Press "Enter" to skip to content

కాలమ్: ఆఫ్ఘన్ అపోకాలిప్స్

ప్రెసిడెంట్ జో బిడెన్ ఈ నెలలో ఆఫ్ఘనిస్తాన్‌లో యుఎస్ పోరాట పాత్రను ముగించినందున, అమెరికన్లు మరియు ఆఫ్ఘన్‌లు యుద్ధం ఖరీదు విలువైనదేనా అని ప్రశ్నిస్తున్నారు: 3 కంటే ఎక్కువ, అమెరికన్ మరియు ఇతర NATO ప్రాణాలు కోల్పోయారు, పదివేల మంది ఆఫ్ఘన్ చనిపోయారు తరాల అమెరికన్లు చెల్లించాల్సిన డాలర్ల US అప్పు, మరియు ఆఫ్ఘనిస్తాన్ అద్భుతమైన వారంలో తాలిబాన్ పాలనలో పడిపోయింది, అమెరికన్లు దాదాపుగా కనుగొన్నట్లే సంవత్సరాల క్రితం) కేవలం ఒక వారంలో, స్వేచ్ఛా ఆఫ్ఘనిస్తాన్ యొక్క ఏదైనా కలలు చనిపోయాయి.

గత వారం ప్రారంభమైనప్పుడు, తాలిబాన్లను వెనక్కి నెట్టవచ్చని చాలామంది ఆశించారు, కీలక వాణిజ్య మార్గాలు స్వాధీనం చేసుకున్నప్పటికీ, సరిహద్దు క్రాసింగ్‌లు అధిగమించబడ్డాయి మరియు మారుమూల ప్రాంతాలు పట్టుబడ్డాయి. అయితే, కేవలం ఒక వారంలో, తాలిబాన్లు నగరం తర్వాత నగరం గెలిచారు, ప్రభుత్వాన్ని పడగొట్టారు మరియు కాబూల్ యొక్క గొప్ప బహుమతిని పొందారు. ఒకప్పుడు వేళ్లు ఊదా రంగు సిరాతో స్ప్లాడ్ చేయబడ్డాయి – ఓటింగ్ అవశేషాలు, ప్రజాస్వామ్య బ్యాడ్జ్ – ఇప్పుడు టిక్కెట్లు ఎగ్జిట్ చేయాలనుకుంటాయి మరియు జీవిత పొదుపును ఉపసంహరించుకోవడానికి ఏటీఎంలను పిచ్చిగా కొట్టాయి. మొత్తం ఏడు రోజుల్లో.

“ఏ లక్ష్యం నెరవేరలేదు,” బిడెన్ మొదటి కొన్ని సంవత్సరాల విజయాలను స్ఫురింపజేయడం ద్వారా తనను తాను సరిదిద్దుకునే ముందు ఇటీవల విరుచుకుపడ్డాడు. “మేము ఒసామా బిన్ లాడెన్‌ను పొందాము, మరియు ప్రపంచంలోని ఆ ప్రాంతం నుండి ఉగ్రవాదం ఉద్భవించలేదు.”

నలుగురు అధ్యక్షులు, అన్ని తప్పులు

ఆఫ్ఘనిస్తాన్‌లో రెండు దశాబ్దాలుగా పేరుకుపోయిన పొరపాట్లకు నలుగురు అధ్యక్షులు బాధ్యత వహిస్తారు. కానీ యుద్ధం యొక్క అస్తవ్యస్తమైన, హింసాత్మక ముగింపుకు బిడెన్ మాత్రమే ముఖం. అప్పటి అధ్యక్షుడు డోనాల్డ్ ట్రంప్ మధ్యవర్తిత్వ ఒప్పందాన్ని బిడెన్ ఎత్తి చూపారు, ఆఫ్ఘన్ అధ్యక్షుడు అష్రఫ్ ఘనీ పట్ల నిరాశ వ్యక్తం చేశారు మరియు ఆఫ్ఘన్ జాతీయ భద్రతా దళాల పనితీరుపై విచారం వ్యక్తం చేశారు. ఆఫ్ఘన్ ప్రభుత్వ పతనం బిడెన్ యువ ప్రస్థానంలో అతిపెద్ద విదేశీ విధాన సంక్షోభం.

ఇంకా బిడెన్ తన చర్యను బలవంతంగా సమర్థించాడు. “నా కోర్‌కి నేను నమ్ముతున్నది ఇక్కడ ఉంది: ఆఫ్ఘనిస్తాన్ సొంత సాయుధ దళాలు లేనప్పుడు అమెరికన్ దళాలను పైకి లేపమని ఆదేశించడం తప్పు” అని ఆయన అన్నారు. “ఆఫ్ఘనిస్తాన్ అంతర్యుద్ధంపై పోరాడటానికి ఇంకా ఎన్ని తరాల అమెరికా కుమార్తెలు మరియు కుమారులు నన్ను పంపించగలరు? మేము గతంలో చేసిన తప్పులను నేను పునరావృతం చేయను. “

రెండు దశాబ్దాల క్రితం చేసినట్లుగానే ఇప్పుడు తాలిబాన్ ఆఫ్ఘనిస్తాన్‌పై పూర్తి నియంత్రణ కలిగి ఉంది. ప్రెసిడెంట్ జార్జ్ డబ్ల్యూ బుష్ నాయకత్వంలో, 9/ తర్వాత వెంటనే అమెరికా దళాలు ఆఫ్ఘనిస్తాన్‌లోకి దూసుకెళ్లాయి. తక్షణ విజయం లభించింది: తాలిబాన్లు గల్లంతయ్యారు, ఉగ్రవాద సమూహం చెదిరిపోయింది.

కానీ ఆ తర్వాత యుద్ధం యొక్క రెండవ దశ మరియు అధ్యక్షుడు బరాక్ ఒబామా నుండి సైన్యం పెరిగింది 2010. ఒబామా తరువాత దళాల సంఖ్యను తగ్గించడానికి ముందుకొచ్చినప్పటికీ, తిరుగుబాటుదారుల దాడులు మరియు పౌర కారణాల వల్ల సంపూర్ణ నష్టాన్ని నిరోధించింది.

ట్రంప్ గత సెప్టెంబర్‌లో (డేవిడ్ క్యాంప్ డేవిడ్) తాలిబన్‌లను కలవాలని సంకల్పించారు 01 వార్షికోత్సవం, గందరగోళం మధ్య ఆలోచన నుండి వెనక్కి తగ్గడానికి మాత్రమే. కానీ మే నాటికి అమెరికా తన బలగాలన్నింటినీ బయటకు తీస్తుందని ఆయన ప్రకటించారు 2021, ఒక ఒప్పందాన్ని బిడెన్ సత్కరించారు మరియు కొంచెం ఆలస్యం చేసారు.

ఆఫ్ఘనిస్తాన్ యునైటెడ్ స్టేట్స్ కోసం ఒక రకమైన ప్రక్షాళన అని బిడెన్ ఒక దశాబ్దానికి పైగా వాదించారు. అతను అవినీతిపరుడని, అమెరికా యొక్క పెద్దవాటికి అలవాటు పడ్డాడని మరియు నమ్మకం లేని భాగస్వామిగా గుర్తించబడ్డాడు. అతని లక్ష్యం అమెరికన్లను ఉగ్రవాద దాడుల నుండి రక్షించడం, ఒక దేశాన్ని నిర్మించడం కాదు.

అఫ్గానిస్తాన్ నుండి భయం మరియు హింసాత్మక దృశ్యాలు ప్రపంచవ్యాప్తంగా ప్రసారం చేయబడుతున్నందున ఆ రాజకీయ జూదం ప్రమాదకరమని నిరూపించవచ్చు, ప్రత్యేకించి కాబూల్‌లో గందరగోళం “సైగాన్ డిస్నీ వరల్డ్ లాగా కనిపిస్తే,” రిప్ ఆడమ్ కిన్జింగర్ హెచ్చరించారు ఆఫ్ఘనిస్తాన్‌లో. “బాటమ్ లైన్ ఏమిటంటే, యుఎస్ చాలా నిరాశపరిచిన వ్యక్తులు చాలా మంది ఉంటారు. మేము అనివార్యంగా, అనివార్యంగా మళ్లీ ఎక్కడో గొడవ పడతాము. మేము ఆఫ్ఘనిస్తాన్‌లో ఉన్నవారిని విడిచిపెట్టినప్పుడు మేము అనుసరించబోతున్నామని ఆ స్థానికులను ఎలా ఒప్పించబోతున్నాం? ”

దృష్టాంతం: గురు జి

పంజ్‌షీర్ పవర్

సహజ రక్షణకు ప్రసిద్ధి, కాబూల్ ఈశాన్యంలోని పంజ్‌షీర్ లోయ ఆఫ్ఘనిస్తాన్‌లో మిగిలి ఉన్న చివరి హోల్‌అవుట్. ప్రాంతం, ఆఫ్ఘనిస్తాన్ వైస్ ప్రెసిడెంట్ , మరియు మాజీ రక్షణ మంత్రి బిస్మిల్లా మహ్మదీని అమృల్లా సలేహ్ పదవీచ్యుతుడిని చేశారు.

ఆఫ్ఘనిస్తాన్ సైనిక చరిత్రలో పంజ్‌షీర్ లోయ పదేపదే నిర్ణయాత్మక పాత్రను పోషించింది, ఎందుకంటే దాని భౌగోళిక స్థానం దాదాపుగా దేశంలోని మిగిలిన ప్రాంతాల నుండి పూర్తిగా తెగిపోయింది. పంజ్‌షీర్ నది సృష్టించిన ఇరుకైన మార్గం ద్వారా మాత్రమే ఈ ప్రాంతానికి ప్రవేశం ఉంది, దీనిని సైనికపరంగా సులభంగా రక్షించవచ్చు.

హిందూ కుష్ పర్వతాలలో చిక్కుకున్న ప్రాంతం లు, లేదా ఒక దశాబ్దం ముందు సోవియట్ చేత జయించబడలేదు. లోయలో చాలా వరకు 1, 20, నివాసులు తాజిక్ జాతి సమూహానికి చెందినవారు, అయితే తాలిబాన్లలో ఎక్కువ మంది పష్టున్లు. లోయ దాని పచ్చలకు కూడా ప్రసిద్ధి చెందింది.

తర్వాత సంవత్సరాల US వృత్తి

భారీ ధర

 • ఆఫ్ఘనిస్తాన్‌లో మరణించిన అమెరికన్ సర్వీస్ సభ్యులు: 2, 448
 • US కాంట్రాక్టర్లు: 3, 846
 • ఆఫ్ఘన్ జాతీయ సైన్యం మరియు పోలీసులు: 47,
 • ఇతర నుండి అనుబంధ సేవ మరియు నాటో సభ్యులు: 1, 90
 • ఆఫ్ఘన్ పౌరులు: 23, 245
 • తాలిబాన్ మరియు ఇతరులు ప్రతిపక్ష యోధులు: 23, 107
 • సహాయక కార్మికులు: 250
 • జర్నలిస్టులు: 50

మెరిసే మచ్చలు:

 • తాలిబాన్ ప్రభుత్వం పడగొట్టబడిన తరువాత శిశు మరణాల రేటులో శాతం తగ్గుదల: గురించి 25
 • ఆఫ్ఘన్ టీనేజ్ శాతం ఈ రోజు బాలికలు చదవగలుగుతారు: 20
 • యుద్ధ సమయంలో తలసరి స్థూల జాతీయోత్పత్తి దాదాపు మూడు రెట్లు పెరిగింది

భారతీయ పెట్టుబడి

ఆఫ్ఘనిస్తాన్‌లో భారతదేశ అభివృద్ధి కార్యక్రమాలు $ 3 బిలియన్లకు పైగా ఉన్నాయి

More from TalibanMore posts in Taliban »
More from Top SectionMore posts in Top Section »

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.