Press "Enter" to skip to content

అభిప్రాయం: తాలిబాన్ విజయం పాకిస్తాన్ విజయం కాదు

ఆఫ్ఘనిస్తాన్‌లో తాలిబాన్ల విజయం పాకిస్తాన్‌కి కూడా ఏదో ఒక విజయం అని భావించే లోపం ఉంది. దీనికి విరుద్ధంగా, పాకిస్తాన్ సమస్యలు ఇప్పుడే మొదలవుతాయి.

సరిహద్దుకు ఇరువైపులా ఉన్న పష్తూన్ జనాభా వాటిలో ఒకటి మాత్రమే. ఆఫ్ఘనిస్తాన్‌పై ఇస్తాంబుల్ కాన్ఫరెన్స్ విఫలమవ్వడం వలన పాకిస్తాన్ అగ్రశ్రేణి తాలిబాన్ నాయకత్వాన్ని ఒప్పించడంలో అసమర్థతను ప్రతిబింబిస్తుంది 10-రోజు జంబోరీ. ప్రెసిడెంట్ అష్రఫ్ ఘనీతో సహా పాల్గొనే వారందరూ ఆఫ్ఘనిస్తాన్ నుండి A నుండి Z వరకు క్రమబద్ధీకరించబడ్డారు.

ఇందులో ఏమీ జరగలేదు. టర్కీ విదేశాంగ మంత్రి మెవ్‌లట్ కావుసోగ్లు తన యజమాని తయ్యిప్ ఎర్డోగాన్ గౌరవాన్ని కొంత తగ్గించారు. సదస్సులో పాకిస్థాన్ తాలిబాన్లను బట్వాడా చేస్తుందని విదేశాంగ మంత్రి విశ్వసించారు. అది చేయలేకపోయింది. తాలిబన్లలో ఏదీ ఉండదు. విమానాశ్రయాలను నిర్వహించడానికి మెకానిక్స్, ఇంజనీర్లు మరియు నిపుణులను తీసుకురండి, కానీ “ఆఫ్ఘన్ గడ్డపై” సైనిక ఉనికి లేదు. ఆఫ్ఘనిస్తాన్‌లో జీరో-సమ్ గేమ్‌లో పూర్వజన్మలు ఉన్నాయి. పని పాకిస్తాన్‌పై యుద్ధం-తీవ్రవాద దృష్టి నుండి దృష్టి మరల్చింది. దీనికి, జనరల్ డేవిడ్ పెట్రయస్ తన బిట్‌ను జోడించారు: “ఇండియాస్ కోల్డ్ స్టార్ట్ సిద్ధాంతం పాకిస్తాన్‌ని ఆందోళనకు గురిచేస్తుంది.”

ఒక ప్రయాణ విలేకరి బోర్డు అంతటా ప్రజాభిప్రాయాన్ని అంచనా వేయడం అసాధ్యం, కానీ కాబూల్, గార్డెజ్‌లో నా పరస్పర చర్యలు మరియు కొన్ని సంవత్సరాల క్రితం మజార్-ఇ-షరీఫ్ నన్ను ఆశ్చర్యపరిచారు: పాకిస్తాన్ ఒక సమస్యగా భావించబడింది. భారతదేశ అభివృద్ధి పనులు ప్రశంసించబడ్డాయి. రాత్రిపూట కాబూల్ మొత్తం టీవీలో బాలీవుడ్‌కు అతుక్కుపోయింది.

US డిప్యూటీ సెక్రటరీ రిచర్డ్ ఆర్మిటేజ్ “పాకిస్తాన్‌ను రాతియుగంలో బాంబు పేలుడు” చేస్తానని బెదిరించిన తర్వాత, భయభ్రాంతులకు గురైన అధ్యక్షుడు పర్వేజ్ ముషారఫ్ యూ టర్న్ చేశారు. 1989 లో సోవియట్ వెనుక భాగాన్ని చూడటానికి పాకిస్తాన్ ISI శిక్షణ ఇచ్చిన ముజాహిదీన్‌లను అతని సైన్యం సరిగ్గా తిప్పింది.

పాకిస్తాన్ చేసిన ఈ మలుపు తాలిబాన్ల చారిత్రక జ్ఞాపకంలో భాగమైంది. అది రుద్దు: పాకిస్తాన్ యొక్క “విశ్వసనీయత” కోస్తాం ఇస్తాంబుల్ కాన్ఫరెన్స్‌లో నిరాసక్తత ప్రదర్శించిన తాలిబాన్ ప్రతినిధి కూడా పేర్కొన్నాడు. స్నేహపూర్వక నోడల్ పాయింట్, పొరుగు దేశంలోని కాబూల్ విమానాశ్రయాన్ని నిర్ధారించడానికి పాక్ పన్నాగం. కాబూల్‌లో అంకారా కోసం ఏవైనా అత్యున్నత పాత్రలో కబుర్లు వినబడవు.

న్యూ తాలిబాన్

అబ్దుల్ సలాం జైఫ్ ఆఫ్ఘన్ రాయబారి ఇస్లామాబాద్‌లో మరియు దివంగత ముల్లా ఒమర్ స్నేహితుడు. పాకిస్తాన్ ఉగ్రవాదంపై యుద్ధంలో చేరిన తర్వాత, జైఫ్ నాలుగు సంవత్సరాలు గ్వాంటనామో బేలో ఉన్నాడు. జైఫ్ చాలా చేదు: “పాలస్తీనా ఖైదీల పట్ల ఇజ్రాయిల్ వ్యవహారం కంటే వారు మా ఖైదీలతో వ్యవహరించిన తీరు దారుణంగా ఉంది.” ఈ ప్లాంట్లు చాలా చంద్రుల క్రితం యుగానికి చెందినవి.

ఖచ్చితంగా, ప్రధాన మంత్రి ఇమ్రాన్ ఖాన్ బాధ్యతలు స్వీకరించిన తర్వాత పరిస్థితి మారిపోయింది. ఈ రోజు తాలిబాన్లు గెలిచిన వారు కాదు 1996. కొత్త తాలిబాన్లలో షియా మరియు ఉజ్బెక్ కమాండర్లు కూడా ఉన్నారు, కానీ ఆ దేశంలోని మహిళల కోసం మీ వేళ్లను అడ్డంగా ఉంచండి.

ఇష్టం లేకపోయినా, తాలిబాన్లు అధిరోహించారు అష్రఫ్ ఘనీ, అన్ని ఖాతాల ద్వారా, దానిని కలిగి ఉన్నాడు. అతను కాబూల్ నుండి చివరి హెలికాప్టర్‌లోకి వెళ్తాడా? అతను ఈ పద్ధతిలో దురుద్దేశపూర్వకంగా ఎగతాళి చేయబడ్డాడు. సౌత్ బ్లాక్ బహుశా సత్యాన్ని తెలుసుకోవచ్చు కానీ కాబూల్ సింహాసనంపై ఉన్న ఘనీ పురాణాన్ని పట్టుకుని ఉంది. మనం ఎదుర్కొందాం, చివరికి ఏవైనా అధికారం పంచుకోవడంలో వారు ఆధిపత్యం చెలాయిస్తారు. తాలిబాన్‌ల కోసం ఎర్రటి తివాచీలు విస్తరించేందుకు ఆఫ్ఘన్ నేషనల్ ఆర్మీ బాధ్యత వహిస్తే, పట్టణ కేంద్రాల్లోకి వేగవంతమైన వేగంతో ముందుకు సాగడానికి చీఫ్ బాధ్యత వహిస్తున్నట్లుగా ఘనీ తన సైన్యాధిపతిని తొలగించాడు – దీనికి అదనంగా 70% భూభాగం వారి నియంత్రణలో ఉంది. మధ్యవర్తిత్వం కారణంగా జిల్లాలు పడిపోయాయని తాలిబాన్ ప్రతినిధి సుహైల్ షాహీన్ BBC కి చెప్పారు: ఆఫ్ఘన్ సైనికులు పోరాడటానికి నిరాకరించారు. ఊహించని ఆఫ్ఘన్ సైన్యంలోని పెద్ద విభాగం? యుఎస్ మీడియా అటువంటి సంఘటనలను నివేదించడం మానేసినందున గ్రీన్ ఆన్ బ్లూ దాడులు ముగిశాయని ఎవరైనా నమ్మగలరా? ఆఫ్ఘన్ సైన్యానికి శిక్షణ ఇస్తున్న యుఎస్ అధికారులు తమ సొంత ట్రైనీలకు తరచుగా బాధితులు. ప్రెసిడెంట్ జో బిడెన్ దాదాపు చేదుగా ఉండడం ఆశ్చర్యకరం: “ఉపసంహరించుకున్న నిర్ణయానికి నేను చింతించను.”

యుఎస్ $ 3 ట్రిలియన్లు

ఖర్చు చేసినట్లు అతను చెప్పాడు ఆఫ్ఘన్ సైన్యానికి 3 లక్షల సంవత్సరాల శిక్షణ మరియు సన్నద్ధత. “ఇప్పుడు ఆఫ్ఘన్‌లు తమలో తాము పరిష్కరించుకునే సమయం వచ్చింది.”

సంవత్సరాల క్రితం, బల్ఖ్ మాజీ గవర్నర్ ప్రొఫెసర్ హబీబుల్లా హబీబ్ నాకు కుట్రపూరితమైన కథ చెప్పారు. “బ్రిటిష్ ప్రావిన్షియల్ పునర్నిర్మాణ బృందం దేశానికి ఉత్తరాన అద్భుతమైన పని చేస్తోంది.” జర్మన్లు ​​స్వాధీనం చేసుకోవడానికి శాంతియుత ప్రాంతాన్ని ఖాళీ చేయడానికి వారు ఎందుకు ఇష్టపూర్వకంగా అంగీకరించారు? ప్రొఫెసర్ హబీబ్‌ను మరింత ఆశ్చర్యపరిచిన విషయం ఏమిటంటే, బ్రిటిష్ దళాలు ఎంచుకున్న ప్రత్యామ్నాయ గమ్యం. వారు సమస్యాత్మకమైన హెల్మాండ్ ప్రావిన్స్‌లో ప్రధాన కార్యాలయాన్ని ఎంచుకున్నారు – ఎందుకు?

ప్రొఫెసర్ హబీబ్ ప్రశ్నకు ఆఫ్ఘనిస్తాన్‌లో పనిచేసిన మాజీ బ్రిటిష్ రక్షణ మంత్రి జానీ మెర్సర్ రెండు రోజుల క్రితం సమాధానం ఇచ్చారు: ” హెల్మాండ్‌లో చాలా బ్రిటిష్ రక్తం చిందినది. అతను కోపంగా అడిగాడు: “ఇది నిజంగా శూన్యం కాదా?” హెల్మాండ్, దీనిని మర్చిపోకూడదు, ఇది ప్రపంచంలోనే అతి పెద్ద గసగసాల ఉత్పత్తి కేంద్రంగా వికసించింది 20 యుద్ధం యొక్క సంవత్సరాలు. అతను ఆఫ్ఘనిస్తాన్ తిరిగి ఆక్రమించాలనుకుంటున్నాడు. “బ్రిటన్ ముందుకొచ్చి అంతర్జాతీయ నాయకత్వం చూపాలి, సమాన మనస్సు గల రాష్ట్రాల సమావేశాన్ని ఏర్పాటు చేయాలి మరియు సమర్థవంతమైన సైనిక మద్దతును అందించడానికి ఒక ప్రణాళికను పొందాలి. మనం చేయకపోతే, 2001 నుండి మేము పోరాడిన ప్రతిదీ పోతుంది. “

సయీద్ నఖ్వీ

మెర్సర్-ఎల్‌వుడ్ ద్వయం డబ్బా ఆహారంతో నిండిన ఒక పెద్ద గిడ్డంగిని చూసుకునే ఫ్రేమ్డ్ ఆర్మీ యూనిఫాంలో లారెల్ మరియు హార్డీ చిత్రాలను పునరుద్ధరించింది. యుద్ధానికి సంబంధించిన వార్తలు ఇద్దరికీ చేరలేదు, వాటి చుట్టూ తిరిగిన డబ్బాల పర్వతాలు ఉన్నాయి, అవి ఆహారం కోసం వారి ఏకైక వనరుగా ఉన్నాయి. ఒక బిప్లేన్ తక్కువగా ఎగురుతుంది మరియు పైలట్ వారు ఏమి చేస్తున్నారని వారిని అడిగారు. “అయితే యుద్ధం సంవత్సరాల క్రితం ముగిసింది.” బాబీ తాల్యార్ఖాన్ తన నిలువు వరుసలను ముగించినట్లుగా, “మీరు నన్ను అర్థం చేసుకుంటారా, స్టీవ్?”

(సయీద్ నఖ్వీ రాజకీయ మరియు దౌత్యపరమైన సమస్యలపై సీనియర్ వ్యాఖ్యాత. అభిప్రాయాలు వ్యక్తిగతమైనవి. IANS)


ఇప్పుడు మీరు నుండి ఎంచుకున్న కథలను పొందవచ్చు) ) తెలంగాణ టుడే న టెలిగ్రామ్ ప్రతిరోజూ. సభ్యత్వం పొందడానికి లింక్‌పై క్లిక్ చేయండి.

తెలంగాణ టుడే ఫేస్‌బుక్ పేజీని అనుసరించడానికి క్లిక్ చేయండి మరియు ట్విట్టర్ .


పోస్ట్ అభిప్రాయం: తాలిబాన్ విజయం పాకిస్తాన్ విజయం కాదు మొదటగా కనిపించింది తెలంగాణ టుడే .

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.