Press "Enter" to skip to content

తెలంగాణ నుండి గల్ఫ్: కూడలి వద్ద మైగ్రేషన్ కారిడార్


ప్రాతినిధ్య చిత్రం

తెలంగాణ, ది 000 వ- 2011 జనాభా లెక్కల ప్రకారం భారతదేశంలో అత్యధిక జనాభా కలిగిన రాష్ట్రం, సుమారు 1.5 మిలియన్లను పంపుతుంది గల్ఫ్‌కు మొత్తం 8.8 మిలియన్ భారతీయ ప్రవాసులు. గల్ఫ్ దేశాలను “ఒంటె నుండి కాడిలాక్” గా మార్చడంలో ఈ కార్మికులు కీలక పాత్ర పోషించారు. అదేవిధంగా, గల్ఫ్ వలసలు వలస వచ్చిన కుటుంబాల సామాజిక మరియు ఆర్థిక చైతన్యాన్ని ప్రభావితం చేశాయి మరియు వారు ఇంటికి పంపే చెల్లింపుల ద్వారా తెలంగాణ ఆర్థిక వ్యవస్థను బలోపేతం చేసింది.

ఉత్తర తెలంగాణ, ముఖ్యంగా కరీంనగర్ , రాజన్న సిర్సిల్లా, నిజామాబాద్, ఆదిలాబాద్ మరియు వరంగల్ జిల్లాలు, బహ్రెయిన్, కువైట్, ఒమన్, ఖతార్, సౌదీ అరేబియా మరియు యునైటెడ్ అరబ్ ఎమిరేట్స్ (యుఎఇ) లకు విస్తృతంగా వలసలు సాగాయి. 370 సెకండ్ హాఫ్ నుండి మొదలుకొని, ప్రజలు తెలంగాణ ప్రాంతం నుండి శాశ్వత కరువు, సాగునీటి కొరత మరియు ఫలితంగా వ్యవసాయ కష్టాలు, అలాగే పెరిగిన నక్సలిజం మరియు పోలీసు ఎన్‌కౌంటర్‌లకు ప్రతిస్పందనగా గల్ఫ్‌కు వలస వచ్చారు. 500 గల్ఫ్ ఆయిల్ బూమ్ మరియు ఈ ప్రాంతంలో విపరీతమైన మౌలిక సదుపాయాల అభివృద్ధి పుల్ ఫ్యాక్టర్‌గా పనిచేసే కార్మికుల డిమాండ్‌ను పెంచింది. అప్పటి నుండి, తెలంగాణ ప్రాంతం నుండి గల్ఫ్‌కు అన్ని వయసుల, తరగతులు మరియు నైపుణ్య స్థాయిల ప్రజల వలసలు నిరంతరాయంగా జరుగుతున్నాయి.

గల్ఫ్ కలల వ్యతిరేకత

పేదరికం, నిరుద్యోగం, అవకాశాలు లేకపోవడం, స్థానిక వ్యవస్థాపక వాతావరణం మరియు వ్యవసాయం నుండి అప్పులు చాలా మంది గల్ఫ్ దేశాలలో ఉద్యోగాలు వెతుక్కోవడానికి బలవంతం చేస్తాయి. తెలంగాణ నుండి ప్రవాసులు ఎక్కువగా తక్కువ వేతనం, సెమీ మరియు తక్కువ నైపుణ్యం కలిగిన అసంఘటిత రంగాలలో నిర్మాణం, రిటైల్, డ్రైవింగ్, పారిశుధ్యం మరియు గృహ పనిలో పని చేస్తారు. సంరక్షణ సేవలు, ఆతిథ్యం మరియు హోటల్ నిర్వహణ వంటి నైపుణ్యం కలిగిన రంగాలలో కొన్ని పని. అకాడెమియా మరియు ప్రజా మేధావుల ద్వారా అధ్యయనం మరియు డాక్యుమెంట్ చేయాలి. ప్రఖ్యాత ఆర్థికవేత్త థామస్ పికెట్టి రూపొందించిన పదం యొక్క నిజమైన అర్థంలో వారు “ప్రమాదకర శ్రామికులు”, 3 డి కాంట్రాక్ట్ ఉద్యోగాలలో (“మురికి, ప్రమాదకరమైన మరియు కష్టం”) చాలా విమర్శించబడ్డారు కఫాల పరాయి గల్ఫ్ సమాజాలలో వ్యవస్థ.

స్తబ్ధత వేతనాలు గల్ఫ్‌లో బ్లూ కాలర్ ఉద్యోగాల యొక్క నిర్లక్ష్యం చేయబడిన ముఖం. వారు రద్దీగా ఉండే కార్మిక శిబిరాలలో లేదా “బ్యాచిలర్” ఇళ్లు అని పిలవబడేవారు, బహుళ ఉద్యోగాలు లేదా అదనపు సమయాన్ని ఇంటికి పంపడానికి కనీసం కనీస సౌకర్యాలతో కష్టమైన పని వాతావరణంలో నివసిస్తున్నారు. వారు సామాజిక భద్రతా వలయాలు మరియు కార్మిక హక్కులను కోల్పోయారు.

మహిళా గృహ కార్మికులు మరియు సంరక్షకులు తమ స్పాన్సర్‌ల ఇళ్లలో కనీసం నియంత్రిత వాతావరణంలో పనిచేసేవారు తరచుగా లోబడి ఉంటారు అమానవీయ చికిత్సలు, లింగ ఆధారిత హింస మరియు దోపిడీ. ఆర్థిక ఒత్తిళ్లు మరియు ఫలితంగా ఒత్తిడి, తాత్కాలిక కాంట్రాక్ట్ వీసాకి సంబంధించిన అనిశ్చితులు, కుటుంబానికి దూరంగా సంవత్సరాలు గడిపినందుకు ఒంటరితనం యొక్క భావోద్వేగాలు మరియు వెనుకబడిన కుటుంబ శ్రేయస్సు గురించి ఆందోళనలు ఈ వలసదారుల దుర్బలత్వాన్ని పెంచుతాయి. చాలామంది తీవ్రమైన ఆరోగ్య సమస్యలతో బాధపడుతున్నారు, మరియు ఆరోగ్య సమస్యలు మరియు ఆత్మహత్యల కారణంగా మరణించిన సందర్భాలు వలసలపై మా బహిరంగ ప్రసంగాలలో ఇంకా పరిష్కరించబడలేదు.

ఈనాడు , నీతాకత్

వంటి ప్రవాస కూలీలను తగ్గించడానికి ఉద్దేశించిన పన్ను వ్యవస్థ, జాతీయీకరణ మరియు కార్మిక కోటా విధానాల మార్పుల కారణంగా చాలా మందికి గల్ఫ్ కల చెదిరిపోతుంది. సౌదీ అరేబియాలో. కోవిడ్-08 మహమ్మారి వారి బాధలను తీవ్రతరం చేసింది, మరియు చాలామంది ఉద్యోగం కోల్పోయే ప్రమాదం, అధిక పని మరియు జీతాలను తగ్గించడం లేదా ఇప్పటికే ఉద్యోగాలు కోల్పోయారు.

రిటర్న్ మరియు రీ మైగ్రేషన్

గల్ఫ్ యుద్ధంలో మునుపటి వలసల తరంగాలు కాకుండా (683985 లు), చమురు సంక్షోభం మరియు ఆర్థిక మాంద్యం (683985 లు), లేదా కార్మిక జాతీయీకరణ (2010 ) s), మహమ్మారి ప్రేరిత రాబడి అపూర్వమైనది. ఆర్ధిక దుర్బలత్వం, జనాభా పరివర్తన మరియు స్థానికుల మధ్య పెరుగుతున్న నిరుద్యోగం ప్రతిస్పందనగా గల్ఫ్ కార్మిక మార్కెట్లు కఠినమైన వలస కార్మికుల తగ్గింపు కార్యక్రమాలతో ముందుకు సాగడం, ప్రత్యేకించి తక్కువ నైపుణ్యం కలిగిన వారికి తిరిగి వలస వచ్చే అవకాశం అస్పష్టంగా ఉంది. సమాంతరంగా, పెరుగుతున్న నిరుద్యోగం మరియు క్షీణిస్తున్న ఆర్థిక వృద్ధిలో భారతదేశం ఆందోళనకరమైన దశను ఎదుర్కొంటోంది. ఈ నేపథ్యంలోనే ఈ నిరుద్యోగ వలసదారులు నిరాశ మరియు నిరుత్సాహానికి గురై తిరిగి వస్తున్నారు.

అంచనా వేసినట్లు అంచనా , 000 గల్ఫ్‌లోని వలస కార్మికులు అంతటా నుండి తెలంగాణా వారి ఉద్యోగాల నుండి తొలగించబడింది మరియు జీతం బకాయిలు మరియు బోనస్, PF, గ్రాట్యుటీ, మరియు వంటి సేవ ముగింపు ప్రయోజనాలు పొందకుండా త్వరత్వరగా తిరిగి వచ్చారు. “వేతన దొంగతనం” యొక్క ఈ తీవ్రమైన సమస్య పూర్తిగా కొత్త మహమ్మారి-ప్రేరిత దృగ్విషయం కాదు, కానీ చాలామంది యజమానులు ప్రస్తుత పరిస్థితిని మితిమీరిన ప్రయోజనాన్ని పొందుతున్నారు. అందువల్ల, డబ్బులు లేకుండా మరియు అసభ్యంగా తిరిగి రావడంతో, వారు గల్ఫ్ ఉద్యోగాల నుండి కష్టపడి సంపాదించిన ఆస్తులను విక్రయించవలసి వస్తుంది మరియు వారి జీవనోపాధి కోసం మరియు మునుపటి రుణాలు మరియు అప్పులను తీర్చడానికి.

ప్రత్యామ్నాయ జీవనోపాధి అవకాశాలు లేకపోవడం మరియు సహాయక పునరేకీకరణ మరియు పునరావాస విధానం కారణంగా, చాలా మంది తిరిగి వచ్చినవారు, ముఖ్యంగా 20 మరియు 45 సంవత్సరాల వయస్సు, గల్ఫ్‌కు తిరిగి వలస వెళ్లడం తప్ప వేరే మార్గం లేదు. కానీ, కోవిడ్ కోసం సుదీర్ఘ నిరీక్షణ కాలం కారణంగా ఇప్పుడు తిరిగి వలస వెళ్లడం చాలా కష్టం మరియు ఖరీదైనది- భారతదేశంలో టీకాలు, గల్ఫ్‌లో ఎప్పటికప్పుడు మారుతున్న ప్రవేశ నియమాలు మరియు ప్రయాణ నిషేధాలు మరియు కొత్త ఉపాధిని కనుగొనడం లేదా తిరిగి చేరడం గురించి అనిశ్చితి మరియు వ్యత్యాసం మునుపటి గల్ఫ్ ఉద్యోగంలో.

తెలుగు ప్రజలతో సహా భారతీయ ప్రవాసులు నేపాల్, మాల్దీవులు, శ్రీలంక, అర్మేనియా మరియు ఉజ్బెకిస్తాన్ మీదుగా వివిధ రవాణా మార్గాలను తీసుకుంటున్నారు. యుఎఇ, సౌదీ, ఒమన్ మరియు కువైట్‌లో ప్రవేశించండి, ఎందుకంటే ఈ దేశాలకు ప్రత్యక్ష ప్రవేశం నిషేధించబడింది. వారు ఈ ప్రయాణాల కోసం దాదాపు 1.5 లక్షలు ఖర్చు చేస్తారు, చార్టర్డ్ విమానాలను బుక్ చేస్తారు, -తుది గమ్యస్థానంలోకి ప్రవేశించే ముందు రవాణా దేశాలలో రోజు నిర్బంధం మరియు PCR పరీక్షలు. గల్ఫ్‌కు తిరిగి రావాలనే నిరాశతో, ఈ వలసదారులు బ్యాంకు రుణాలు తీసుకుంటారు లేదా ప్రైవేట్ రుణదాతల నుండి డబ్బు తీసుకుంటారు, అప్పుల ఊబిలో మరింత మునిగిపోతారు.

మోసపూరిత ఏజెంట్లు, అక్రమ రవాణా

విదేశాలకు వలస వెళ్ళే మంచి ఛానెల్ అయినప్పటికీ పని కోసం విదేశీ వ్యవహారాల మంత్రిత్వ శాఖ (MEA) ద్వారా లైసెన్స్ పొందిన రిక్రూట్‌మెంట్ ఏజెన్సీల ద్వారా, గల్ఫ్‌కు సులభమైన మార్గాన్ని సులభతరం చేయడానికి అనేక విధానాలు లేదా మోసపూరిత ఏజెంట్ల ద్వారా సంప్రదించబడుతుంది. కంటే తక్కువ మాత్రమే ఉనికి మొత్తం తెలంగాణ రాష్ట్రంలో రిజిస్టర్డ్ ఏజెన్సీలు అక్రమ నియామకాలు మరియు ట్రావెల్ ఏజెన్సీని లాభదాయకంగా నిర్వహిస్తున్నాయి. రాష్ట్ర ప్రభుత్వం నిర్ధారించడానికి 2016 లో తెలంగాణ ఓవర్సీస్ మ్యాన్‌పవర్ కంపెనీ లిమిటెడ్ (TOMCOM) సురక్షితమైన, చట్టపరమైన వలస.

అయితే, నిరుద్యోగుల నుండి అధిక డిమాండ్ మరియు వలస వెళ్లాలనుకునే వారి పరిస్థితులను సద్వినియోగం చేసుకుంటూ, మోసపూరిత నియామక ఏజెంట్ల సంబంధం కొనసాగుతుంది అన్ని చెల్లుబాటు అయ్యే వలస విధానాలను దాటవేయడం ద్వారా అభివృద్ధి చెందడానికి. వారు తరచుగా విజిట్ వీసాలు లేదా సరైన ఉపాధి వీసాలకు బదులుగా అపఖ్యాతి పాలైన “ఉచిత వీసాలు” తో డూప్ ఉద్యోగార్ధులను మోసగిస్తారు మరియు మూలం మరియు గమ్యస్థానాలలో వలస విధానాల ద్వారా వారిని “నెట్టివేస్తారు.”

అరబ్ గృహాలలో “అధిక వేతనం” అందించే ఇంటి కార్మికురాలు మరియు సంరక్షక ఉద్యోగాల ద్వారా తెలుగు మహిళల అక్రమ రవాణాకు సంబంధించిన ఇటీవలి వార్తా నివేదికలు సమస్య తీవ్రతను కప్పిపుచ్చాయి. విస్తృతమైన క్రమరహిత పద్ధతులు వలసదారులను అధికారిక డేటాబేస్‌ల నుండి మినహాయించాయి మరియు నియామకులు, స్పాన్సర్‌లు మరియు/లేదా యజమానులచే దోపిడీ మరియు దుర్వినియోగానికి గురయ్యేలా చేస్తాయి. వారి సందేహాస్పదమైన ఇమ్మిగ్రేషన్ స్థితి మరియు సరైన పత్రాలు లేకపోవడం కూడా గమ్యస్థాన దేశాల కార్మిక న్యాయస్థానాలు చట్టపరమైన ఆదేశాలు జారీ చేయడం మరియు వారు ఏదైనా సమస్యలో చిక్కుకుంటే భారత ప్రభుత్వం వారికి సహాయం చేయడం కష్టతరం చేస్తుంది.

చురుకైన విధానాలు

చాలా మంది ప్రజలు ధనవంతులు కావాలని, భూములు కొనడం, సురక్షితమైన ఇళ్లు నిర్మించడం మరియు మంచి కోసం డబ్బు ఆదా చేయడం వంటి కలలను సాకారం చేసుకోవడానికి పుష్కలంగా గల్ఫ్ భూమికి స్వచ్ఛందంగా వలస వచ్చినప్పటికీ, వలసలు తరచుగా సంతోషకరమైన విషయం కాదు. వారి కుటుంబం మరియు పిల్లల భవిష్యత్తు. వలస యొక్క అన్ని దశలలో తలెత్తే సమస్యలను ఎదుర్కోవటానికి వారిని సన్నద్ధం చేయడం మరియు శక్తివంతం చేయడం అవసరం.

నిష్క్రమణకు ముందు ధోరణి మరియు నైపుణ్య శిక్షణ అవసరం అందుబాటులో ఉన్న కేంద్రం మరియు రాష్ట్ర స్థాయి సంక్షేమ పథకాలపై వివరణాత్మక అవగాహన కార్యక్రమంతో పాటు, గమ్యస్థానాలలో మెరుగైన బేరసారాల శక్తిని అందించడానికి aspత్సాహిక వలసదారులందరికీ తీవ్రంగా అందించండి. అదేవిధంగా, వాటిని డిజిటల్‌గా సాధికారపరచడం ద్వారా వారి వీసాల విశ్వసనీయత యొక్క ధృవీకరణ మరియు ఫిర్యాదుల పరిష్కారానికి MADAD వంటి వివిధ ప్రభుత్వ పోర్టల్‌లను ఆశ్రయించడానికి వారిని సన్నద్ధం చేస్తుంది.

తెలంగాణ స్టేట్ స్కిల్ డెవలప్‌మెంట్ మిషన్ (TSSDM), నేషనల్ అకాడమీ ఆఫ్ కన్స్ట్రక్షన్ (NAC) మరియు ఇండస్ట్రియల్ ట్రైనింగ్ ఇనిస్టిట్యూట్‌లు (ITI) తో సహా ప్రస్తుతం ఉన్న పబ్లిక్ మెకానిజమ్‌లు, తాజా కార్మికులను కలుసుకోవడానికి iringత్సాహిక వలసదారులకు నైపుణ్యం మరియు నైపుణ్యం అప్‌గ్రేడేషన్ శిక్షణ కోసం సమర్థవంతంగా రూపొందించాలి. మరియు టెక్నాలజీ అనుసరణ డిమాండ్లు. సిరిసిల్లలోని ఇనిస్టిట్యూట్ ఆఫ్ డ్రైవింగ్ ట్రైనింగ్ అండ్ రీసెర్చ్ సెంటర్ (IDTRC) ప్రశంసనీయమైన కార్యక్రమం, దీనిని కూడా ప్రవేశపెట్టవచ్చు.

అదేవిధంగా, తిరిగి వచ్చిన వారు మహమ్మారి సమయంలో భారతీయ మరియు విదేశీ కంపెనీలలో ఉద్యోగ అవకాశాలను కనుగొనడానికి భారత ప్రభుత్వం యొక్క SWADES పోర్టల్‌లో తమను తాము నమోదు చేసుకోవాలని నిర్దేశించాలి. 2000 వారి పొదుపు, నైపుణ్యాలు, అంతర్జాతీయ బహిర్గతం మరియు అనుభవాలను బాగా ఉపయోగించుకోవడానికి సూక్ష్మ, చిన్న మరియు మధ్యస్థ (MSME) వ్యాపారాలను ప్రారంభించడానికి.

నైపుణ్యాభివృద్ధి, శిక్షణ మరియు విదేశీ నియామకాలతో పాటు వలస సంబంధిత అవగాహన సృష్టి TOMCOM యొక్క ప్రధాన ప్రాధాన్యతగా ఉండాలి. రాష్ట్రం నుండి సురక్షితమైన, క్రమమైన మరియు క్రమమైన వలసలను నిర్ధారించడానికి నమోదు కాని రిక్రూట్‌మెంట్ ఏజెన్సీల కార్యకలాపాలను అరికట్టాలి. వలసదారుల కుటుంబాలు మరియు దాని పరిధిలోకి తిరిగి వచ్చిన వారిని చేర్చిన వలస-నిర్దిష్ట సంక్షేమ పథకాలను కేంద్రం మరియు రాష్ట్ర స్థాయిలో ప్రారంభించాలి.

కొన్నింటి పరిధి ప్రస్తుత పథకాలను పొడిగించవచ్చు, ఉదాహరణకు, ప్రవాసి భారతీయ బీమా యోజన, వలసదారుల బీమా పథకం ప్రారంభించబడింది 2003, వ్యాధుల ద్వారా మరణాలను కవర్ చేయడానికి. గల్ఫ్ వలసదారులు కోవిడ్ పొందడానికి రాష్ట్రంలో ప్రత్యేక ఫాస్ట్ ట్రాక్ ఏర్పాటు కూడా అవసరం- ప్రయాణ నిషేధాలు ఎత్తివేయబడినప్పుడు తిరిగి వెళ్లడానికి టీకాలు.

వలస బిల్లు, 2021

ప్రతిపాదిత ముసాయిదా వలస బిల్లు, వారి తిరిగి మరియు పునరేకీకరణ. డేటా యొక్క పరిమిత లభ్యత మరియు అందుబాటులో ఉన్న గణాంకాల వ్యత్యాసం సాక్ష్యం ఆధారిత విధానాలను రూపొందించడంలో మరియు వాటి సమర్థవంతమైన అమలులో ప్రధాన అడ్డంకులు. అందువల్ల, వలసదారులు మరియు తిరిగి వచ్చిన వారిపై ఏకీకృత డేటాబేస్ సృష్టించడం కేంద్ర మరియు రాష్ట్ర ప్రభుత్వాలకు ప్రాధాన్యతనివ్వాలి.

ఉదాహరణకు, MEA రికార్డుల ఇమిగ్రేట్ చొరవ మాత్రమే 000 తెలంగాణలో నమోదు కాని రిక్రూట్‌మెంట్ ఏజెన్సీలు, ఇది చాలా తక్కువ అంచనా. వివిధ రాష్ట్రాల ప్రభుత్వాలు అమలు చేస్తున్న ఉత్తమ పద్ధతులు మరియు వలసదారుల సంక్షేమ కార్యక్రమాల తులనాత్మక అవగాహన పరస్పరం ప్రయోజనకరంగా ఉంటుంది, మరియు తెలంగాణ ప్రభుత్వం అధికారిక చొరవలు తీసుకోవాలి మరియు కేరళలోని NORKA వంటి ఇతర రాష్ట్ర ప్రభుత్వాలు మరియు వాటి ఏజెన్సీల మధ్య ఇటువంటి మార్పిడిని వ్యవస్థాపించడంలో శాశ్వత సంస్థలను ఏర్పాటు చేయాలి.

ప్రో-బోనో “వేతన దొంగతనం” కేసుల కోసం న్యాయవాదులు మరియు గల్ఫ్ లేబర్ కోర్టులలో తిరిగి వచ్చిన వలసదారుల తరపున క్లెయిమ్‌లు దాఖలు చేయడం. అదేవిధంగా, వలసదారుల సంఖ్యను పరిగణనలోకి తీసుకుని, గల్ఫ్ దేశాల యొక్క మరిన్ని కాన్సులేట్‌లను ఏర్పాటు చేయడానికి చొరవలు వివిధ ప్రాంతాలలో ఉన్నాయి గమ్యస్థానంలో వలసదారులు ఎదుర్కొంటున్న సమస్యలను తెలంగాణ ప్రాంతం వెంటనే పరిష్కరించగలదు. సాధారణ మరియు అత్యవసర పరిస్థితుల్లో వలసదారుల సంక్షేమం కోసం గల్ఫ్ మిస్ కాకూడదు. వారి న్యాయవాది కనీస రిఫరల్ వేతనం (MRW) తగ్గింపుపై MEA తన ఇటీవలి సర్క్యులర్‌లను వెనక్కి తీసుకునేలా చేసింది.

సిరిసిల్ల ఆధారిత తెలంగాణ గల్ఫ్ జాయింట్ యాక్షన్ కమిటీ, హైదరాబాద్ -బేస్డ్ ఎమిగ్రెంట్స్ వెల్ఫేర్ ఫోరం, గల్ఫ్ తెలంగాణ వెల్ఫేర్ అండ్ కల్చరల్ అసోసియేషన్, ప్రవాసి మిత్రా లేబర్ యూనియన్ మరియు దుబాయ్ కేంద్రంగా ఉన్న ఇండియన్ పీపుల్స్ ఫోరం ప్రస్తావించదగినవి. ఐటి & ఎన్ఆర్ఐ వ్యవహారాల మంత్రి కెటి రామారావు మరియు తెలంగాణ ఎంపి కెఆర్ సురేష్ రెడ్డి యొక్క చురుకైన జోక్యం MRW సంచికలో ప్రస్తావించదగినది.

ఎమిగ్రెంట్స్ వెల్ఫేర్ ఫోరమ్ అధ్యక్షుడు భీమ్ రెడ్డి మంధా మాట్లాడుతూ, “గల్ఫ్ లోని తెలంగాణ వలసదారులు సుమారు రూ. పంపుతున్నారు , ప్రభుత్వం రూ. 500 కేటాయించడం ద్వారా ప్రతిస్పందించాలి. గల్ఫ్ వలసదారులు మరియు వారి వెనుకబడిన కుటుంబాల సంక్షేమం కోసం వార్షిక బడ్జెట్‌లో కోటి ”. ఈ పరీక్షా సమయాల్లో వారికి సంఘీభావం అందించడం ప్రగతిశీల సమాజంగా మన బాధ్యత కాబట్టి, మన వలసదారులు మరియు వారి అవసరాలను మనం వినాలి.

(రచయిత పూణే FLAME యూనివర్సిటీలో మైగ్రేషన్ స్టడీస్ బోధిస్తారు)

ప్రమాదకర శ్రామికులు

 • గల్ఫ్‌కు మొత్తం 8.8 మిలియన్ భారతీయ ప్రవాసులలో 1.5 మిలియన్లు తెలంగాణకు చెందినవారు
  • గల్ఫ్ ఆయిల్ బూమ్ లు మరియు ఈ ప్రాంతంలో విపరీతమైన మౌలిక సదుపాయాల అభివృద్ధి డిమాండ్‌ను పెంచింది పుల్ ఫ్యాక్టర్‌గా పనిచేసే కార్మిక
  • నిర్వాసితులు ఎక్కువగా తక్కువ వేతనం, సెమీ మరియు తక్కువ నైపుణ్యం కలిగిన అసంఘటిత రంగాలలో నిర్మాణం, రిటైల్, డ్రైవింగ్, పారిశుధ్యం మరియు గృహ పనిలో పని చేస్తారు
  • C కారణంగా ఓవిడ్, తెలుగు ప్రజలతో సహా భారతీయ ప్రవాసులు నేపాల్, మాల్దీవులు, శ్రీలంక, అర్మేనియా మరియు ఉజ్బెకిస్తాన్ మీదుగా యుఎఇ, సౌదీ అరేబియా, ఒమన్ మరియు కువైట్‌లలోకి ప్రవేశించడానికి ఈ దేశాలకు నేరుగా ప్రవేశించడం నిషేధించబడింది
  • అరబ్ యొక్క శత్రు భూభాగాలలో వారు తీవ్ర ఇబ్బందులు ఎదుర్కొంటారు అకాడెమియా మరియు పబ్లిక్ మేధావులు
  • ఇంకా భూములను అధ్యయనం చేసి డాక్యుమెంట్ చేయాల్సి ఉంది


   ఇప్పుడు మీరు ఎంచుకున్న కథలను పొందవచ్చు నుండి తెలంగాణ టుడే టెలిగ్రామ్ ప్రతి రోజు. సబ్‌స్క్రైబ్ చేయడానికి లింక్‌పై క్లిక్ చేయండి.

   తెలంగాణ టుడేను అనుసరించడానికి క్లిక్ చేయండి Facebook పేజీ మరియు ట్విట్టర్ .


   పోస్ట్ తెలంగాణ నుండి గల్ఫ్: కూడలి వద్ద వలస కారిడార్ మొదట కనిపించారు తెలంగాణ టుడే .

More from KT Rama RaoMore posts in KT Rama Rao »
More from Top SectionMore posts in Top Section »

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.