Press "Enter" to skip to content

అభిప్రాయం: డిజిటల్‌గా పిల్లలను చేరుకోవడం

ద్వారా మౌసుమి భట్టాచార్జీ

కోవిడ్ కారణంగా పిల్లల పేలవమైన అభ్యాస ఫలితాలు-19 ప్రపంచ అవమానం (యునిసెఫ్, వివిధ ప్రచురణలు) . దురదృష్టవశాత్తూ, పాఠశాల విద్యను పూర్తి చేసేవారి పరిస్థితి, కీలకమైన సంవత్సరాలలో బోర్డు పరీక్షలలో లేదా ప్రాథమిక పాఠశాల తర్వాత ఆగిపోవచ్చు. సెకండరీ డ్రాపౌట్ రేటు 22% మరియు 25 2019 లో పురుషులు మరియు స్త్రీలకు%-20 (U-DISE నివేదికలు). ఈ మహమ్మారి దురదృష్టకర పరిస్థితులను తిరిగి పుంజుకుంది, అది పిల్లలను చదువుకోకుండా మరియు నిరుద్యోగంగా ఉండేలా చేస్తుంది.

నిరంతర అంతరాయం కారణంగా, పాఠశాలలు, ఉపాధ్యాయులు మరియు తల్లిదండ్రుల కోసం ఒక వినూత్న మరియు త్వరిత వ్యూహం పిల్లలు, ముఖ్యంగా వెనుకబడిన నేపథ్యాల నుండి (తక్కువ ఆదాయ కుటుంబాలు, వలసదారుల కుటుంబాలు నిరంతరం తిరుగుతూ ఉంటారు, అనధికారిక రంగ కార్మికుల పిల్లలు, మొదలైనవి) యాక్సెస్‌ని కలిగి ఉండేలా నిర్ధారిస్తుంది మొబైల్ ఫోన్‌లు లేదా ఇతర డిజిటల్ గాడ్జెట్‌లలో వృత్తిపరమైన విషయాలపై రికార్డ్ చేసిన వనరులు.

లెర్నింగ్ ఎన్విరాన్‌మెంట్

ఒకేషనల్ కోర్సులు చిన్న వయస్సులోనే పిల్లలను నిజ జీవిత ప్రాక్టికాలిటీలకు గురి చేస్తాయి. మా అభ్యాస వాతావరణం తక్కువ వయస్సులో ఉన్న ఉద్యోగాలు మరియు స్థిరమైన బంధాన్ని పెంపొందించడానికి పారిశ్రామికవేత్తలు కావాలని కోరుకునే వెనుకబడిన నేపథ్యాల నుండి పిల్లలను ప్రోత్సహించాలి. రిమోట్ లెర్నింగ్ సొల్యూషన్స్ రెండు సెట్ల అభ్యాసకుల మధ్య విభజనను అధిగమించడానికి మరియు ఆత్మనిర్భర్ భారత్‌లో ఫీడ్ చేయడానికి సహాయపడుతుంది.

జ్ఞానం మరియు సమాచారాన్ని వ్యాప్తి చేయడానికి రికార్డ్ చేసిన వనరులను ఉపయోగించడం కొత్తది కాదు (యాసిన్, EDC ప్రపంచ బ్యాంక్ 2020) వెనుకబడిన పిల్లలకు వృత్తి విద్యను అందించడం కోసం బహుశా చిన్న వయస్సులో మరియు మహమ్మారి సమయంలో ఉద్యోగానికి సంబంధించిన నైపుణ్యాలను పొందాలి.

రికార్డ్ చేసిన వనరులు

రిసోర్స్ మెటీరియల్ యొక్క తక్షణ తరం గమ్మత్తైనప్పటికీ, ఉపాధ్యాయులు రికార్డ్ చేయబడిన బోధనా వనరులను అభివృద్ధి చేయడానికి మరియు పంచుకోవడానికి ఇది చాలా సమయం. పాఠశాలల మూసివేత, పరిమిత పరస్పర చర్య మరియు శారీరక శ్రమ తగ్గడం వంటివి మహమ్మారి కాలంలో ప్రాథమిక మరియు ఉద్యోగానికి సంబంధించిన నైపుణ్యాలను సంపాదించే పిల్లలకు తీవ్రమైన వైకల్యాలు. వలస వచ్చిన పిల్లలు మరియు అనధికారిక రంగ కార్మికుల పిల్లలు తరచుగా పట్టించుకోకుండా ఉంటారు.

అటువంటి పిల్లలు అనధికారిక రంగంలో నియమించబడే అవకాశం ఉన్నందున, పేద పిల్లలు, పేద ఉద్యోగాలు మరియు పేద జీవితాల కథలను తొలగించడానికి మేము సమాచారం అందించాల్సిన సమయం ఆసన్నమైంది. మొత్తంగా, శ్రవణ అభ్యాస పద్ధతులను మరింతగా బోధించాలి, ముఖ్యంగా వెనుకబడిన పిల్లలకు. బలవంతపు పాఠశాల విద్యకు బదులుగా, అవసరమైనప్పుడు ప్రతి సబ్జెక్ట్ కోసం రికార్డ్ చేసిన ఉపన్యాసాలు – పూర్తి వనరుల ప్రాప్యతతో వారి స్వంత వేగంతో మరియు సౌలభ్యంతో నేర్చుకోవడానికి బలహీనవర్గాలకు వశ్యతను అందించాలి. ఉపాధ్యాయులు సమస్య పరిష్కారానికి మరియు ఉద్యోగానికి సంబంధించిన నైపుణ్యాలను అందించడంలో ఎక్కువ శ్రద్ధ పెట్టగలగాలి.

తల్లిదండ్రులను చేర్చడం

తల్లిదండ్రులు కూడా అలాంటి వనరులను పొందగలరు మరియు పిల్లలు నిరంతరం నిమగ్నమై ఉన్నారని నిర్ధారించుకోవచ్చు. ప్రతి ఉపాధ్యాయుడు పాఠశాల సమయంలో వ్యక్తిగతంగా సంభాషించే వ్యక్తికి సంబంధించి రికార్డ్ చేసిన కంటెంట్‌ను అభివృద్ధి చేయాలి. రికార్డ్ చేయబడిన పదార్థాలు మానవ సంబంధాన్ని నిర్వహించడానికి మరియు సామాజిక-భావోద్వేగ నైపుణ్యాలను పెంచుకోవడానికి సహాయపడతాయి.

లెర్నింగ్ నష్టాలు చదవడం మరియు వ్రాయడం నైపుణ్యాలు మాత్రమే కాకుండా ఇతర జీవితం మరియు సామాజిక-భావోద్వేగ నైపుణ్యాల కోసం తోటి విద్యార్థులు మరియు ఉపాధ్యాయులతో పరస్పర చర్యను తగ్గించడం వలన ఎక్కువగా ఉంటాయి. ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఉన్న దేశాలు దశాబ్దాలుగా కనీసం సాధారణ విద్యా కోర్సుల కోసం ప్రత్యేకించి వెనుకబడిన పిల్లలతో రిమోట్ లెర్నింగ్‌తో ప్రయోగాలు చేస్తున్నాయి. మహమ్మారి కారణంగా మరింత ఎక్కువగా.

MOOC లు (భారీ ఓపెన్ ఆన్‌లైన్ కోర్సులు) సంవత్సరాలుగా లక్ష్య ప్రేక్షకులను కలిగి ఉన్నాయి. డిజిటల్ లెర్నింగ్ తప్పనిసరిగా మరియు పూర్తిగా విద్యార్థులు నేర్చుకునే విధంగా రూపాంతరం చెందింది (Wu, Frontiers 2021; వాన్ డెర్ వెల్డే మరియు ఇతరులు 2021). ప్రపంచ అనుభవం నుండి గీయడం, ప్లంబింగ్ మరియు ఎలక్ట్రీషియన్ వంటి వృత్తిపరమైన కోర్సులను ఎంచుకునే పిల్లలకు సాంకేతిక కంటెంట్‌పై మరిన్ని దృశ్య చిత్రాలను అందజేయడం అనేది స్థిరమైన పరిష్కారాలలో ఒకటి. మానవ మెదళ్ళు దృష్టి మరియు ధ్వనిని అదేవిధంగా ప్రాసెస్ చేస్తాయి (ScienceDaily 2018).

కొత్తగా అద్దెకు తీసుకున్న ఫ్లాట్‌లో అడుగుపెట్టినప్పుడు, సైద్ధాంతిక భూవిజ్ఞాన శాస్త్రవేత్త తన సొంత ఫర్నిచర్‌ను సరిచేయాల్సి ఉంటుంది. పాఠశాలలో వృత్తిపరమైన శిక్షణ కొద్దిగా ఉపయోగకరంగా ఉంటుందని మీరు గ్రహించినప్పుడు. ముఖ్యంగా వృత్తి విద్యలో అభ్యసన నష్టాలను అధిగమించడానికి మనం అలాంటి అనుభవాలను ఉపయోగించాలి.

ఒకేషనల్ ఎడ్యుకేషన్ అండ్ ట్రైనింగ్ కోసం ఫెడరల్ ఇనిస్టిట్యూట్, వృత్తి శిక్షణలో ముందున్నవారు ఇలా చెబుతారు: “కార్మిక మార్కెట్ మరియు వృత్తి విద్య మరియు శిక్షణపై కరోనా మహమ్మారి ప్రభావం తీవ్రంగా ఉంది. లక్షలాది మంది ట్రైనీలు ఇంటి నుండి పని చేయవలసి వస్తుంది – వారి చివరి పరీక్షలకు కొద్దిసేపటి ముందు. అప్రెంటీస్‌షిప్‌లు ప్రమాదంలో ఉన్నట్లు కనిపిస్తున్నాయి, నైపుణ్యం కలిగిన కార్మికుల సరఫరా అనిశ్చితంగా ఉంది. “

గ్లోబల్ స్పందనలు

OECD వృత్తి విద్యలో కొన్ని ఆటంకాలను తరగతి గదులు, పాఠశాల వర్క్‌షాప్‌లు లేదా పని ప్రదేశాలలో నేర్చుకోలేకపోతుంది; టూల్స్, మెటీరియల్స్, ఎక్విప్‌మెంట్ మరియు మెషినరీకి యాక్సెస్ లేకపోవడం; ఆరోగ్య ప్రమాదాల కారణంగా కొన్ని వైద్య పాఠశాలలు శిక్షణ తీవ్రతను తగ్గించాయి; మరియు తక్కువ అప్రెంటీస్‌షిప్ ఆఫర్లు (OECD 2020).

ఆన్‌లైన్ మరియు వర్చువల్ ప్లాట్‌ఫారమ్‌ల వాడకంలోని సంక్షోభాలకు ప్రపంచవ్యాప్త ప్రతిస్పందనలు క్రింది విధంగా ఉన్నాయి:
• ఫ్రాన్స్ – 3 నెలలు ఉచిత ఆన్‌లైన్ వృత్తి విద్య మరియు శిక్షణ (VET) కోర్సులు
• దక్షిణ కొరియా – స్మార్ట్ ట్రైనింగ్ ఎడ్యుకేషన్ ప్లాట్‌ఫాం (STEP) ప్లాట్‌ఫారమ్ 300 తో పాటు ఉచిత కంటెంట్‌ను అప్‌లోడ్ చేయడానికి వినియోగదారులను అనుమతిస్తుంది ఇప్పటికే ఉన్న కోర్సులు, ఇవి సబ్సిడీ మరియు నాణ్యతా భరోసా యంత్రాంగాలతో వస్తాయి
• నెదర్లాండ్స్-డిజిటల్ వనరులకు తగినంత యాక్సెస్ లేని వారి కోసం చిన్న సమూహాలలో వ్యక్తిగత VET. పాఠశాలలు విద్యార్థులకు తాత్కాలిక ప్రాప్యతను కూడా అందిస్తున్నాయి
• యునైటెడ్ కింగ్‌డమ్ – హెల్త్‌కేర్ సెక్టార్ మరియు ఎడ్యుకేషనల్ ఇన్‌స్టిట్యూట్‌ల కోసం ఆన్‌లైన్‌లో అందుబాటులో ఉండే నైపుణ్యం కోసం కోర్ స్కిల్స్ ట్రైనింగ్ (OECD ).

ఇటువంటి కార్యక్రమాలను పెంచడానికి మంచి వృత్తి ఉపాధ్యాయులు పెద్ద సంఖ్యలో అవసరం. సంగ్రహంగా చెప్పాలంటే, సంక్షోభ కాలంలో శ్రవణ మరియు దృశ్య (ఇన్-ప్రింట్ మరియు ఆన్‌లైన్) అసమకాలిక అభ్యాసం ఉత్తమంగా పనిచేస్తుంది. ఏదో ఒక సమయంలో ముఖాముఖి పరస్పర సంబంధం కలిగి ఉన్న పిల్లలను చేరుకోవడానికి ఇటువంటి డిజిటల్ పద్ధతులు అభ్యాస నష్టాలను తగ్గించడంలో సహాయపడతాయి. వనరులు అధికంగా ఉన్న మరియు పేద పిల్లల కోసం ఎడ్-టెక్ సంబంధిత కార్యక్రమాలలో స్టార్టప్‌లు పెట్టుబడి పెట్టడం ప్రారంభించాలి.

(రచయిత నేషనల్ కౌన్సిల్ ఆఫ్ అప్లైడ్ ఎకనామిక్ రీసెర్చ్‌లో అసోసియేట్ ఫెలో)


ఇప్పుడు మీరు తెలంగాణ టుడే టెలిగ్రామ్

నుండి ఎంచుకున్న కథలను పొందవచ్చు ప్రతి రోజు. సభ్యత్వం పొందడానికి లింక్‌పై క్లిక్ చేయండి.

తెలంగాణ టుడే Facebook పేజీ మరియు అనుసరించడానికి క్లిక్ చేయండి ట్విట్టర్ .


పోస్ట్ అభిప్రాయం: పిల్లలను చేరుకోవడం, డిజిటల్‌గా మొదట కనిపించింది తెలంగాణ టుడే .

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.