Press "Enter" to skip to content

సైకలాజికల్ ప్రథమ చికిత్స: సంక్షోభ సమయంలో మానసిక ఆరోగ్యాన్ని పునరుద్ధరించడం

హైదరాబాద్: మా ఇళ్లలో, లేదా మా పాఠశాలల్లో ‘ప్రథమ చికిత్స’ అనే పదాన్ని తరచుగా చూస్తుంటాం. బ్యాండ్-ఎయిడ్స్, కాటన్, క్రిమిసంహారకాలు, బ్యాండేజీలు మరియు ఇష్టాలతో కూడిన ప్రథమ చికిత్స వస్తు సామగ్రి మన మనస్సులోకి వస్తుంది. ఇది ‘భౌతిక’ ప్రథమ చికిత్సకు వర్తిస్తుంది మరియు ఒక వ్యక్తి వారి శరీరంలో గాయపడినప్పుడు లేదా గాయపడినప్పుడు తక్షణ చర్యలు తీసుకోవడానికి ఉపయోగిస్తారు. మన మానసిక ఆరోగ్యానికి కూడా ఇదే విధమైన ప్రథమ చికిత్స ఉంది, ఇది మన భావోద్వేగాలు, ప్రవర్తనలు మరియు మానసిక ప్రక్రియల శ్రేయస్సును అందిస్తుంది. మానసిక ప్రథమ చికిత్స గురించి మరింత చదవండి …

మానసిక ప్రథమ చికిత్స అంటే ఏమిటి?

సైకలాజికల్ ప్రథమ చికిత్స అనేది ఏదైనా విపత్తు లేదా బాధాకరమైన అనుభవం సమయంలో మానసిక శ్రేయస్సులో మొదటి మెట్టు. భూకంపాలు, వరదలు, యుద్ధాలు, మహమ్మారి, ప్రమాదాలు, మంటలు, హింస మొదలైన సంక్షోభాలకు గురైన ప్రజలు తమ రోజువారీ జీవితంలో ఎదుర్కోవడంలో మరియు పని చేయడంలో ఇబ్బంది ఎదుర్కొంటున్నారు. మానసిక ప్రథమ చికిత్స ఇక్కడ అమలులోకి వస్తుంది.

బాధపడుతున్న మరియు సహాయం అవసరమైన వ్యక్తులను పరిశీలించడం, సహాయం చేయడం మరియు మద్దతు ఇవ్వడం ప్రారంభ జోక్యం. భద్రతను స్థాపించడం, అవసరాల కోసం తక్షణ స్థిరమైన వాతావరణాన్ని సృష్టించడం, ఒత్తిడిని తగ్గించడం, సర్దుబాటును ప్రోత్సహించడం మరియు అదనపు వనరులతో ప్రాణాలను మళ్ళించడం ప్రధాన లక్ష్యం.

ప్రాణాలతో బయటపడినవారికి PFA ఎలా సహాయపడుతుంది?

దుnessఖం, అపరాధం, కోపం, ఆందోళన, గందరగోళం, తిమ్మిరి, నిస్సహాయత మరియు నిస్సహాయత వంటి భావాలు ప్రతికూల పరిస్థితుల్లో ఒక వ్యక్తిని అధిగమించగలవు. నిర్ణయం తీసుకోవడం, తార్కికం, ఇతరులతో సులభంగా కమ్యూనికేట్ చేయడం వంటి మానసిక ప్రక్రియలు కూడా ఆటంకం కలిగిస్తాయి. కొంతమందికి శ్వాసలోపం, గుండె కొట్టుకోవడం, వణుకుట లేదా వణుకు కూడా అనిపించవచ్చు.

సైకలాజికల్ ప్రథమ చికిత్స అనేది బతికి ఉన్నవారిలో ఇటువంటి పరిస్థితులను తగ్గించడం మరియు తగ్గించడం. ప్రతి ఒక్కరూ అలాంటి పరిస్థితుల ద్వారా వెళ్ళరు, ఈ భావాలు మరియు కోపింగ్ పద్ధతులు అత్యంత ఆత్మాశ్రయమైనవి. మానసిక సామాజిక మద్దతు అవసరమైన వారికి, మానసిక ప్రథమ చికిత్స భద్రత, ప్రశాంతత మరియు స్థిరత్వాన్ని ప్రోత్సహించడం, అనుసంధానతను కొనసాగించడం, స్వీయ విలువ మరియు సమూహ విలువను ప్రోత్సహించడం మరియు చివరగా, ఆశను కలిగించడంలో సహాయపడుతుంది.

మానసిక ప్రథమ చికిత్సను ఎవరు అందించగలరు?

సైకలాజికల్ ప్రథమ చికిత్సను ఎవరైనా అందించవచ్చు, కానీ వారికి అందులో తగిన శిక్షణ ఉండాలి. సమాజంలోని విస్తృత శ్రేణి వ్యక్తులు ప్రాణాలతో ఉన్నవారికి మద్దతు ఇవ్వగలరు – ముందుగా స్పందించేవారు, పోలీసు సిబ్బంది, ఆరోగ్య సంరక్షణ కార్మికులు, సామాజిక కార్యకర్తలు, పునరావాస సంస్థలు.

PFA ప్రొవైడర్‌గా ఉండటానికి అవసరమైన నైపుణ్యాలు:

ప్రాణాలతో ఉన్నవారిని గౌరవించండి

మంచి భావ వ్యక్తీకరణ

తీర్పు లేని ప్రవర్తన

శ్రద్ధగా వినడం

కరుణ

ఎవరికి మద్దతు అవసరమో గుర్తించడం

సేవలు మరియు వనరులకు యాక్సెస్

మానసిక ఆరోగ్య ప్రథమ చికిత్స మరియు చికిత్స నుండి మానసిక ప్రథమ చికిత్స ఎలా భిన్నంగా ఉంటుంది?

విషయంలో పంపిణీ చేయబడింది

విషయంలో పంపిణీ చేయబడింది

మానసిక ప్రథమ చికిత్స మానసిక ఆరోగ్య ప్రథమ చికిత్స సైకలాజికల్ థెరపీ
ఇరుకైన దృష్టి విస్తృత దృష్టి దీర్ఘకాలిక జోక్యం
సంక్షోభ పరిస్థితులలో పంపిణీ చేయబడింది మానసిక ఆరోగ్య సంక్షోభం నిర్ధారణ అయిన మానసిక రుగ్మత
ఏదైనా విపత్తు/బాధాకరమైన అనుభవం సమయంలో లేదా తరువాత తీవ్రమైన శారీరక లేదా మానసిక సమస్యలను నివారించడానికి పనిచేస్తుంది మానసిక ఆరోగ్య పరిస్థితి/రుగ్మత అభివృద్ధి చెందుతున్న వ్యక్తులను గుర్తించడం, అర్థం చేసుకోవడం మరియు సహాయం చేయడం రోగి చికిత్స కోసం చేసే మానసిక ఆరోగ్య సమస్యలు మరియు అనారోగ్యాల కోసం వృత్తిపరమైన సహాయం మరియు జోక్యం
మానసిక ప్రథమ చికిత్స (PFA) క్లుప్తంగా
తీవ్రమైన విషయానికి గురైన వ్యక్తికి మానవత్వం, మద్దతు మరియు ఆచరణాత్మక ప్రతిస్పందన ఏమిటి ఒత్తిళ్లు మరియు మద్దతు అవసరం కావచ్చు
కోసం ప్రాణాలతో/బాధితులు బాధాకరమైన పరిస్థితులు
ఎందుకు అత్యవసర మానసిక సామాజిక పునరావాసం మరియు పునరుద్ధరణ
ఎప్పుడు సంక్షోభం సమయంలో లేదా తరువాత
వీ రీ సహాయ శిబిరాలు, క్లినిక్‌లు, ఆసుపత్రులు, కమ్యూనిటీ కేంద్రాలు
ద్వారా ఏదైనా శిక్షణ పొందిన PFA ప్రొవైడర్

ఒక చొరవ: ది బ్రైట్ సైడ్ ఫౌండేషన్.

ఇప్పుడు మీరు తెలంగాణ టుడే నుండి టెలిగ్రామ్ నుండి ఎంచుకున్న కథలను పొందవచ్చు ప్రతి రోజు. సబ్‌స్క్రైబ్ చేయడానికి లింక్‌పై క్లిక్ చేయండి.
ఈనాడు తెలంగాణను అనుసరించడానికి క్లిక్ చేయండి
Facebook పేజీ మరియు ట్విట్టర్ .

పోస్ట్ మానసిక ప్రథమ చికిత్స: సంక్షోభ సమయంలో మానసిక ఆరోగ్యాన్ని పునరుద్ధరించడం మొదటగా తెలంగాణ ఈనాడు .

More from EducationMore posts in Education »
More from School TodayMore posts in School Today »

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.