Press "Enter" to skip to content

అభిప్రాయం: మన దైనందిన జీవితంలో చిప్కో లాంటి ఉద్యమం

చాలా కాలంగా వాతావరణ మార్పులపై కఠినంగా పనిచేస్తున్న చాలా మంది శాస్త్రవేత్తలు ఇప్పుడు కొండపై నుండి అరిచారు – “మానవ ప్రభావం వాతావరణం, సముద్రం మరియు భూమిని వేడెక్కించిందనేది నిస్సందేహంగా ఉంది” మరియు ప్రస్తుత మార్గాలు ఉంటే ప్రపంచం విపత్తు వైపు వెళుతుంది మానవజాతి నిరాటంకంగా కొనసాగుతుంది.

ఐపిసిసి నివేదిక వాతావరణ మార్పులు వాస్తవమని చెప్పడంలో ఎలాంటి పదాలు లేవు, దాని ప్రభావాలు నిజ సమయంలో కనిపిస్తాయి-ఫ్లాష్ వరదలు, కరువు, హిమానీనదాలు కరగడం, తీవ్రమైన వేడి తరంగాలు మరియు అడవి మంటలు. కానీ కేవలం 1. బాక్స్, మన కోసం ఇంకా ఏమేం నిల్వలు ఉంటాయో మనం ఊహించవచ్చు. పారిస్ ఒప్పంద టార్గెట్‌ని అదుపులో ఉంచడం మరియు బహుశా 1.5 ° C వరకు ఉంచడం అనేది ప్రస్తుత గ్రీన్హౌస్ గ్యాస్ (GHG) స్థాయిలతో నిర్వహించడం అసాధ్యం.

భారతదేశంపై ప్రభావం

కరోనావైరస్ ప్రభావంతో ఇప్పటికే అల్లాడుతున్న భారతదేశానికి, గ్లోబల్ వార్మింగ్ కొనసాగితే రాబోయే అస్థిర వాతావరణం యొక్క ఒత్తిడి అదనపు భారం అవుతుంది. వేగం పుంజుకోవడానికి ప్రయత్నిస్తున్న ఆర్థిక వ్యవస్థ ప్రతి కొత్త ప్రకృతి వైపరీత్యంతో వెనక్కి నెట్టబడుతుంది. రుతుపవనాలు మరియు అవపాతం స్థాయిలలో మార్పులు వ్యవసాయ రంగాన్ని ఎక్కువగా ప్రభావితం చేస్తాయి, ఇది ఇప్పటికీ వార్షిక వర్షపు చక్రంపై ఎక్కువగా ఆధారపడి ఉంటుంది. భారతదేశం దాని ప్రత్యేక భౌగోళిక ఆకృతీకరణతో తీవ్రమైన వేడి తరంగాలు, తేమతో కూడిన ఒత్తిడి, కరువు మరియు తీరప్రాంత వరదలు వంటి ఇతర ప్రభావాలకు గురవుతుంది.

అడవులు మరియు మహాసముద్రాల వంటి సహజ కార్బన్ సీక్వెస్టర్‌లైన కార్బన్ సింక్‌లు వాతావరణ CO2 ని మందగించడంలో త్వరలో అసమర్థంగా మారతాయి. దీని అర్థం మనం మరింత అటవీకరణను కలిగి ఉండాలి, మన వ్యవసాయ పద్ధతులను పునitపరిశీలించాలి మరియు CO2 తగ్గింపు కోసం చురుకుగా పనిచేసే ప్రభుత్వ విధానాలను కలిగి ఉండాలి.

నో ఈక్వలైజర్

వాతావరణ మార్పు అన్నింటినీ ప్రభావితం చేస్తున్నందున ఈక్వలైజర్ అని చెప్పబడినప్పటికీ, దాని తీవ్రత మారుతూ ఉంటుందని గమనించాలి. కొన్ని భూభాగం రాష్ట్రాలు పెరిగిన వేడిని అనుభవిస్తుండగా, తువాలు వంటి కొన్ని చిన్న ద్వీప దేశాలు సముద్ర మట్టం పెరగడంతో దాని ప్రస్తుత రూపంలో ఉనికిలో లేవు. మునిగిపోతున్న స్థలాకృతి మరియు పునరావృత తుఫానులతో వాతావరణ మార్పుల తీవ్రతను ఎదుర్కొంటున్న కొన్ని పసిఫిక్ దేశాలు మంచినీటి కొరత మరియు జనాభా తరలింపు వంటి సవాళ్లను కూడా ఎదుర్కొంటున్నాయి.

ప్రపంచంలో నిరంతరం పెరుగుతున్న అడవి మంటల సంఖ్య మానవ వస్తువులను తగలబెట్టింది, అనేక జంతువులను దాని మంటల్లో చుట్టుముట్టింది మరియు దాని పొగతో పక్షులను చంపింది.

పునరావృతమయ్యే వరదల కారణంగా నదీతీర పర్యావరణ వ్యవస్థ యొక్క సున్నితమైన సమతుల్యత ప్రభావితమైంది. దాని చుట్టుపక్కల ఉన్న మానవ జనాభా యొక్క జీవనం మరియు జీవనోపాధిపై దాని ప్రభావంతో, వాతావరణ స్థిరత్వంపై ఆధారపడిన వృక్షజాలం మరియు జంతుజాలానికి హాని కలిగించే జాతులకు కూడా ఇది విపత్తును తెలియజేస్తుంది. మనం అర్థం చేసుకోవలసిన విషయం ఏమిటంటే, జీవితం మరియు పర్యావరణం ఒకే నాణెం యొక్క ముఖాలు మరియు పర్యావరణ క్షీణతతో అంటువ్యాధులు మరియు నాగరికత పతనం ప్రారంభంతో పాటు పేదరికం వస్తుంది.

చారిత్రాత్మకంగా అతిపెద్ద కాలుష్య కారకాలు ఉన్నత జీవన ప్రమాణాలను సాధించినప్పటికీ, అభివృద్ధి చెందుతున్న దేశాలు ప్రపంచ సుస్థిరత ప్రోటోకాల్‌లకు కట్టుబడి ఉండాలనే వారి నిరీక్షణ అసమానమైన బేరసారాలకు దారితీస్తుంది. కానీ, అనుబంధ పర్యావరణ క్షీణత లేకుండా అభివృద్ధి జరిగే విధంగా నూతన ఆవిష్కరణలు మరియు కొత్త అడుగులు వేసే అవకాశంగా మనం దీనిని చూడాలి. భారతదేశం వంటి ప్రయోజనకరమైన దేశంలోకి దూసుకెళ్తున్నట్లు అనిపించే పశ్చిమ దేశాల విపరీత విధానం గురించి కూడా మనం జాగ్రత్తగా ఉండాలి. అత్యున్నత పట్టికను చేరుకోవాలనే తపనతో, మన మూలాలను మనం మర్చిపోకూడదు.

గౌరవనీయ స్థితి

మేము భారతీయుల సామూహిక సాంస్కృతిక అంశాలను పరిశీలిస్తే, దాదాపు అన్ని మత విశ్వాసాలు, సంప్రదాయాలు మరియు జానపద కథలు మన పర్యావరణంతో సమతుల్య సంబంధాన్ని కలిగి ఉండటాన్ని సూచిస్తాయి. మేము భూమిని మా తల్లుల మాదిరిగానే ఉంచుతాము, ఎందుకంటే ఇది సమృద్ధిగా ఉందని మరియు జీవితాన్ని నిలబెట్టుకుంటుందని మాకు తెలుసు. ఇది మన సాంస్కృతిక పద్ధతులకు సంబంధించినది, ఇది ప్రపంచం నుండి మనల్ని వేరుగా ఉంచుతుంది. కృష్ణుడు గ్రామస్తులను గోవర్ధన్ పర్వతాన్ని ప్రార్థించమని అడిగిన పురాణం (ఇది వారి గ్రామానికి జీవిత ప్రదాత) లేదా అటవీ ఆత్మల పురాణాలు లేదా ప్రకృతి అంశాల కోసం కేటాయించిన స్థానిక దేవతల జానపదాలు, పర్యావరణాన్ని గౌరవించడంపై దృష్టి ఎల్లప్పుడూ ఉంటుంది మరియు రాబోయే తరాలకు ఈ పద్ధతులను అందిస్తోంది. బైసాఖి, సంక్రాంతి మొదలైన పండుగలు మారుతున్న కాలాలకు పూజలు చేయాలని మరియు దాని ప్రాముఖ్యతను అర్థం చేసుకోవాలని ప్రజలకు చూపించాయి.

భారతదేశంలోని అనేక అటవీ నివాసులు మరియు ఆదివాసీ తెగలు తమ పరిసరాల పట్ల తమ గొప్ప గౌరవాన్ని చూపుతారు. పర్వతాలు మరియు నదులు పవిత్రమైనవిగా భావిస్తారు. జంతువులు కూడా పవిత్రమైన మరియు ముఖ్యమైనవిగా గౌరవించబడే అనేక చెట్లు మరియు మొక్కలతో గౌరవనీయమైన స్థితిని పొందుతాయి. అహింసా భావన, జైనమతం మరియు బౌద్ధమతం ద్వారా మరింతగా ప్రకటించబడింది, ప్రకృతిలో మన స్థానాన్ని తెలుసుకోవడం మరియు దానిలో భాగమైన ఏ జీవులకు హాని చేయకుండా ఉండటం ఎంత ముఖ్యమో చూపించింది.

ప్రకృతిలోని ఇతర అంశాలతో మానవులు ఆనందించే సంబంధం వివిధ గుహ చిత్రాలలో కనిపిస్తుంది, ఇక్కడ కాన్వాస్ జంతుజాలంతో నిండి ఉంటుంది. ప్రస్తుత తరం ఎదుర్కొనేది సాధారణంగా ఫోన్‌లో పరిమిత సంఖ్యలో ఎమోజీలలో తెలియజేయబడుతుంది. జీవితంలోని సామాజిక కోణాలకు కూడా సాంకేతికత విఘాతం కలిగిస్తున్నందున, భారతీయ సంస్కృతి యొక్క ప్రధాన అంశమైన ప్రకృతిని పోగొట్టుకోవడాన్ని మనం చూస్తున్నాము మరియు పండుగలు మరియు కథలు ప్రతి తరంతో సామాజిక బాధ్యతగా మరియు నిద్రవేళ కథలుగా మారాయి. ముఖ విలువ వద్ద.

అడవులు మరియు నగరాల మధ్య విభజన పెరుగుతున్న కొద్దీ, మనం ప్రకృతి స్ఫూర్తితో అపరిచితులమైపోయాము. పాత జానపదాలు తక్కువ అర్ధం చేసుకోవడం ప్రారంభించాయి మరియు ప్రకృతి ఆరాధన యొక్క మనస్తత్వాన్ని ప్రచారం చేసే పురాణాలు నిరాటంకంగా బుద్ధిహీన అభివృద్ధికి బదులుగా తిరస్కరించబడ్డాయి.

మనకు కావలసింది మన మూలాలకు తిరిగి వెళ్లడం, ఆమోదించబడిన వాటిని ఆచరించడం మరియు ప్రపంచంలోని మిగతా దేశాలకు నేర్చుకోవడానికి కేస్ స్టడీగా అందించడం. ప్రభుత్వాలు హై టేబుల్ టాక్ చేస్తాయి, అయితే పరిష్కారంలో భాగంగా వ్యక్తులుగా మనపై కూడా ఉంటుంది. మన రోజువారీ జీవితంలో మన స్వంత చిప్కో ఉద్యమం అవసరం, అక్కడ వాతావరణ మార్పులకు వ్యతిరేకంగా మన పోరాటంలో సహాయపడే పద్ధతులను పాటించాలి. సింగిల్-యూజ్ ప్లాస్టిక్‌ని ఉపయోగించకపోవడం, మన కార్బన్ పాదముద్రను అర్థం చేసుకోవడం లేదా ఎలక్ట్రిక్ వాహనాలకు మారడం వంటి చిన్న ఉద్యమం ఈ ఎత్తుపై యుద్ధంలో చాలా దూరం వెళ్ళవచ్చు. ఇప్పుడు ప్రతి టన్ను CO2 గ్లోబల్ వార్మింగ్‌కి తోడ్పడుతుందని మనకు తెలిసినప్పుడు, ప్రపంచంపై మన ప్రభావం గురించి తెలుసుకోవడం అత్యవసరం అవుతుంది.

ఒకసారి మన ఫోన్‌కి దూరంగా తలలు పైకి లేపి, పైన ఉన్న పక్షులను చూస్తే, మనం మనమే కాదు, ఇంకా చాలా ఎక్కువ బాధ్యత వహిస్తాము.

(రచయిత నలందా యూనివర్సిటీ సస్టైనబుల్ డెవలప్‌మెంట్ అండ్ మేనేజ్‌మెంట్‌లో MBA చదువుతున్నారు)

సాంస్కృతిక ఠాకూర్

ఇప్పుడు మీరు తెలంగాణ టుడే నుండి నుండి ఎంచుకున్న కథలను పొందవచ్చు ) టెలిగ్రామ్ ప్రతిరోజూ. సభ్యత్వం పొందడానికి లింక్‌పై క్లిక్ చేయండి.

తెలంగాణ టుడే Facebook పేజీ మరియు ను అనుసరించడానికి క్లిక్ చేయండి ట్విట్టర్ .


పోస్ట్ అభిప్రాయం: మన దైనందిన జీవితంలో చిప్కో లాంటి ఉద్యమం మొదటగా తెలంగాణ టుడే లో కనిపించింది.

More from Climate changeMore posts in Climate change »

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.