Press "Enter" to skip to content

అభిప్రాయం: టీకా సంకోచాన్ని ఎదుర్కోవడం

కొనసాగుతున్న, సుదీర్ఘమైన కోవిడ్ మధ్య-19 పాఠశాలలు, కళాశాలలు తిరిగి తెరవడంపై పునరావృతమయ్యే ప్రశ్నలతో వ్యాప్తి పని ప్రదేశాలు, చేతిలో ఉన్న ఏకైక పరిష్కారం దేశంలోని మముత్ జనాభాకు వేగంగా టీకాలు వేయడం, సామాజిక దూరం మరియు ఇతర చర్యలతో పాటు. 10 కంటే తక్కువ మంది జనాభా పూర్తిగా టీకాలు వేయబడ్డారు, తదుపరి పెద్ద సవాలు, ఒకసారి టీకా కొరత టీకా సంకోచాన్ని పరిష్కరించడం. తప్పుడు సమాచారం మరియు క్షీణిస్తున్న ప్రజల విశ్వాసం కారణంగా, టీకా కవరేజీకి మార్గం తక్షణ సవాళ్లతో కూడిన సవాళ్లతో నిండి ఉంది. కోవిడ్ టీకాకు భయపడుతున్న డ్రమ్, దేశంలోని గ్రామీణ ప్రాంతాలలో నిజమైన వ్యాక్సిన్ సంకోచం ఎలా ఉందో చూపిస్తుంది. గ్రామీణ ప్రాంతాలు మాత్రమే కాదు, ఆత్రుతగా 45-హైదరాబాద్‌లోని ఒక ఇంటి పనిమనిషి మరియు ఆమె కుటుంబం తీసుకోవడానికి చాలా సంకోచించాయి. వారిని చంపేస్తామనే భయం కారణంగా టీకా. భయాలు, అపోహలు మరియు పుకార్లు రియల్ టైమ్ మరియు పెద్ద-స్థాయి సంకోచం మరియు టీకా తీసుకోవడంలో మునిగిపోవడం వంటి వాటికి ఇది ఒక క్లాసిక్ ఉదాహరణ.

తప్పుడు సమాచార నియమాలు

వైరస్ ఉత్పరివర్తనాల మాదిరిగానే, టీకా రోల్ అవుట్ ప్రారంభమైనప్పటి నుండి తప్పుడు సమాచారం కూడా కాలక్రమేణా వ్యక్తమవుతుంది. ప్రారంభంలో, ఫ్రంట్‌లైన్ కార్మికులతో సహా ప్రజలు టీకా కాలక్రమం మరియు దాని సమర్థతపై సందేహంతో ఉన్నారు, భారతదేశంలోని అనేక రాష్ట్రాలు తక్కువ పోలింగ్‌తో ఇబ్బంది పడ్డాయి. ఆరోగ్య కార్యకర్తలు కూడా తప్పుడు సమాచారం ఇన్ఫోడెమిక్ నుండి బయటపడలేదు. కాలక్రమేణా టీకాల వేగం స్థిరంగా ఉన్నప్పటికీ, తప్పుడు సమాచారం ఇన్ఫోడెమిక్ వృద్ధి చెందుతూనే ఉంది. టీకాను చేరుకోండి లేదా తిరస్కరించండి. సంకోచం/తిరస్కరణకు కారణాలు సోషల్ మీడియా కంటెంట్ (అశాస్త్రీయ నివారణలు, కుట్ర సిద్ధాంతాలు, పుకార్లు, నకిలీ వార్తలు), వృత్తాంతం (నోటి మాట, గత అనుభవాలు), గ్రామీణ భారతదేశంలో హైపర్‌లోకల్ పుకార్లు, అజేయ భావన, లేకపోవడం టీకా కేంద్రాల చుట్టూ భద్రత, నపుంసకత్వం మరియు మరణం, మతపరమైన కారణాలు, టీకాల ఎంపిక, మోతాదుల మధ్య అంతరాన్ని మార్చే మార్గదర్శకాలు మరియు మహిళలకు కోవిడ్ రాకూడదనే వ్యతిరేక సూచనలు సహా టీకాలు వేసిన తర్వాత తీవ్రమైన పరిణామాలు-19 వారి menstruతు చక్రం సమయంలో టీకాలు. ఆందోళన మరియు అపనమ్మకం యొక్క అగాధంలోకి జారిపోయాయి. పేద మరియు అస్పష్టమైన కమ్యూనికేషన్ కారణంగా, టీకా సంకోచం యొక్క అలల ప్రభావాలు ముఖ్యంగా గ్రామీణ మరియు గిరిజన-ఆధిపత్య ప్రాంతాలలో మరియు మైనారిటీ వర్గాలలో కనిపిస్తాయి. నిజానికి, ఒక స్థానిక సర్కిల్స్ సర్వే ప్రకారం, 33 కోటి మంది భారతీయ పెద్దలు ప్రస్తుతం వ్యాక్సిన్ తీసుకోవడానికి సంకోచిస్తున్నారు. టీకాలు వేయడానికి ఇటీవల గర్భిణీ స్త్రీలను చేర్చడంతో, ఈ సమూహంలో గణనీయమైన సంకోచం గమనించబడింది. A 16-కోవిడ్‌పై దేశ సర్వే-19 గర్భిణీ స్త్రీలలో టీకా అంగీకారం పిండానికి సంభావ్య హానికరమైన దుష్ప్రభావాలు టీకా సంకోచానికి ప్రధాన కారణమని గుర్తించబడ్డాయి.

శాస్త్రీయ అవగాహన లేదు

దీనికి మరో అదనపు పొర ఏమిటంటే, శాస్త్రీయ అవగాహన లేకుండా వ్రాసిన మరియు నివేదించబడిన మనోహరమైన శీర్షికలతో దేశీయ మీడియా నివేదికల ద్వారా వ్యాప్తి చెందుతున్న భయం. ఉదాహరణకు, ఒడిశాలో 274 పురోగతి ఇన్‌ఫెక్షన్‌ల (రెండు డోసుల తర్వాత పాజిటివ్ పరీక్ష) నమూనాలపై ICMR శాస్త్రవేత్తలు నిర్వహించిన ప్రాథమిక అధ్యయన ఫలితాలు వేరియంట్‌లకు వ్యతిరేకంగా టీకాలు అసమర్థంగా ఉన్నాయని ప్రొజెక్ట్ చేయడం ద్వారా తప్పుగా సూచించబడింది. బదులుగా, నివేదించబడినది ఏమిటంటే 99. పురోగతి ఇన్ఫెక్షన్లు ఉన్న 6% మంది మనుగడ సాగించారు. ప్రిప్రింట్ అధ్యయనం ఏవైనా వ్యాక్సిన్-తప్పించుకునే వేరియంట్‌ల ఆవిర్భావాన్ని పర్యవేక్షించాల్సిన అవసరాన్ని హైలైట్ చేసింది మరియు తదనుగుణంగా టీకా అభివృద్ధి యొక్క తదుపరి దశలను ప్లాన్ చేయండి. వేవ్, తప్పుడు సమాచారాన్ని పరిష్కరించడం అనేది పరిష్కరించడానికి ఒక ముఖ్యమైన మరియు అత్యవసర సవాలు. టీకా సంకోచాన్ని విస్మరించడం అనేది తప్పుడు సమాచారానికి మరింత అవకాశాన్ని సూచిస్తుంది మరియు దుర్మార్గపు చక్రం కొనసాగుతుంది.

అయితే, సంకోచాన్ని పరిష్కరించడంలో స్థానిక ప్రభుత్వాలు ఎలా ముందడుగు వేస్తున్నాయో సహా విజయ కథలు కూడా ఉన్నాయి. మహారాష్ట్రలోని మెల్‌ఘాట్ గ్రామంలోని పంచాయితీ సభ్యులు అందరూ టీకా తీసుకోవడం మరియు వారి ప్రాంతంలో సంకోచాన్ని అధిగమించడం ద్వారా ఒక ఉదాహరణగా నిలిచారు. రాజస్థాన్‌లోని బికనీర్ ఇంటింటికీ టీకాలు వేసేందుకు సిద్ధమవుతుండగా, తమిళనాడులోని ఉపాధ్యాయులు గ్రామీణ ప్రాంతాల్లో సంకోచాన్ని నివారించడానికి స్కిట్‌లు ప్రదర్శిస్తున్నారు.

త్రిముఖ వ్యూహం

టీకా సంబంధిత తప్పుడు సమాచారాన్ని ఎదుర్కోవడానికి త్రిముఖ వ్యూహం సూచించబడింది. ముందుగా, దేశం యొక్క వైవిధ్యం మరియు విభిన్న స్థలాకృతి మరియు వ్యాక్సిన్ సంకోచం వెనుక ఉన్న విభిన్న కారణాల దృష్ట్యా, ‘వన్-సైజ్-ఫిట్స్-ఆల్’ పరిష్కారం లేదు. జిల్లా కలెక్టర్ నుండి పంచాయితీలు, పౌర సమాజ సంస్థలు, ఉపాధ్యాయులు, ఆరోగ్య సంరక్షణ కార్మికులు (వైద్యులు, నర్సులు, ఆశా వర్కర్లు), స్థానిక ప్రభావశీలురు – స్థానిక ప్రభుత్వంతో సహా కమ్యూనిటీ వాటాదారుల సంఘటిత కృషి ద్వారా స్థానిక పరిష్కారాలను నిర్వహించడం మరియు అనుసరించడం అత్యవసరం. ఇతరులు. ఉదాహరణకు, ప్రోత్సాహకం లేదా బలవంతం సాధ్యమైనట్లు కనిపించినప్పటికీ, ఇది టీకాల యొక్క సమర్థత మరియు సంస్థలపై విశ్వాసాన్ని మరింత క్షీణిస్తుంది.

అదేవిధంగా, జాతీయ స్థాయిలో, సమర్థవంతమైన, లక్ష్యంగా , మరియు టీకా తీసుకోవడం కోసం ప్రచారం చేయడానికి రాష్ట్ర మరియు జాతీయ ప్రభుత్వాలు కఠినమైన కమ్యూనికేషన్ ప్రణాళికను చేపట్టాలి. టీకాలు లేదా టీకా సంకోచం భారతదేశానికి కొత్త సవాలు కాదు. వాస్తవానికి, పోలియో వ్యాక్సిన్ యొక్క చివరి మైలు కవరేజీని నిర్ధారించే భారతదేశ విజయవంతమైన పోలియో ఇమ్యునైజేషన్ క్యాంపెయిన్ నుండి నేర్చుకోవడానికి చాలా ఉన్నాయి. ప్రభుత్వ యూనివర్సల్ ఇమ్యునైజేషన్ ప్రోగ్రామ్‌లో కమ్యూనిటీ మొబిలైజర్‌లు, మత పెద్దలు, సెలబ్రిటీ అంబాసిడర్లు మరియు ఆమోదాలు, రేడియో, ప్రింట్ మరియు టెలివిజన్ ద్వారా దేశవ్యాప్తంగా ప్రకటనల ప్రచారంతో భాగస్వామ్యం చేయడం ద్వారా సమగ్రమైన విధానం ఉంది. పోలియోకు వ్యతిరేకంగా పోరాటంలో భారతదేశం యొక్క కీలక ప్రతిస్పందన ఒక ముఖ్యమైన మైలురాయి మరియు వ్యూహాత్మక ప్రణాళిక మరియు కమ్యూనికేషన్ ద్వారా, లాజిస్టికల్ మరియు సంకోచం అడ్డంకులను చివరి మైలు టీకా కవరేజ్ కోసం అధిగమించవచ్చని గుర్తు చేస్తుంది.

రెండవ కొలత మెరుగైన సైన్స్ కమ్యూనికేషన్‌ను నిర్ధారించండి, అంటే, శాస్త్రవేత్తలు మరియు స్థానిక మీడియా జర్నలిస్టులను ఒకచోట చేర్చేందుకు, తద్వారా మీడియా నిపుణులకు కోవిడ్ యొక్క వాస్తవ, సున్నితమైన మరియు నిజ-సమయ పరిణామాలతో శిక్షణ మరియు మార్గనిర్దేశం చేయవచ్చు-19 టీకాలు. ఇది ప్రజలకు అవగాహన కల్పించడానికి మరియు టీకా సమర్థతపై నమ్మకాన్ని పెంపొందించడానికి సహాయపడుతుంది.

మూడోది టీకా సంబంధిత డేటాను పంచుకోవడంలో పారదర్శకతపై దృష్టి పెట్టడం. ఇమ్యునైజేషన్ నివేదికలు, సంబంధిత వ్యాక్సిన్‌ల సమర్థత అధ్యయనాలు మరియు విశ్వాసాన్ని పెంపొందించడానికి మరియు టీకా ఆమోదాన్ని పెంచడానికి పబ్లిక్ డొమైన్‌లో దశ III ట్రయల్స్ తరువాత ప్రతికూల సంఘటనల ఫలితాలను ప్రచురించడం ఇందులో ఉంది. ఇది, స్పష్టంగా మరియు సులభంగా ప్రజలకు తెలియజేయాలి. అందువల్ల, తప్పుడు సమాచారాన్ని ఎదుర్కోవడం, టీకా సంకోచం యొక్క సమస్య యొక్క మూల కారణాన్ని పరిష్కరించడం సముచితం. ఒక పొందికైన మరియు వినూత్న బాటమ్-అప్ యాక్షన్ ప్లాన్ ఇన్‌ఫోడెమిక్‌ను ఎదుర్కోవటానికి ముందు మార్గం.

(రచయిత హెల్త్ ఫెలో (తప్పుడు సమాచారం) నిజానికి భాగస్వామ్యంలో ఒక కార్యక్రమం Facebook తో)

పోస్ట్ అభిప్రాయం: టీకా సంకోచాన్ని ఎదుర్కోవడం మొదట కనిపించింది తెలంగాణ టుడే .

More from COVID vaccinationMore posts in COVID vaccination »
More from frontline workersMore posts in frontline workers »
More from Uttar PradeshMore posts in Uttar Pradesh »

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.