Press "Enter" to skip to content

సంపాదకీయం: పట్టణ కార్మికుల కోసం భద్రతా వలయం

ఆర్థిక కార్యకలాపాలపై మహమ్మారి-ప్రేరిత పరిమితుల యొక్క అరిష్ట చిక్కుల్లో ఒకటి పట్టణ భారతదేశంలో భారీ స్థాయిలో ఉద్యోగ నష్టాలు. వాస్తవానికి, నిరుద్యోగం పట్టణ కేంద్రాలలో కార్మికులు తమ స్వగ్రామాలకు తిరిగి వెళ్లవలసి వచ్చినందున దేశం రివర్స్ మైగ్రేషన్‌ను చూసింది. ఈ ధోరణి ఇప్పుడు గ్రామీణ ప్రాంతాల్లో మాత్రమే ఉన్న మహాత్మాగాంధీ జాతీయ గ్రామీణ ఉపాధి హామీ పథకం (MGNREGS) తరహాలో పట్టణ కార్మికులకు భద్రతా వలయాన్ని కలిగి ఉండవలసిన అవసరాన్ని దృష్టిలో పెట్టుకుంది. ప్రస్తుతం, పట్టణ ప్రాంతాల్లో రోజువారీ వేతనదారులకు అలాంటి పరిపుష్టి లేదు. కార్మికుల వలసలను తనిఖీ చేయడానికి రూపొందించిన MGNREGS, గ్రామీణ భారతదేశంలో జీవనోపాధి భద్రతా వలయాన్ని అందిస్తుంది. మహమ్మారి వ్యాప్తి మరియు ఫలితంగా లాక్‌డౌన్‌లు మిలియన్ల మంది కార్మికులను, ముఖ్యంగా అనధికారిక రంగంలో, ఉద్యోగాలు లేకుండా చేశాయి. సెంటర్ ఫర్ మానిటరింగ్ ఇండియన్ ఎకానమీ ప్రకారం, ఫిబ్రవరి 2020 మరియు ఫిబ్రవరి మధ్య 7 మిలియన్ల ఉద్యోగాల నికర నష్టం సంభవించింది. . వినియోగం లేకపోవడం ఉపాధి కల్పనను దెబ్బతీస్తోంది. ఐటి మరియు అనుబంధ రంగాలను మినహాయించి, మిగిలిన చోట్ల ఉపాధి అవకాశాలు తగ్గిపోతున్నాయి. బలహీన ఉపాధి దృక్పథం ఈ సంవత్సరం భారతదేశం రెండంకెల ఆర్థిక వృద్ధిని సాధించే అవకాశాలను అడ్డుకుంటుంది. చాలా మంది ఆర్థికవేత్తలు మరియు ఆర్థిక సంస్థలు ఇప్పటికే తమ అంచనాలను తగ్గించాయి. స్పష్టంగా, ఉత్పత్తి-ఆధారిత ప్రోత్సాహకాలు లేదా మధ్యతరహా మరియు చిన్న తరహా సంస్థలకు ద్రవ్య మద్దతు ద్వారా తయారీని పెంచడానికి కేంద్రం చేసిన ప్రయత్నాలు భారతదేశంలో తయారీ క్షీణతను నిరోధించడంలో ప్రభావవంతంగా లేవు. మే నెలలో విడుదల చేసిన ఆర్‌బిఐ తన వార్షిక నివేదికలో సరిగ్గా సూచించినట్లుగా, చరిత్రలో మునుపెన్నడూ లేని విధంగా 2020 సంవత్సరం 2020 ఉత్పత్తి మరియు ఉపాధి నష్టాలతో నాశనమైంది.

మహమ్మారి ప్రభావం ఎక్కువగా ఉన్న సమయంలో, నిర్మాణ మరియు తయారీ రంగాల నుండి పెద్ద సంఖ్యలో శ్రామిక శక్తి వ్యవసాయానికి మారింది, ఫలితంగా రివర్స్ మైగ్రేషన్ ఏర్పడింది. ఫలితంగా, మొత్తం ఉపాధిలో వ్యవసాయం వాటా 39 కు పెరిగింది. 4% 2020-21 నుండి 38% నుండి పోయిన సంవత్సరం. మరీ ముఖ్యంగా, తయారీ వాటా 9.4% నుండి 7.3% కి పడిపోయింది. వలసల విషాదం మరియు ఆర్థిక మందగమనం కార్మికులకు భద్రతా వలయాన్ని అందించడానికి పట్టణ ప్రాంతాల్లో MGNREGS ను ప్రతిబింబించే అవసరాన్ని హైలైట్ చేశాయి. పట్టణ యువత ఉపాధి అవసరాలను తీర్చడానికి ఒక పథకాన్ని రూపొందించడంపై కేంద్రం మరియు రాష్ట్ర ప్రభుత్వాలు తమ దృష్టిని కేంద్రీకరించాలి. కేంద్రం ఇప్పుడు నేషనల్ అర్బన్ లైవ్‌లీహుడ్స్ మిషన్‌ని అమలు చేస్తున్నప్పటికీ, బ్యాంకుల ద్వారా స్కిల్ అప్‌గ్రేడ్ మరియు క్రెడిట్ లింకేజీల ద్వారా స్వయం ఉపాధిపై దృష్టి సారించినప్పటికీ, MGNREGS అందించే వేతన ఉపాధికి ఇది హామీ ఇవ్వదు. ఆర్థిక క్షీణత నేపథ్యంలో, జీవనోపాధి నష్టాలను తగ్గించడం సవాలు. సమకాలీన వాస్తవాలను బట్టి, గ్రామీణ-పట్టణ కోణం నుండి ఈ సమస్యను చేరుకోవాల్సిన అవసరం ఉంది. ఆర్థిక షాక్ ఉన్నప్పుడు, ప్రజలకు సమగ్ర కవరేజీతో జీవనోపాధి భద్రతా నెట్‌కి అధికారిక ప్రాప్యతను అందించడం చాలా అవసరం.


ఇప్పుడు మీరు తెలంగాణ టుడే ఆన్ టెలిగ్రామ్ ప్రతి రోజు. సభ్యత్వం పొందడానికి లింక్‌పై క్లిక్ చేయండి.

తెలంగాణ టుడే ఫేస్‌బుక్ పేజీ మరియు

అనుసరించడానికి క్లిక్ చేయండి ట్విట్టర్ .


పోస్ట్ సంపాదకీయం: పట్టణ కార్మికుల కోసం భద్రతా వలయం మొదటగా తెలంగాణ టుడే .

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.