Press "Enter" to skip to content

అభిప్రాయం: సోషల్ మీడియాలో ఈవెన్-స్టీవెన్

2014 భారత రాజకీయాల్లో ఒక మైలురాయి సంవత్సరం. రాజకీయ పార్టీలు ఎన్నికలను సమీపించే విధానాన్ని ఇది పునర్నిర్వచించింది. మోడీ నేతృత్వంలోని భారతీయ జనతా పార్టీ (బిజెపి) యొక్క విపరీతమైన ఎన్నికల ప్రచారం 64 సార్వత్రిక ఎన్నికలు చాలా అపూర్వమైనవి. రాజకీయ ప్రచారానికి సమర్థవంతమైన సాధనంగా బిజెపి సోషల్ మీడియాను (వాట్సాప్, ఫేస్‌బుక్, ట్విట్టర్, యూట్యూబ్, మొదలైనవి) ఉపయోగించుకోవడం ఆ ప్రచారంలో అనేక ఆకర్షణీయమైన అంశాలలో ఒకటి. అప్పటి నుండి, సోషల్ మీడియా భారతీయ రాజకీయాలపై మరియు దాని చుట్టూ ఉన్న అనేక కథనాలపై ఆధిపత్యం చెలాయించింది.

గత ఏడు సంవత్సరాలుగా, సోషల్ మీడియా రాజకీయ పార్టీలలో బాగా ప్రాచుర్యం పొందింది. నేడు, ప్రతి ప్రధాన రాజకీయ దుస్తులకు దాని స్వంత “సైబర్ ఆర్మీ” ఉంది మరియు దాని ఆన్‌లైన్ బేస్ విస్తరణ కోసం లక్షలు ఖర్చు చేస్తోంది. సోషల్ మీడియా ఇప్పుడు ఎన్నికల వ్యూహంలో ఒక అనివార్యమైన భాగాన్ని రూపొందిస్తుంది. మరియు మే 2021, కొన్ని జాతీయ మరియు రాష్ట్ర స్థాయి పార్టీలు సంచితంగా రూ. 150 వారి సోషల్ మీడియా ప్రమోషన్ల వైపు కోటి. అయితే అది ప్రచారానికి విలువైనదేనా? బిజెపి మరియు ఇతర రాజకీయ పార్టీలు ఎన్నికలను తమకు అనుకూలంగా మార్చుకోవడానికి సోషల్ మీడియా ఎంతవరకు సాయపడింది? , 2014 కేంద్రంలో NDA అధికారం చేపట్టినప్పుడు సోషల్ మీడియా పోస్టర్ బాయ్స్. తరువాతి సంవత్సరాల్లో, ఈ సైట్‌లలో సామాజిక సాంస్కృతిక మరియు రాజకీయ ప్రసంగాలపై బిజెపి విప్ హ్యాండ్‌ను ఆస్వాదిస్తూనే ఉంది. కానీ ప్రత్యర్థి పార్టీలు తమ సోషల్ మీడియా గేమ్‌ని పెంచడంతో, అది ఇకపై అలా జరగదు. వివిధ రాష్ట్ర స్థాయి పార్టీల ద్వారా ప్రాంతీయ స్థాయి. ప్రస్తుతం, ట్విట్టర్‌లో, 12 రాష్ట్రాలలో

బిజెపి తన ప్రధాన వ్యతిరేకత కంటే వెనుకబడి ఉంది. %), మరియు ఫేస్‌బుక్‌లో, ఎనిమిది రాష్ట్రాలలో పార్టీ తన ప్రత్యర్థి కంటే వెనుకబడి ఉంది (29%). ఏదేమైనా, జాతీయ స్థాయిలో, బిజెపి తన ప్రధాన ఛాలెంజర్ అయిన కాంగ్రెస్‌పై బలీయమైన అంచుని కొనసాగిస్తూనే ఉంది. ఉత్తర ప్రదేశ్‌లో ట్విట్టర్ మరియు పంజాబ్‌లో ఫేస్‌బుక్ మరియు ట్విట్టర్‌లో కాంగ్రెస్ కంటే వెనుకబడి ఉంది. ఇది కుంకుమ దుస్తులకు ఆందోళన కలిగిస్తుందా? అరుదుగా. ప్రస్తుతం, ఒక పార్టీ సోషల్ మీడియా పాదముద్ర మరియు దాని ఎన్నికల పనితీరు మధ్య సమన్వయాన్ని సూచించడానికి అనుభావిక ఆధారాలు లేవు. ఈ డేటా ఈ వర్చువల్ ప్లాట్‌ఫారమ్‌ల ప్రజాస్వామ్యీకరణను సూచిస్తుంది. వీక్లీ డేటా. సంపూర్ణ పరంగా బిజెపి అనుచరులు మరియు ఇతర ప్రధాన రాజకీయ పార్టీల అనుచరుల మధ్య అపారమైన వ్యత్యాసం ఉన్నప్పటికీ, “నిశ్చితార్థాల” విషయంలో వ్యత్యాసం అంత స్పష్టంగా లేదు. బిజెపికి 20 మిలియన్ల మంది ఫాలోవర్ బేస్‌తో, దాదాపు 1.3 మిలియన్ పోస్ట్ ఎంగేజ్‌మెంట్‌లు ఉన్నాయి, కేవలం 6 మిలియన్ల మంది అనుచరులతో ఉన్న కాంగ్రెస్, దాని పేజీలో 1.2 మిలియన్ ఎంగేజ్‌మెంట్‌లను కలిగి ఉంది. TMC కూడా దాని పేజీలో దాదాపు 1.3 మిలియన్ల మంది వినియోగదారులతో మిలియన్లకు పైగా నిశ్చితార్థాలను కలిగి ఉంది. గూగుల్ మరియు ఫేస్‌బుక్ యొక్క పారదర్శకత నివేదికల ప్రకారం వ్యయం పరంగా, అసమానత చాలా శ్రమతో కూడుకున్నది. పార్లమెంట్ ఎన్నికలు. 2020 లో, CSDS-Lokniti దాని ఆధారంగా ఆధారంగా “సోషల్ మీడియా మరియు రాజకీయ ప్రవర్తన” అనే పేరుతో ఒక నివేదికను విడుదల చేసింది. జాతీయ ఎన్నికల అధ్యయన డేటా. ఎన్నికల ఫలితాలపై సామాజిక మాధ్యమాలకు ప్రాధాన్యత ఉందనే ఆలోచనను ఈ అధ్యయనం వివాదాస్పదంగా చేసింది. పరిశోధకులు మూడింట ఒకవంతు మాత్రమే సోషల్ మీడియాకు ప్రాప్యతను కలిగి ఉన్నారని మరియు వారిలో పదోవంతు మంది మాత్రమే సాధారణ వినియోగదారులు అని పరిశోధకులు కనుగొన్నారు. 2019 తో పోలిస్తే 2019 లో సోషల్ మీడియా యూజర్లలో బిజెపి మరియు కాంగ్రెస్ ). అయితే, ఈ వ్యత్యాసం సోషల్ మీడియా పరిధికి వెలుపల ఓటర్లలో బిజెపి ప్రయోజనాలకు విస్తరించింది. ఇంకా, కేవలం 3% ఓటర్లు మాత్రమే సోషల్ మీడియాను తమ ప్రాథమిక వార్తా వనరుగా నివేదించారు. సోషల్ మీడియా వినియోగదారులు% ‘బిజెపి యొక్క స్పష్టమైన “హిందూ పక్షపాతంతో” బాగా ప్రతిధ్వనిస్తుంది.

ఇతర కారకాలు బిజెపి శక్తి

బిజెపి సాధించిన విజయానికి కారణమని చెప్పవచ్చు, ఒక మేరకు, వ్యవస్థీకృత క్యాడర్‌లకు బాగా నూనె రాసిన యంత్రాలతో పార్టీ ఆధిపత్యం. ఆర్‌ఎస్‌ఎస్ ప్రభావం కూడా తగిన పరిగణనలోకి తీసుకోవాలి. బిజెపికి అనుకూలంగా గ్రౌండ్ అంకగణితాన్ని మార్చడానికి ‘సంఘ్ పరివార్’ అవిశ్రాంతంగా పనిచేస్తుంది. పార్టీ యొక్క ఆర్ధిక పరాక్రమం కూడా దానికి ఖచ్చితమైన అంచుని ఇస్తుంది మరియు బిజెపి ఎన్నికల బాండ్ విరాళాలలో భారీ మెజారిటీని ఆదేశించింది. ఎలక్టోరల్ ట్రస్టులు చేసిన విరాళాలలో% భాజపాకు వెళ్లాయి. ఇది జాతీయ స్థాయిలో బిజెపిపై ఏ ప్రాంతీయ పార్టీకీ వాస్తవంగా అసాధ్యం. . సర్వేలో భారతీయులు అత్యంత భక్తి గల వ్యక్తులు, 60 వారిలో రోజువారీ ప్రార్థనలు చేస్తున్నారు. అదనంగా, 64 హిందువులలో నిజమైన భారతీయుడిగా ఉండటం చాలా ముఖ్యం అని విశ్వసించిన% బిజెపి రాజకీయ టెంప్లేట్‌తో.

పరిమిత పాత్ర

ఇటీవల ముగిసిన అసెంబ్లీ ఎన్నికల్లో, సోషల్ మీడియా పారదర్శకత నివేదికల ప్రకారం, టిఎంసి మరియు డీఎంకే వరుసగా పశ్చిమ బెంగాల్ మరియు తమిళనాడులో బిజెపిని అధిగమించింది. ఏదేమైనా, ఆ రాష్ట్రాలలో CSDS-Lokniti యొక్క పోస్ట్-పోస్ట్ సర్వేల నుండి డేటా యొక్క విశ్లేషణాత్మక అధ్యయనం ఎన్నికల ఫలితాలలో సోషల్ మీడియా యొక్క ముఖ్యమైన పాత్రను తిరస్కరిస్తుంది.
రెండు రాష్ట్రాలలో, టెలివిజన్ ప్రాథమిక మూలం వార్తల వినియోగం. చుట్టూ 65% మరియు 40% మంది ఓటర్లు వరుసగా పశ్చిమ బెంగాల్ మరియు తమిళనాడులో ఇంటర్నెట్‌ను ఉపయోగించలేదు. అంతేకాకుండా, రెండు రాష్ట్రాలలోని ప్రతిస్పందనదారులలో 20 కంటే తక్కువ మంది మాత్రమే ఎన్నికల సంబంధిత అంశాలను పంచుకున్నారు లేదా పార్టీ/అభ్యర్థి-నిర్దిష్ట వాట్సాప్‌లో చేరారు-ఎక్కువగా ఉపయోగించే సోషల్ మీడియా గ్రూప్‌లు. ప్రజాభిప్రాయాన్ని రూపొందించడంలో ఆడటానికి. రాజకీయ దుస్తుల ద్వారా సోషల్ మీడియాలో క్రమం తప్పకుండా ప్రచారం/భావజాలం పేల్చినప్పటికీ, అది వారికి “గేమ్-ఛేంజర్” గా ఇంకా అభివృద్ధి చెందలేదు. . ప్రాతినిధ్యంలో అసమానత ఉన్నప్పటికీ, సోషల్ మీడియా, దేశంలో రాజకీయ భాగస్వామ్యాన్ని విస్తరించింది. రాబోయే కాలంలో, సాంకేతికత మరియు పరికరాలు మరింత చౌకగా, అందుబాటులోకి మరియు తెలివిగా మారడంతో, ఈ వర్చువల్ మాధ్యమాలు ఖచ్చితంగా ఓటర్లపై మరింత ప్రభావం చూపుతాయి.

2014

పోస్ట్ అభిప్రాయం: సోషల్ మీడియాలో ఈవెన్-స్టీవెన్ మొదటగా తెలంగాణ టుడే లో కనిపించింది.

More from social mediaMore posts in social media »
More from TwitterMore posts in Twitter »
More from WhatsappMore posts in Whatsapp »
More from YouTubeMore posts in YouTube »

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *