేశాలలో, శిలాజ ఆధారిత విద్యుత్ కంటే రిజర్వాయర్లు అధిక ఉద్గార రేటును కలిగి ఉంటాయి.

40 సంవత్సరాల క్రితం వరకు, ఆనకట్టలు స్థానభ్రంశం చెందినట్లు కనుగొనబడింది 40 ముందు అర్ధ శతాబ్దంలో 80 మిలియన్. గత శతాబ్దంలో ఆనకట్టలు దిగువన ఉన్న వందల మిలియన్ల మంది ప్రజల జీవనాధారాన్ని దెబ్బతీశాయి.

కానీ కొత్త హైడ్రో ప్రాజెక్టులు మామూలుగా సైట్‌ల వద్ద ప్రతిపాదించబడతాయి, అవి గణనీయమైన నష్టాన్ని కలిగిస్తాయి. మరియు జలవిద్యుత్ ఆనకట్టల వలన కలిగే సామాజిక మరియు పర్యావరణ సమస్యలు కొలంబియా మరియు ఆగ్నేయాసియా యొక్క మెకాంగ్ ప్రాంతం వంటి విభిన్న ప్రదేశాలలో కొనసాగుతున్నాయి.

స్నోవీ 2.0 ఆస్ట్రేలియాలోని న్యూ సౌత్ వేల్స్‌లోని కోస్సియస్కో నేషనల్ పార్క్‌లో నిల్వ చేయబడిన పంపు స్టోరేజ్ ప్రాజెక్ట్, అనేక జలవిద్యుత్ అభివృద్ధికి సంబంధించిన ట్రేడ్-ఆఫ్‌లను హైలైట్ చేస్తుంది. ఇది సౌర మరియు పవన శక్తి యొక్క విశ్వసనీయతను మెరుగుపరుస్తుంది, వాతావరణ మార్పులను తగ్గించడంలో సహాయపడుతుంది. కానీ ఇది అంతరించిపోతున్న రెండు చేప జాతులను కూడా బెదిరిస్తుంది, మరియు అనేక వేల హెక్టార్ల జాతీయ ఉద్యానవనం మౌలిక సదుపాయాల కోసం క్లియర్ చేయబడుతోంది.

ఇండస్ట్రీ మేక్ఓవర్

స్పష్టంగా, ప్రపంచ జలవిద్యుత్ పరిశ్రమకు దాని ప్రపంచ విస్తరణ సాకారం కావాలంటే ప్రజా సంబంధాల పని ఉంది. ఇంటర్నేషనల్ హైడ్రోపవర్ అసోసియేషన్ పరిశ్రమ యొక్క సాంఘిక లైసెన్స్ మెరుగుపరచడానికి ఒక అధునాతన విధానాన్ని అనుసరించి దీనిని పత్తిగా చేసినట్లు కనిపిస్తుంది.

సుస్థిరత ప్రమాణాలను తయారు చేయడంలో పారిశ్రామికవేత్తలు ఈ పరిశ్రమ చురుకుగా నిమగ్నమై ఉన్నారు. స్వచ్ఛంద మదింపు సాధనాలు ప్రజలకు మరియు పర్యావరణానికి హానిని తగ్గించడానికి దశలను వివరిస్తాయి మరియు ఈ నెల కాంగ్రెస్‌లో జలవిద్యుత్ కోసం ఒక కొత్త స్థిరత్వ ధృవీకరణ పథకం ప్రారంభించబడింది.

ప్రపంచ వారసత్వ ప్రదేశాలలో జలవిద్యుత్ ఆనకట్టలను నిర్మించవద్దని పరిశ్రమ ప్రతిజ్ఞ చేసింది. ఇది రక్షిత ప్రాంతాలలో (పూర్తి రక్షణను అందించడంలో తక్కువగా ఉన్నప్పటికీ) నష్టం కోసం “నివారించడం, తగ్గించడం, తగ్గించడం లేదా పరిహారం” కూడా అందించింది.

ఏదేమైనా, ప్రధాన ఆనకట్ట నిర్మాణ దేశాల ప్రభుత్వాలు – ముఖ్యంగా చైనా, ఇండియా, బ్రెజిల్ మరియు టర్కీ – వాటి ప్రణాళిక మరియు ఆమోదం ప్రక్రియలలో ప్రమాణాలను పాటించకపోతే కొత్త ప్రమాణాలు క్రమపద్ధతిలో వర్తింపజేయడం కష్టం.

మరియు మోసపూరిత ఆపరేటర్లు మరియు బాధ్యతా రహితమైన ఫైనాన్షియర్‌లు నిలకడలేని ప్రాజెక్టులను అభివృద్ధి చేయకుండా ఎలా నిరోధించబడతారు – ప్రత్యేకించి కొన్ని ప్రభుత్వాలు వాటిని ప్రారంభించడంలో స్థిరపడినప్పుడు?

ఇది అంతర్జాతీయ జలవిద్యుత్ అసోసియేషన్ యొక్క ప్రయోజనాలకు, జలవిద్యుత్ పరిశ్రమ యొక్క ప్రగతిశీల అంశంగా, కొత్త ప్రమాణాలకు వ్యతిరేకంగా ప్రతిపాదిత జలవిద్యుత్ ప్రాజెక్టులను అంచనా వేయడానికి ప్రభుత్వాలు మరియు ఫైనాన్షియర్‌ల కోసం వాదించడం.

అతి తక్కువ హాని కలిగించడం

పునరుత్పాదక శక్తి పరివర్తనలో పంప్ చేయబడిన హైడ్రో ముఖ్యమైన పాత్ర పోషిస్తుంది, అయితే ప్రాజెక్టులు ప్రజలకు మరియు ప్రకృతికి తక్కువ హాని కలిగించే చోట మాత్రమే.

నదులపై సాంప్రదాయ జలవిద్యుత్ ప్రాజెక్టులను దెబ్బతీయడం ఆపడం ద్వారా భవిష్యత్తులో స్థిరమైన పరిశ్రమను సాధించవచ్చు. బదులుగా, పంప్ చేయబడిన స్టోరేజ్ ప్రాజెక్ట్‌లను ఎప్పుడు అభివృద్ధి చేయాలి:

ఒక అంచనా వారు ఒక శక్తి వ్యవస్థ అవసరాలను తీరుస్తుందని చూపిస్తుంది

ఆఫ్-రివర్ సైట్లలో

వంటి పర్యావరణ మరియు సామాజిక సంఘర్షణలు తక్కువగా ఉంటాయి.గ్రీన్హౌస్ వాయు ఉద్గారాలను తగ్గించడానికి ఉష్ణమండల ప్రాంతాలలో ప్రాజెక్టులు, నిస్సార జలాశయాలు మరియు వృక్షసంపద వరదలు నివారించబడతాయి.

పంప్డ్ స్టోరేజ్ జలవిద్యుత్ పరిశ్రమ విలన్ నుండి హీరోగా తన స్థానాన్ని తిరిగి మార్చుకునే అవకాశాన్ని అందిస్తుంది. పరిశ్రమ ఇప్పుడు తన పదాలను ఆచరణలోకి అనువదించాలి. ఫైనాన్షియర్లు మరియు ప్రభుత్వ నియంత్రకాలు పర్యావరణ మరియు సామాజిక హానిని తగ్గించడానికి వాస్తవంగా ప్రయత్నిస్తున్న జలవిద్యుత్ ప్రాజెక్టులకు మాత్రమే మద్దతు ఇవ్వాలి.

(రచయిత ప్రొఫెసర్, ఫెన్నర్ స్కూల్ ఆఫ్ ఎన్విరాన్మెంట్ & సొసైటీ, ఆస్ట్రేలియన్ నేషనల్ యూనివర్సిటీ. Theconversation.com)

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.