Press "Enter" to skip to content

అభిప్రాయం: దళిత బంధు కోసం ఒక రోడ్‌మ్యాప్

KS గోపాల్

ద్వారా తెలంగాణ ముఖ్యమంత్రి కె. చంద్రశేఖర్ రావు శతాబ్దాలుగా ఆర్థిక మరియు సామాజిక పిరమిడ్ దిగువన నివసించే ప్రజల కోసం సాహసోపేతమైన, వినూత్న మరియు మార్గదర్శక ఎజెండాను ప్రారంభించారు. దళిత బంధు పథకం (DBS) జాతీయ దృష్టిని ఆకర్షించింది, ఇతర రాష్ట్రాలు అధ్యయనం మరియు దత్తతను అన్వేషించడానికి ఆసక్తి చూపుతున్నాయి.

ప్రాథమిక అవసరాలు, మంచి జీవనశైలి, ఆదాయాలు మరియు ఆస్తులను పెంచడం మరియు ప్రధాన స్రవంతి ఆర్థిక వృద్ధి నుండి ప్రయోజనం పొందడం కోసం DBS అనేది ప్రత్యక్ష ఆర్థిక ఫ్రంట్-లోడెడ్ పథకం. ఇది బ్యాంకింగ్ మరియు సంస్థాగత కన్వర్జెన్స్ అడ్డంకుల నుండి డిలింక్ చేయబడింది. ఇది అధిక GDP, వేగవంతమైన ఆర్థిక వృద్ధి మరియు ఆదాయ ఉత్పత్తి, మరియు ప్రాథమిక అవసరాల కోసం వస్తువులు మరియు సేవల డిమాండ్‌తో ప్రధాన స్రవంతిపై ప్రభావం చూపే సామర్థ్యాన్ని కలిగి ఉంది మరియు ఉత్పాదకత, విలువ జోడింపు, వ్యాపారం మరియు కొత్త సంస్థల ద్వారా ఆదాయంలో వృద్ధిని నిర్ధారిస్తుంది.

టాప్-డౌన్ వెల్ఫేర్

DBS ప్రత్యేకమైనది. ఇతర టాప్-డౌన్ సంక్షేమ పథకాల వలె కాకుండా, లబ్ధిదారుడు వినియోగం గురించి ఆమె/అతని ప్రాధాన్యతలు మరియు సామర్థ్యాల ఆధారంగా నిర్ణయిస్తారు. ప్రభుత్వం వనరుల ప్రదాత. దిగువకు నడిచే పథకం కావడం వల్ల, విజయవంతం కావడానికి, ప్రభుత్వం నియంత్రణలను ప్రతిఘటించాలి లేదా షాపింగ్ జాబితాలకు లేదా డబ్బును దాని కాలపరిమితితో పాటు ఎలా ఉపయోగించాలి అనే పథకాలకు నిర్దేశించాలి. రాష్ట్రం ఆర్థికంగా ఉంది మరియు తక్కువ సమయంలో దళితులందరినీ చేరుకోవడానికి సంతృప్త రోల్-అవుట్ కోసం సంస్థాగత సామర్థ్యాన్ని పెంచుతుంది.

లబ్ధిదారుల ఇంటి ద్వారా సరిగ్గా భావించిన విధంగా డబ్బును సమర్థవంతంగా ఉపయోగించడంపై బహుళ ఎంపికలను అందించడానికి మేము సృజనాత్మకంగా ఉండాలి. DBS నిర్దిష్ట గృహ అవసరాలు మరియు అవసరాలకు అనుగుణంగా ఒకటి లేదా కలయికను (సప్లిమెంట్ మరియు కాంప్లిమెంట్) అందించగలదు. ( బాక్స్ చూడండి )

కస్టమర్ సౌకర్యం మరియు ఆచరణీయమైన వ్యాపారాన్ని అందించకపోతే, తక్కువ మార్కెట్ వృద్ధి సామర్థ్యంతో (కిరానా లేదా చికెన్ షాపులు) రద్దీగా ఉండే చిన్న-పరిమాణంలో తక్కువ పెట్టుబడి పెట్టాలి. పెట్టుబడులపై అధిక రాబడులు మరియు తక్కువ నష్టాలతో వృద్ధి చెందుతున్న ప్రధాన స్రవంతి ఆర్థిక వ్యాపారాలలో పోటీ పడటం ద్వారా ఈ పథకం తప్పనిసరిగా పంట లాభాలపై దృష్టి సారించాలి. వృద్ధి, పోటీ, వ్యాపార అభివృద్ధి, ఆర్థిక పరపతి మరియు కస్టమర్ సముపార్జనలో అడ్డంకులను నిరోధించడానికి లేదా పరిష్కరించడానికి వ్యూహాలతో వ్యాపార పర్యావరణ వ్యవస్థలు, చర్చలు, నెట్‌వర్క్ మరియు కస్టమర్ ఇంటర్‌ఫేస్‌లు వారు తప్పక అర్థం చేసుకోవాలి. మార్కెట్‌లను రూపొందించడానికి మరియు స్టార్టప్ అడ్డంకులను అధిగమించడానికి, ప్రభుత్వం మరియు ప్రభుత్వ రంగాలు తప్పనిసరిగా తమ సరఫరాలో ఒక శాతాన్ని తప్పనిసరిగా DBS- ప్రమోట్ చేసిన వ్యాపారాల నుండి సేకరించాలి. కొంత కాలానికి, ధర విలువలో ఎక్కువ శాతం ఆఫర్ చేయండి లేదా వారి వ్యాపారం ఆచరణీయంగా స్థాపించబడే వరకు.

ఉదాహరణకు, లబ్ధిదారుడు స్వచ్ఛమైన శక్తిని విక్రయించడానికి గ్రిడ్‌కు అనుసంధానించబడిన సౌర విద్యుత్ ఉత్పత్తి సెట్‌లను కలిగి ఉండవచ్చు. ఆయిల్ పామ్ సాగును పెంపొందించడానికి తెలంగాణ రూ 267 కోట్లను పెట్టుబడి పెట్టనుంది. ఇది టిష్యూ కల్చర్ మొలకలు, రూట్ జోన్ తేమ-ఆధారిత నీటిపారుదల, యాంత్రిక స్ప్రేయర్లు, మొక్కల పెరుగుదల మరియు దిగుబడి హార్మోన్లు, శిలీంద్ర సంహారిణులు మరియు పురుగుమందులు, హార్వెస్టర్లు, బల్క్ బిల్డింగ్, విలువ జోడింపు మరియు మార్కెటింగ్ మొదలైన రంగాలలో భారీ అవకాశాలను తెరుస్తుంది. లబ్ధిదారులు కొత్త వృద్ధి ప్రాంతాలకు విస్తరించడానికి విజయవంతమైన వ్యాపారం యొక్క ముఖ్య అంశాలను నేర్చుకుంటారు.

కీలకమైనది గృహాలు, మరియు దళిత సంఘాలు ఈ పథకాన్ని నిర్ణయిస్తాయి, డ్రైవ్ చేస్తాయి మరియు అభివృద్ధి చేస్తాయి. ఇది “ఆన్-డిమాండ్ అవసరం-ఆధారిత” సహాయం, కాల్ సెంటర్‌లు, మార్గదర్శకత్వం, ఇంటర్న్‌షిప్, మార్గదర్శకత్వం మరియు ప్రభుత్వం మరియు పౌర సమాజంలో నిపుణులచే హ్యాండ్‌హోల్డింగ్‌తో మెరుగుపరచబడింది. ఎంపికలు, ఎంపికలతో లబ్ధిదారులకు సహాయం చేయడానికి మరియు వారి గమ్యాలను ప్లాన్ చేయడానికి, నిర్వహించడానికి మరియు నియంత్రించడానికి సమీకరించడానికి సమర్థులైన మరియు నిబద్ధత కలిగిన సంస్థలు/వ్యక్తుల విస్తృత స్థాయిని మేము గుర్తించవచ్చు, అభివృద్ధి చేయవచ్చు, పర్యవేక్షిస్తాము మరియు మద్దతు ఇవ్వగలము.

వనరుల లభ్యత మరియు సంస్థాగత స్వయంప్రతిపత్తిని నిర్ధారించడానికి, మేము బహుళ పబ్లిక్ ఆస్తులతో సామాజిక స్టాక్ ఎక్స్ఛేంజ్ కలిగి ఉండాలి. అవి భూమి, రహదారులు, గనులు, ఖనిజాలు, స్పెక్ట్రం, నీరు మరియు ప్రభుత్వ రంగ సంస్థలు, మొదలైనవి. ఇది స్టాక్ పోర్ట్‌ఫోలియోను నిర్వహిస్తుంది, నగదు కాకుండా అనుబంధం మరియు డివిడెండ్‌లను అందిస్తుంది. బడ్జెట్ మరియు గవర్నెన్స్ జవాబుదారీతనం కోసం కేంద్రం చేసిన ఒక అధ్యయనం మన సహజ వనరుల ఆస్తిని రూ. లక్ష తలసరి. అందువలన జాతీయ మరియు సహజ వనరుల ఆస్తులు పౌరుల చేతిలో ఉన్నాయి, దోపిడీ మరియు దుర్వినియోగం కాదు.

పరిశ్రమతో సినర్జైజింగ్

సెంటర్ ఫర్ దళిత్ స్టడీస్ DBS కేంద్ర బిందువుగా ఉపయోగపడుతుంది. ఇతరులు మద్దతు ఇవ్వగలరు. మేము చిన్న మరియు మధ్యతరహా వ్యాపారాల కోసం డైరెక్ట్ బెనిఫిట్ ట్రాన్స్ఫర్ యొక్క కేంద్ర ప్రభుత్వ పథకాలను, అలాగే ట్రేడ్ గ్యారెంటీ స్కీమ్‌ని ట్యాప్ చేయాలి. విలువ గొలుసును పెంచే లాభాలను గ్రహించడానికి తగిన సమయంలో లబ్ధిదారులు ఆకలితో వృద్ధిని కోరుకుంటారు కాబట్టి ప్రభుత్వం పరిశ్రమతో సమిష్టిగా ఉండటానికి ప్రభుత్వం మార్గనిర్దేశం చేస్తుంది.

సంశయవాదులు అటువంటి బొనాంజా వ్యర్థమైన వ్యయం లేదా మద్యంతో వేడుకలకు దారితీస్తుందని వాదిస్తారు. DBS లో, డబ్బును బాగా ప్లాన్ చేసి ఉపయోగించుకునే సామర్థ్యాన్ని చూపించిన మహిళల ఖాతాలోకి డబ్బు వెళ్తుంది. రెండు దశాబ్దాల క్రితం, తెలంగాణలో తీవ్రమైన కరువు ఉంది మరియు ఆకలితో మరణించినట్లు నివేదించబడింది. ఆ సమయంలో, FCI నిండుగా నిల్వలతో కూర్చొని ఉంది. ఆకలిని తీర్చడానికి, ఎగుమతిదారులు మరియు వ్యవసాయ ఆహార వ్యాపారాలకు PDS లేదా FCI అమ్మకాల కంటే అధిక ధరలకు బియ్యం రుణం ఇవ్వాలని నేను ప్రభుత్వాన్ని కోరాను. దీనిని రైస్ క్రెడిట్ లైన్ (RCL) అని పిలుస్తారు, దీనిలో 133 కిలో బియ్యం ప్రతి నెలా మొదటి వారంలో ప్రతి ఇంటికి హామీ ఇవ్వబడింది. మేము అకౌంటింగ్‌తో పిడిఎస్ డీలర్ల ద్వారా సరుకును నడిపించాము మరియు తిరిగి చెల్లించడం మహిళా స్వయం సహాయక సంఘాలకు అప్పగించబడింది. మహిళా సంఘాలు ప్రభుత్వానికి తిరిగి చెల్లించిన మొత్తం మొత్తంతో లక్ష టన్నుల బియ్యం పేదలకు చేరింది. నమ్మకం కీలకం.

RCL పైలట్ నెదర్లాండ్స్‌లోని హేగ్‌లోని ఇంటర్నేషనల్ సోషల్ ఇనిస్టిట్యూట్ ప్రచురించిన మోనోగ్రాఫ్‌లో వివరించబడింది మరియు స్వయం సహాయక పేద మహిళా గ్రూపులను ప్రోత్సహించడానికి మరియు శక్తివంతం చేయడానికి సమర్థవంతంగా ప్రపంచ బ్యాంక్ ప్రశంసించింది. ముఖ్య అభ్యాసం: పేదలను విశ్వసించండి మరియు వారికి భరోసా, స్వయంప్రతిపత్తి మరియు సకాలంలో అందించే విశ్వాసాన్ని పొందనివ్వండి, మరియు వారి కలలను రూపొందించడం మరియు నొప్పి పాయింట్లను పరిష్కరించడం ద్వారా DBS యొక్క విజయాన్ని నడిపించడానికి, నడపడానికి మరియు అందించడానికి వారిని అనుమతించండి.

KS గోపాల్

(రచయిత సెంటర్ ఫర్ ఎన్విరాన్మెంట్ ఆందోళనలు, హైదరాబాద్)


ఇప్పుడు మీరు తెలంగాణ టుడే నుండి నుండి ఎంచుకున్న కథలను పొందవచ్చు టెలిగ్రామ్ ప్రతిరోజూ. సభ్యత్వం పొందడానికి లింక్‌పై క్లిక్ చేయండి.

తెలంగాణ టుడే Facebook పేజీ మరియు అనుసరించడానికి క్లిక్ చేయండి ట్విట్టర్ .


పోస్ట్ అభిప్రాయం: దళిత బంధుని బయటకు తీయడానికి ఒక రోడ్‌మ్యాప్ మొదట కనిపించింది తెలంగాణ టుడే .

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.