Press "Enter" to skip to content

సెంట్రల్ వర్సిటీలలో రాజీ పడకండి

మానవ వనరుల అభివృద్ధి మంత్రిత్వ శాఖ నిర్ణయం మరియు విద్యార్ధులు మరియు అధ్యాపకుల మొబిలిటీతో పాటుగా, ప్రస్తుతం ఉన్న సెంట్రల్ యూనివర్సిటీలలోని విద్యార్థులకు క్రెడిట్ ట్రాన్స్‌ఫర్ సదుపాయాన్ని అనుమతించే నిర్ణయం త్వరలో అమలులోకి రావడం ఖాయం.

మహమ్మారి కారణంగా ప్రస్తుతానికి ప్రమాదం వాయిదా పడినప్పటికీ, కొత్త నిబంధన అమలులోకి వస్తే, ఇది స్వయంప్రతిపత్తి మరియు విభిన్న విద్యాసంస్థను తీసివేసే విధంగా, ముఖం మీద, తిరోగమన దశ కనిపిస్తుంది. ప్రతి సెంట్రల్ యూనివర్శిటీ యొక్క గుర్తింపు కోసం, అవి ఇప్పుడు లోపల మరియు విదేశాలలో గుర్తించబడుతున్నాయి. 1970 లో సెంట్రల్ యూనివర్సిటీలు ఊహించిన ఉద్దేశ్యం అలాంటి మార్పులతో పోతుంది.

ఇప్పటికే ఉన్న స్టేట్ యూనివర్శిటీలకు బెంచ్‌మార్క్‌లు మరియు ఉదాహరణలు, అవి అకడమిక్ ఎక్సలెన్స్ విషయాలలో వాటిని అనుకరించగలవు. జాతీయ స్థాయిలో కఠినమైన అడ్మిషన్ పరీక్షలను నిర్వహించడం ద్వారా నాణ్యమైన విద్యార్ధులను ఎంపిక చేయడం మరియు విశిష్ట అధ్యాపకులను నియమించడంలో మౌలిక సదుపాయాల విషయాలలో వాటిని గొప్ప ద్వీపాలుగా మార్చడానికి అలాంటి కేంద్ర విశ్వవిద్యాలయాలకు పెద్ద మొత్తంలో నిధులు స్వేచ్ఛగా మంజూరు చేయబడ్డాయి.

జవహర్‌లాల్ నెహ్రూ యూనివర్సిటీ, యూనివర్సిటీ ఆఫ్ హైదరాబాద్, నార్త్ ఈస్టర్న్ హిల్ యూనివర్సిటీ, షిల్లాంగ్ వంటి ప్రారంభ సెంట్రల్ యూనివర్సిటీలు స్థాపించిన తొలి దశాబ్దాలలో ఆశించదగిన సౌకర్యాలను కలిగి ఉన్నాయి. వీటిలో చాలా మంచి మౌలిక సదుపాయాలు మరియు విద్యా పనితీరుతో, యువ విశిష్ట అధ్యాపకులను ఆకర్షించారు, లేకపోతే విదేశాలలో పచ్చటి పచ్చిక బయళ్ళకు వెళ్లిపోయేవారు.

ఫండ్ క్రంచ్ ఉన్నప్పటికీ వృద్ధి 1990 ద్వారా, నిధుల సంక్షోభం దశ ఏర్పడినప్పటికీ, స్థిరమైన పెరుగుదల ఉంది సెంట్రల్ యూనివర్సిటీల సంఖ్యలో. ప్రతి రాష్ట్రంలో కనీసం ఒక కేంద్రీయ విశ్వవిద్యాలయం ఉండాలని భావించారు. అటువంటి విశ్వవిద్యాలయాలకు అనేక రాష్ట్రాల ప్రజల నుండి బలమైన డిమాండ్ కూడా ఉంది. ఉదాహరణకు, అస్సాంలో, ఉత్తరాదిలో బ్రహ్మపుత్ర లోయ మరియు దక్షిణాన బరాక్ లోయ రెండింటి నుండి ప్రజల నుండి వచ్చిన అలజడిని తీర్చడానికి, రెండు సెంట్రల్ యూనివర్సిటీలు, ఒకటి తేజ్‌పూర్ మరియు మరొకటి సిల్చార్‌లో, అప్పటి ప్రైమ్ ద్వారా ఒకే రోజు ప్రారంభించబడింది మంత్రి పివి నరసింహారావు.

స్థాపనతో 14 కొత్త విశ్వవిద్యాలయాలు ఒకేసారి 2009, ఇప్పుడు సెంట్రల్ లేని రాష్ట్రం ఆచరణాత్మకంగా లేదు విశ్వవిద్యాలయ. అవశేష ఆంధ్రప్రదేశ్ రాష్ట్రంలో కూడా, తెలంగాణ ఏర్పడిన తర్వాత, అనంతపురంలోని రాయలసీమ ప్రాంతంలో ఒక కేంద్రీయ విశ్వవిద్యాలయం వచ్చింది. ఇటీవల, లడఖ్, ఇటీవల ఏర్పడిన కేంద్రపాలిత ప్రాంతం, కేంద్రీయ విశ్వవిద్యాలయాన్ని మంజూరు చేసింది, అటువంటి మొత్తం విశ్వవిద్యాలయాల సంఖ్యను 41.

సెంట్రల్ యూనివర్సిటీలు, ఈ దశాబ్దాలుగా, వారి విద్యా నైపుణ్యం, పరిశోధన మరియు ప్రచురణల నాణ్యత, ఉన్నత స్థాయి అధ్యాపకులకు ప్రసిద్ధి చెందాయి. వారు పరిశ్రమతో మరియు వారి విస్తరణ కోసం సంబంధాలు కలిగి ఉన్నారు. అనేక పాశ్చాత్య విశ్వవిద్యాలయాలలో ప్రసిద్ధ నోబెల్ గ్రహీతలతో పనిచేస్తున్న భారతీయ భారతీయ పండితులు కొన్ని కేంద్ర విశ్వవిద్యాలయాలకు ఆకర్షితులైన సందర్భాలు ఉన్నాయి, ఎందుకంటే అవి అత్యున్నత ప్రయోగశాలలు మరియు బాగా అభివృద్ధి చెందిన గ్రంథాలయాలు కలిగి ఉన్నాయి.

కొన్ని కేంద్ర యూనివర్సిటీలు యూనిటరీ యూనివర్సిటీలుగా విస్తృతమైన హాస్టల్ సదుపాయాలను చేర్చాయి, ప్రవేశం పొందిన ప్రతి విద్యార్థికి వసతి సౌకర్యం కల్పిస్తుంది, తద్వారా ఇది పూర్తిగా నివాసంగా మారుతుంది. ఉపాధ్యాయుడు మరియు బోధించిన వారి మధ్య అనుకూలమైన నిష్పత్తి మరొక సానుకూల అంశం. విద్యార్థుల తీసుకోవడం ఎల్లప్పుడూ సరైనదిగా ఉంచబడుతుంది మరియు అందువల్ల, ఆరోగ్యకరమైన విద్యార్థి-ఉపాధ్యాయ నిష్పత్తి నిర్వహించబడుతుంది. UGC ద్వారా ‘పొటెన్షియల్ ఆఫ్ ఎక్సలెన్స్’తో గుర్తింపు పొందిన కొన్ని యూనివర్సిటీలు ప్రవేశపెట్టిన ప్రతి విద్యార్థికి ఫెలోషిప్‌ని అందించాయి. UGC మరియు CSIR ప్రాయోజిత JRF మరియు SRF ఫెలోషిప్ హోల్డర్లు సెంట్రల్ యూనివర్శిటీల నుండి తులనాత్మకంగా పెద్ద సంఖ్యలో ఉన్నారు.

మొబిలిటీ

తో సమస్యలు ) చాలా సెంట్రల్ యూనివర్సిటీలలో సాధారణ ధోరణి ఏమిటంటే, యూనివర్సిటీ ఉనికిలో ఉన్న రాష్ట్రానికి చెందిన స్థానికుల మధ్య మరియు ఇతర రాష్ట్రాల విద్యార్థుల నిష్పత్తి 80: 20. మాతృభాషతో గ్రామీణ ప్రాంతాల నుండి గ్రాడ్యుయేట్ చేసిన విద్యార్థులు సహజంగా కేంద్ర విశ్వవిద్యాలయాల పోర్టల్‌లకు దూరంగా ఉండే అవకాశం ఉన్నందున సాధారణ ప్రవేశాలు జరిగితే ఈ సహేతుకమైన సరసమైన నిష్పత్తి వంగి ఉంటుంది. ఒక ఉమ్మడి ప్రవేశ పరీక్ష ఆర్థిక మరియు సామాజికంగా వెనుకబడిన విభాగాల నుండి వచ్చిన వారి స్థానిక కేంద్ర విశ్వవిద్యాలయాలలో ప్రవేశం పొందే అవకాశాలను కూడా తీసివేస్తుంది.
ఒకవేళ కొత్తది ఏర్పాటు చేసినట్లయితే అధ్యాపకుల చైతన్యం కోసం నిబంధనలు, అప్పుడు అది అవాంఛనీయ పరిణామాలతో కూడి ఉంటుంది. ఒక విశ్వవిద్యాలయంలో అధ్యాపకుల స్థిరమైన కొనసాగింపు అనేది అతను/అతను చేపట్టే మరియు సహకరించే పరిశోధన పనికి అత్యవసరం అవుతుంది. ప్రయోగశాల సంబంధిత పరిశోధన పనిలో ఇది మరింత కీలకం అవుతుంది. ఒక ప్రొఫెసర్ సొంతంగా లేదా పర్యవసానంగా మరొక యూనివర్సిటీకి ‘మైగ్రేట్’ అయినప్పుడు, పర్యవసాన ఫలితాలను మనం ఊహించవచ్చు. అధ్యాపకుల మధ్య, ఇతర విశ్వవిద్యాలయాలకు ప్రాధాన్యతల ఆధారంగా మారడానికి నిరంతరం లాబీయింగ్ ఉంటుంది – వ్యక్తిగత లేదా ఇతరత్రా, విద్యా వాతావరణాన్ని దెబ్బతీస్తుంది. కొత్త రెగ్యులేషన్ ఊహించిన సిస్టమ్, గందరగోళాన్ని గందరగోళపరిచే పండోర బాక్స్‌ని మాత్రమే తెరుస్తుంది. విశ్వవిద్యాలయాల యొక్క ప్రశాంతమైన విద్యా జలాలలో ప్రతి అవాంఛనీయ మూలకాన్ని వదులుకోవడం ఖచ్చితంగా. విశ్వవిద్యాలయాలు తాము బోధించడానికి ఎంచుకున్న కోర్సులను రూపొందించడానికి మరియు పరీక్షలను నిర్వహించడానికి మరియు విద్యార్థుల పనితీరును అంచనా వేయడానికి స్వయంప్రతిపత్తిని కలిగి ఉంటాయి. ఈ రోజు వారు అనుభవిస్తున్న విద్యాపరమైన స్వేచ్ఛ మరియు బోధన మరియు పరిశోధనలో వారు కలిగి ఉన్న సానుకూల వాతావరణం, ప్రతిపాదిత జాతీయ క్రెడిట్ సిస్టమ్‌తో పాటు, విద్యార్థుల ఉమ్మడి పాఠ్యాంశాలు మరియు ఇంటర్-యూనివర్సిటీ మొబిలిటీని ప్రవేశపెట్టాలనే MHRD యొక్క నిర్ణయం ద్వారా ఖచ్చితంగా దెబ్బతింటుంది. బదిలీ. మెరుగైన గ్రేడ్‌లు మరియు క్రెడిట్‌లను ఎంచుకోవడానికి మాత్రమే ఇతర విద్యార్థుల మధ్య ఇతర విశ్వవిద్యాలయాలకు వలస వెళ్లేందుకు ప్రేరణ ఉంటుంది.

KSS శేషన్

ఆక్స్‌ఫర్డ్, కేంబ్రిడ్జ్, హార్వర్డ్ వంటి పశ్చిమ దేశాలలో ప్రముఖ విశ్వవిద్యాలయాలు మరియు స్టాన్‌ఫోర్డ్ వారు కలిగి ఉన్న గుర్తింపు మరియు వారు ఆనందించే విద్యా స్వయంప్రతిపత్తికి వారి ఖ్యాతిని కలిగి ఉన్నారు. మా కేంద్ర విశ్వవిద్యాలయాలు అత్యుత్తమ కేంద్రాలుగా వారు ఇప్పటివరకు అనుభవిస్తున్న విద్యా స్వేచ్ఛతో తమ పనిని ఎలాంటి ఆటంకం లేకుండా కొనసాగించడానికి అనుమతించాలి. ఈ కేంద్రాలు శ్రేష్ఠత కోసం తమలో తాము పోటీపడనివ్వండి మరియు మూగ ఏకరూపతకు తగ్గించబడవు. బోధన మరియు పరిశోధన విషయాలలో కష్టపడి గెలిచిన వారి గుర్తింపును మనం అణచివేయవద్దు. వారు స్వేచ్ఛ మరియు స్వయంప్రతిపత్తితో పనిచేయడానికి అనుమతించినప్పుడు మాత్రమే దీనిని నిర్ధారించవచ్చు.

(రచయిత రిటైర్డ్ ప్రొఫెసర్ ఆఫ్ హిస్టరీ, హైదరాబాద్ యూనివర్సిటీ)


ఇప్పుడు మీరు నుండి ఎంచుకున్న కథలను పొందవచ్చు) తెలంగాణ టుడే న టెలిగ్రామ్ ప్రతిరోజూ. సబ్‌స్క్రైబ్ చేయడానికి లింక్‌పై క్లిక్ చేయండి.

తెలంగాణ టుడే ఫేస్‌బుక్ పేజీని అనుసరించడానికి క్లిక్ చేయండి మరియు ట్విట్టర్ .


పోస్ట్ సెంట్రల్ వర్సిటీలలో రాజీ పడకండి మొదటిసారి తెలంగాణ టుడే .

More from University of HyderabadMore posts in University of Hyderabad »

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.