Press "Enter" to skip to content

అభిప్రాయం: పాఠశాలల మూసివేత మరియు అభ్యాస నష్టం

వెంకటనారాయణ మోత్కూరి మరియు భరత్ భూషణ్ మామిడి

కోవిడ్-19 సామాన్యుడి జీవితంతో పాటు ప్రతి వ్యవస్థ మరియు సామాజిక క్రమాల పనితీరును ఛిన్నాభిన్నం చేసింది. పిల్లలలో వారి కుటుంబాలు బహుముఖ సంక్షోభం కారణంగా ప్రభావితమవుతున్నందున నియంత్రణ చర్యలు పిల్లలలో అభ్యాస ప్రక్రియను అడ్డుకున్నాయి. ఆర్థికంగా అసురక్షిత కుటుంబాలకు చెందిన పిల్లలలో ఇది తీవ్రంగా ఉంటుంది. ఇంటరాక్టివ్ క్లాస్‌రూమ్ లెర్నింగ్ నిలిపివేయబడింది, ఎందుకంటే పాఠశాలలకు హాజరయ్యే పిల్లలు మరింత హాని కలిగి ఉంటారు మరియు అంటువ్యాధులు వచ్చే ప్రమాదం ఉంది. పరిశుభ్రతకు వాష్ (నీరు, పారిశుధ్యం మరియు పరిశుభ్రత) మౌలిక సదుపాయాలు చాలా ముఖ్యమైనవి, ఇది అనేక పాఠశాల పరిసరాలలో లేదు. పాఠశాలలు మరియు విశ్వవిద్యాలయాలు మూసివేయడంతో, ఆన్‌లైన్ తరగతులు సాధారణ అభ్యాస ప్రక్రియకు ప్రత్యామ్నాయంగా ఉద్భవించాయి. తగినంత అభ్యాసం లేకుండా, స్వయంచాలకంగా ఉన్నత తరగతులకు ప్రమోట్ చేయబడిన విద్యార్థులు ఆ తరగతిలో బాగా రాణించలేరు. కోల్పోయిన అభ్యాసాన్ని తిరిగి పొందడం ఒక సవాలు. విద్యా పురోగతి, విరామాలు లేదా అంతరాల కారణంగా. సరైన వ్యవధిలో నిరంతర రీకాల్‌తో నేర్చుకోవడం నిలుపుకోబడుతుంది. జర్మన్ మనస్తత్వవేత్త హెర్మన్ ఎబింగ్‌హాస్, మానవుల జీవిత చక్రం ద్వారా వర్తించే “అభ్యాస వక్రతను” ప్రతిపాదించారు. రీకాల్ ప్రయత్నంతో మెమరీలో సమాచారాన్ని నిలుపుకునే ప్రయత్నాలు లేనప్పుడు కాలక్రమేణా మెమరీ నిలుపుదల క్షీణతను అతను గమనించాడు. సమాచారాన్ని రీకాల్ చేయడం మరియు ముందుగా నేర్చుకున్న వాటిని వర్తింపజేయడం వలన సమాచారాన్ని ఎక్కువ కాలం మెమరీలో ఉంచుకోవచ్చు. విద్యలో, నిరంతర బోధన మరియు అభ్యాస కార్యకలాపాలు తప్ప పిల్లలు ముందుగా నేర్చుకున్న వాటిని మరచిపోతారు.

స్వల్పకాలిక వేసవి సెలవుల్లో నేర్చుకోవడం కోల్పోవడం ఒక సాధారణ పరిశీలన. పునశ్చరణ పద్ధతులు అటువంటి నష్టాన్ని కలిగి ఉంటాయి. పాఠశాలలు ప్రారంభంలో సెషన్‌లు మరియు అకాడెమిక్ క్యాలెండర్ చివరిలో పునర్విమర్శ తరగతులు కలిగి ఉంటాయి, ఇది పిల్లలు గతంలో నేర్చుకున్న వాటిని గుర్తుకు తెచ్చుకునేలా చేస్తుంది. కోవిడ్-150 సంక్షోభం అటువంటి నిర్మాణాత్మక బోధన మరియు అభ్యాస కార్యకలాపాలకు అంతరాయం కలిగించింది. పాఠశాలలు మూసివేయడంతో, చాలా మంది విద్యార్ధులు పాఠశాల మరియు బయట మరియు పీర్ ఎడ్యుకేషన్ అందించే నిరంతర అభ్యాస లావాదేవీలకు ప్రాప్యత లేదు.

ఉపశమనం మరియు నివారణ

ఉపశమనం మరియు నివారణ అభ్యాస నష్టాన్ని కలిగి ఉండటానికి రెండు కీలక చర్యలు. ఆన్‌లైన్ వర్చువల్ తరగతుల ద్వారా తగ్గించడం అనేది అభ్యాస నష్టాన్ని అరెస్టు చేయడం లేదా తగ్గించడం లక్ష్యంగా పెట్టుకుంది. వర్చువల్ క్లాస్‌రూమ్ పాక్షికంగా అభ్యాస నష్టాన్ని కలిగి ఉండడంలో సహాయపడుతున్నప్పటికీ, అది టీచర్ పర్యవేక్షణలో భౌతిక తరగతి గదికి ప్రత్యామ్నాయం కాదు. పాఠశాలలు తెరిచిన తర్వాత పరిహారం వస్తుంది. ఇది అదనపు గంటల తరగతులు మరియు పాఠశాల పనితీరు యొక్క పొడిగించిన రోజులు. పొడిగించిన బోధనా సమయం నేర్చుకోవడంలో నష్టాన్ని తిరిగి పొందడంలో సహాయపడుతుంది.

గత విద్యా సంవత్సరం అంతా పాఠశాలలు పూర్తిగా మూసివేయబడ్డాయి 2020-24. అప్పుడప్పుడు తిరిగి తెరవడానికి కొన్ని ప్రయత్నాలు జరిగాయి కానీ ఇన్ఫెక్షన్ యొక్క పునరావృత తరంగాల కారణంగా అవి ఉపసంహరించబడ్డాయి. ప్రస్తుత విద్యా సంవత్సరం 2021 లో కూడా అనిశ్చితి ఉంది. ఆన్‌లైన్ అభ్యాసం ఉన్నప్పటికీ, చాలా కాలం పాటు పాఠశాలలు మరియు కళాశాలలు మూసివేయడం వలన గణనీయమైన అభ్యాస నష్టం జరిగింది. ఇది కాలేజీల కంటే పాఠశాలలోని పిల్లలకు ఎక్కువ.

ఆధునిక లెర్నింగ్ గ్యాడ్జెట్‌లు (ట్యాబ్ లేదా స్మార్ట్‌ఫోన్, డెస్క్‌టాప్) కోసం పేద కుటుంబాలు మరియు బలహీన వర్గాల పిల్లలు ఎక్కువగా బాధపడుతున్నారని అనేక నివేదికలు హైలైట్ చేశాయి. , ల్యాప్‌టాప్, కెమెరా), విద్యుత్ వంటి అనుకూల గృహ మౌలిక సదుపాయాలు మరియు ఆన్‌లైన్ అభ్యాసంలో పాల్గొనడానికి గోప్యత కలిగిన గది. అంతేకాకుండా, తల్లిదండ్రులు ఆన్‌లైన్ తరగతులకు హాజరైనప్పుడు పిల్లలతో కూర్చొని వారిని పర్యవేక్షించాలి. యునిసెఫ్ (ఆగస్టు 2020 యొక్క రిమోట్ లెర్నింగ్ రీచబిలిటీ రిపోర్ట్ వెల్లడించింది, “ఉన్నత, మధ్య మరియు తక్కువ ఆదాయ కుటుంబాలలో లెర్నింగ్ గ్యాప్ పెరిగే అవకాశం ఉంది. , ఆర్థికంగా వెనుకబడిన కుటుంబాల పిల్లలు రిమోట్ లెర్నింగ్‌ని యాక్సెస్ చేయలేరు ”ఎందుకంటే భారతదేశంలో 24% కుటుంబాలకు మాత్రమే యాక్సెస్ ఉంది ఇంటర్నెట్‌కు.

ఎలక్ట్రానిక్ గాడ్జెట్లు మరియు గృహ మౌలిక సదుపాయాల హక్కు లేని పిల్లలు డిజిటల్ విభజన ద్వారా అట్టడుగున ఉన్నారు. ‘ఆన్‌లైన్ తరగతులలో’ నిమగ్నమైన ఉపాధ్యాయులు నాణ్యమైన విద్య మరియు ‘అందరికీ విద్య’ అందజేయడంలో తక్కువ ఫలప్రదమైనట్లు నివేదించారు, ఎందుకంటే కొంతమంది విద్యార్థులు గాడ్జెట్‌లకు దూరమయ్యారు. వర్చువల్ క్లాస్‌రూమ్‌లోని ఉపాధ్యాయులకు అభ్యాస ప్రక్రియలో విద్యార్థుల ప్రమేయం ఎంత స్థాయిలో ఉంటుందో తెలియదు. ఆన్‌లైన్ తరగతులు మరియు అభ్యాస ప్రక్రియ సాధారణ అభ్యాస ప్రక్రియకు ప్రత్యామ్నాయం కాదని ‘అదృశ్య’ విద్యార్థితో ఉపాధ్యాయుల అనుభవాలు వెల్లడిస్తున్నాయి.

తెలంగాణ ఇనిషియేటివ్స్

తెలంగాణ ప్రభుత్వం కొన్ని ఉపశమన చర్యలు తీసుకుంది. ఇది సిలబస్ మరియు సరళీకృత పరీక్షలను తగ్గించింది. ఇది దూరదర్శన్ ఛానెల్‌ల ద్వారా ఆన్‌లైన్ తరగతులను ప్రారంభించింది. ఇంకా రాష్ట్రంలో జరుగుతున్న అభ్యాస నష్టాన్ని భర్తీ చేయడం కష్టం.

CESS ద్వారా యంగ్ లైవ్స్ ప్రాజెక్ట్‌లో భాగంగా తెలంగాణలో నిర్వహించిన అధ్యయనంలో తల్లిదండ్రులు ఎక్కువగా ఉన్నారని గమనించబడింది. మహమ్మారి నేపథ్యంలో తగిన భద్రతా చర్యలతో వారి పిల్లలకు శారీరక తరగతి బోధన మరియు అభ్యాస కార్యకలాపాలకు అనుకూలం. చాలా మంది పిల్లలు ఆన్‌లైన్ లెర్నింగ్ యాక్టివిటీలను యాక్సెస్ చేయలేకపోతున్నారని అధ్యయనం పేర్కొంది. ఆన్‌లైన్ లెర్నింగ్ అనేది పీర్ లెర్నింగ్, సోషల్ ఇంటరాక్షన్ మరియు ఫిజికల్ యాక్టివిటీస్ నుండి ముఖ్యమైన లెర్నింగ్ అందించడంలో విఫలమైంది. ఇంకా, నిరంతర ఆన్‌లైన్ తరగతులు స్క్రీన్ సమయాన్ని పెంచుతాయి, ఇది వినికిడి మరియు కంటి చికాకు వంటి ఆరోగ్య సమస్యలను కలిగిస్తుంది.

కోవిడ్ ప్రేరిత అభ్యాస నష్టం ప్రభావం తెలంగాణలో విద్యలో లెర్నింగ్ అచీవ్‌మెంట్ ఎక్కువగా ఉంది. అనేక ఇతర దేశాలతో, ముఖ్యంగా అభివృద్ధి చెందిన దేశాలతో పోలిస్తే సాధారణంగా భారతదేశంలో నేర్చుకునే విజయాలు తక్కువగా ఉంటాయి. వార్షిక స్టేటస్ ఆఫ్ ఎడ్యుకేషన్ రిపోర్ట్ (ASER) నివేదిక ప్రకారం పాఠశాల విద్యలో పిల్లల అభ్యాస సాధన, మూడవ వంతు కంటే ఎక్కువ మంది క్లాస్ -3 పిల్లలలో మరియు క్లాస్ -5 లో సగం మంది పిల్లలలో పునాది అక్షరాస్యత మరియు సంఖ్యాశాస్త్రం లేదు. -క్లాస్ -8 తరగతి పిల్లలు. కోవిడ్ కారణంగా రెండు విద్యాసంవత్సరాలు కోల్పోవడం మరియు అభ్యాస నష్టం తెలంగాణలో తక్కువ స్థాయి అభ్యాస (అకాడెమిక్) విజయాన్ని మరింత తీవ్రతరం చేస్తుంది. పిల్లలందరినీ చేరుకోలేదు. ప్రైవేట్ మరియు ప్రభుత్వ పాఠశాలల్లో వారు చదువుతున్న పాఠశాలల నిర్వహణ ద్వారా పిల్లలలో అభ్యాస నష్టం యొక్క భేదాత్మక ప్రభావం కూడా ఉంది. లింగం, వయస్సు, పాఠశాల రకం, గ్రామీణ/పట్టణ/మారుమూల ప్రాంతాలు మరియు గృహ నేపథ్యం (సామాజిక & ఆర్థిక) ద్వారా పిల్లల విభిన్న సమూహాలపై అవకలన ప్రభావం మారుతుంది. ప్రైవేట్ పాఠశాలల కంటే ప్రభుత్వ పాఠశాలల పిల్లలు ఎక్కువగా ప్రభావితమవుతారు.

విద్యను మరియు పాఠశాలలకు మించి నేర్చుకునే విధానాన్ని తిరిగి ఊహించుకోవాల్సిన అవసరం ఉంది. పాఠశాల మూసివేత సమయంలో అభ్యాస నష్టాన్ని తగ్గించడానికి గృహ ఆధారిత మద్దతును చూడడానికి తల్లిదండ్రులు మరియు కమ్యూనిటీ-ఆధారిత ప్రత్యామ్నాయాల ప్రమేయాన్ని రాష్ట్రం తీవ్రంగా పరిగణించాల్సిన అవసరం ఉంది. సురక్షితమైన అభ్యాస స్థలాలను సృష్టించడానికి అవసరమైన కమ్యూనిటీ స్థితిస్థాపకతను నిర్మించడానికి స్థానిక నిర్దిష్ట ఆవిష్కరణలు కూడా అవసరమవుతాయి, ఇక్కడ పిల్లలు స్వల్ప కాలానికి కలిసిపోయి సాంఘికీకరించవచ్చు.

కోవిడ్ ప్రేరిత అభ్యాస నష్టం చాలా కాలం ఉంది -మానవ మూలధనం, కార్మికుల ఉత్పాదకత, వేతనాలు మరియు అభ్యాస నష్టంతో ప్రభావితమైన వారి సంపాదన పరంగా తాత్కాలిక చిక్కులు. విద్యార్థులు ఎదుర్కొంటున్న అభ్యాస నష్టాన్ని పరిష్కరించడానికి పాఠశాలలు తిరిగి తెరిచిన తర్వాత ‘క్యాచింగ్’ కోసం ఒక క్రమబద్ధమైన ప్రతిస్పందన అవసరం. అభ్యాస నష్టాన్ని తిరిగి పొందడం నివారణ చర్యలపై ఆధారపడి ఉంటుంది పాఠశాలలు పునopప్రారంభమైనప్పుడు తీసుకున్నది. . భరత్ భూషణ్ మామిడి రీసెర్చ్ కన్సల్టెంట్, CESS, హైదరాబాద్)


ఇప్పుడు మీరు తెలంగాణ టుడే నుండి నుండి ఎంచుకున్న కథలను పొందవచ్చు టెలిగ్రామ్ రోజువారీ. సభ్యత్వం పొందడానికి లింక్‌పై క్లిక్ చేయండి.

తెలంగాణ టుడే ఫేస్‌బుక్ పేజీని అనుసరించడానికి క్లిక్ చేయండి మరియు ట్విట్టర్ .


పోస్ట్ అభిప్రాయం: పాఠశాలల మూసివేత మరియు నేర్చుకోవడం నష్టం మొదటగా తెలంగాణ టుడే .

More from Covid-19More posts in Covid-19 »

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.