Press "Enter" to skip to content

జర్నలిస్టుల ఫోన్లు, భారతదేశానికి చెందిన కార్యకర్తలు హ్యాక్ చేయబడవచ్చు: రిపోర్ట్

న్యూ Delhi ిల్లీ : 300 కంటే ఎక్కువ ధృవీకరించబడిన మొబైల్ ఫోన్ నంబర్లు, వీటిలో రెండు ఉన్నాయి సేవ చేస్తున్న మంత్రులు, పైగా 40 జర్నలిస్టులు, ముగ్గురు ప్రతిపక్ష నాయకులు మరియు ఒక సిట్టింగ్ జడ్జితో పాటు అనేక మంది వ్యాపార వ్యక్తులు మరియు కార్యకర్తలను లక్ష్యంగా చేసుకోవచ్చు ఇజ్రాయెల్ స్పైవేర్ ద్వారా ప్రభుత్వ సంస్థలకు మాత్రమే విక్రయించబడుతుందని అంతర్జాతీయ మీడియా కన్సార్టియం ఆదివారం నివేదించింది.

అయితే, నిర్దిష్ట వ్యక్తులపై ఎలాంటి నిఘా ఉందనే ఆరోపణలను ప్రభుత్వం తోసిపుచ్చింది. దీనికి “దానితో సంబంధం లేని ఖచ్చితమైన ఆధారం లేదా నిజం లేదు”.

“భారతదేశం ఒక బలమైన ప్రజాస్వామ్యం, ఇది తన పౌరులందరికీ గోప్యత హక్కును ప్రాథమిక హక్కుగా నిర్ధారించడానికి కట్టుబడి ఉంది. “, పరిశోధకుడు, ప్రాసిక్యూటర్ మరియు జ్యూరీ పాత్ర” పోషించే ప్రయత్నంగా ప్రభుత్వం మీడియా నివేదికను తోసిపుచ్చింది.

ఈ నివేదికను భారతదేశం నుండి ది వైర్ న్యూస్ పోర్టల్ ప్రచురించింది. also 16 oth పారిస్ ఆధారిత మీడియా లాభాపేక్షలేని సంస్థ ఫర్బిడెన్ స్టోరీస్ మరియు హక్కుల సమూహం అమ్నెస్టీ ఇంటర్నేషనల్ నిర్వహించిన దర్యాప్తులో మీడియా భాగస్వాములుగా వాషింగ్టన్ పోస్ట్, ది గార్డియన్ మరియు లే మోండేతో సహా అంతర్జాతీయ ప్రచురణలు 50, 000 ఇజ్రాయెల్ నిఘా సంస్థ ఎన్‌ఎస్‌ఓ గ్రూప్ యొక్క పెగసాస్ సాఫ్ట్‌వేర్ ద్వారా నిఘా లక్ష్యంగా ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఉన్న ఫోన్ నంబర్లు.

మీడియా దర్యాప్తులో భాగంగా ఫోరెన్సిక్ పరీక్షలు నిర్వహించినట్లు వైర్ నివేదించింది ఈ సంఖ్యలతో అనుబంధించబడిన ఫోన్‌ల యొక్క చిన్న క్రాస్-సెక్షన్‌లోని ప్రాజెక్ట్ 37 ఫోన్‌లలో పెగసాస్ స్పైవేర్ లక్ష్యంగా స్పష్టమైన సంకేతాలను వెల్లడించింది, వీటిలో 10 భారతీయులు.

నివేదిక కేవలం వచ్చింది పార్లమెంటు రుతుపవనాల సమావేశం ప్రారంభానికి ఒక రోజు ముందు, లోక్సభ మరియు రాజ్యసభ అనే రెండు సభలలో ఈ విషయం రేపు మొదలవుతుంది. కొంతమంది ప్రతిపక్ష నాయకులు ఈ అంశంపై వాయిదా లేదా చర్చ కోసం నోటీసులు ఇస్తారని భావిస్తున్నారు.

భారతదేశం నుండి డేటాబేస్లో ఉన్న వారి సంఖ్యలు 40 జర్నలిస్టులు, ముగ్గురు ప్రధాన ప్రతిపక్ష వ్యక్తులు, ఒక రాజ్యాంగ అధికారం, నరేంద్ర మోడీ ప్రభుత్వంలో ఇద్దరు పనిచేస్తున్న మంత్రులు, ప్రస్తుత మరియు మాజీ అధిపతులు మరియు భద్రతా సంస్థల అధికారులు మరియు వ్యాపారవేత్తలు , సిట్టింగ్ జడ్జిగా కూడా.

నివేదికలపై స్పందిస్తూ, మీడియా కన్సార్టియానికి ఇచ్చిన జవాబును ప్రభుత్వం ప్రస్తావించింది మరియు పెగసాస్ వాడకం గురించి గతంలో కూడా ఇలాంటి వాదనలు వచ్చాయని చెప్పారు. భారతదేశం ద్వారా వాట్సాప్ మరియు ఆ నివేదికలకు వాస్తవిక ఆధారం లేదు మరియు భారత సుప్రీంకోర్టులో వాట్సాప్తో సహా అన్ని పార్టీలు దీనిని ఖండించాయి.

“ఈ వార్తా నివేదిక కూడా ఇలా ఉంది భారతీయ ప్రజాస్వామ్యాన్ని మరియు దాని సంస్థలను కించపరిచే ject హలు మరియు అతిశయోక్తుల ఆధారంగా ఇదే విధమైన ఫిషింగ్ యాత్ర, ”గవర్నమెన్లు
ఇది బాగా స్థిరపడిన విధానం ఉందని, దీని ద్వారా “జాతీయ భద్రత కొరకు, ప్రత్యేకించి ఏదైనా ప్రజా అత్యవసర పరిస్థితి ఏర్పడినప్పుడు, ఎలక్ట్రానిక్ కమ్యూనికేషన్ యొక్క చట్టబద్ధమైన అంతరాయం జరుగుతుంది. లేదా కేంద్రం మరియు రాష్ట్రాల ఏజెన్సీల ద్వారా ప్రజా భద్రత కొరకు ”మరియు ఏదైనా కంప్యూటర్ వనరుల ద్వారా ఏదైనా సమాచారం యొక్క ఏదైనా అంతరాయం, పర్యవేక్షణ లేదా డీక్రిప్షన్ చట్టబద్ధమైన ప్రక్రియ ప్రకారం జరుగుతుందని ఈ విధానం నిర్ధారిస్తుంది.

ప్రపంచవ్యాప్తంగా పెగసాస్‌ను విక్రయించే ఇజ్రాయెల్ సంస్థ ఎన్‌ఎస్‌ఓ గ్రూప్, తన క్లయింట్లు, “వెటడ్ ప్రభుత్వాలకు” పరిమితం చేయబడిందని, సంఖ్యకు నమ్ముతారు 36, ది వైర్ ప్రకారం.

డేటాను యాక్సెస్ చేసిన ఫర్బిడెన్ స్టోరీస్, ఇది ఎన్ఎస్ఓ క్లయింట్లు లక్ష్యంగా ఎంచుకున్న ఫోన్ నంబర్ల రికార్డులను కలిగి ఉందని పేర్కొంది, ఇది ఒక దావా తన ఖాతాదారులు ఈ సంఖ్యలను “ఇతర ప్రయోజనాల” కోసం ఉపయోగించారని అంగీకరించినప్పుడు కంపెనీ అధికారికంగా నిరాకరించింది.

గుర్తించిన సంఖ్యలలో ఎక్కువ భాగం జాబితాలో భౌగోళికంగా 10 దేశ సమూహాలలో కేంద్రీకృతమై ఉన్నాయి: భారతదేశం, అజర్‌బైజాన్, బహ్రెయిన్, హంగరీ, కజాఖ్స్తాన్, మెక్సికో, మొరాకో, రువాండా, సౌదీ అరేబియా మరియు యునైటెడ్ అరబ్ ఎమిరేట్స్.

లీకైన డేటాలో హిందూస్తాన్ టైమ్స్, ఇండియా టుడే, నెట్‌వర్క్

వంటి పెద్ద మీడియా సంస్థలలో అగ్ర జర్నలిస్టుల సంఖ్య ఉంది. , ది హిందూ మరియు ఇండియన్ ఎక్స్‌ప్రెస్, ది వైర్ చెప్పారు.

మొబైల్ ఫోన్ మాజీ Delhi ిల్లీ విశ్వవిద్యాలయ ప్రాసెసర్‌ను కూడా లక్ష్యంగా చేసుకున్నారు, అయితే డేటాబేస్‌లో కనీసం ఎనిమిది మంది కార్యకర్తలు, న్యాయవాదులు మరియు విద్యావేత్తలకు చెందిన జూన్ 2018 మరియు ఎల్గర్ పరిషత్ కేసులో వారి పాత్ర కోసం అక్టోబర్ 2020.

వైర్, అయితే, కేవలం ఒక ఉనికిని మాత్రమే జోడించింది లీకైన డేటాలోని ఫోన్ నంబర్ ఒక్క పరికరం సోకిందో లేదో వెల్లడించదు. “నిజమే, వారి ఫోన్లు పెగసాస్ స్పైవేర్ చేత లక్ష్యంగా ఉన్నాయో లేదో తెలుసుకోవడం సాధ్యం కాదు… డిజిటల్ ఫోరెన్సిక్ విశ్లేషణ లేకుండా,” ఇది తెలిపింది.

అమ్నెస్టీ ఇంటర్నేషనల్, ఒక బృందం యొక్క సాంకేతిక ప్రయోగశాలతో కలిసి పనిచేయడం. ఓవర్ ఓవర్ 80 ఫర్బిడెన్ స్టోరీస్ సమన్వయంతో జర్నలిస్టులు ఈ సంఖ్యలు ఎవరికి చెందినవని గుర్తించి ధృవీకరించడానికి ప్రయత్నించారు మరియు తరువాత ఫోరెన్సిక్ పరీక్షను నిర్వహించారు డేటా కవర్ చేసిన కాలానికి వారు వాడుతున్న ఫోన్లు, భారతీయ విషయంలో సుమారు మధ్య – 2017 నుండి మధ్య – 2019, ఇది తెలిపింది.

ప్రభుత్వం తన ప్రతిస్పందనలో, తన పౌరులందరికీ గోప్యత హక్కును నిర్ధారించడానికి భారతదేశం కట్టుబడి ఉందని అన్నారు ప్రాథమిక హక్కు మరియు దాని కోసం, ఇది వ్యక్తిగత డేటా రక్షణ బిల్లు, 2019 మరియు ఇన్ఫర్మేషన్ టెక్నాలజీ (ఇంటర్మీడియరీ మార్గదర్శకాలు మరియు డిజిటల్ మీడియా ఎథిక్స్ కోడ్) నియమాలు, 2021, వ్యక్తుల వ్యక్తిగత డేటాను రక్షించడానికి మరియు సామాజిక వినియోగదారులను శక్తివంతం చేయడానికి మీడియా వేదికలు.

స్వేచ్ఛా స్వేచ్ఛను ప్రాథమిక హక్కుగా నిబద్ధత చేయడం భారతదేశ ప్రజాస్వామ్య వ్యవస్థకు మూలస్తంభం అని ప్రభుత్వం తెలిపింది.

“మాకు ఎప్పుడూ బహిరంగ సంభాషణ సంస్కృతికి ప్రాధాన్యతనిస్తూ సమాచారం ఉన్న పౌరుడిని సాధించడానికి కృషి చేశారు. ఏది ఏమయినప్పటికీ, భారత ప్రభుత్వానికి పంపిన ప్రశ్నపత్రం ఈ కథను రూపొందించినది వాస్తవాలను కోల్పోవడమే కాక, ముందస్తుగా నిర్ణయించిన తీర్మానాలలో కూడా ఉంది, ”అని మీడియా కన్సార్టియం నుండి అందుకున్న ప్రశ్నలను ప్రస్తావిస్తూ ఇది పేర్కొంది.

“మీరు పరిశోధకుడి, ప్రాసిక్యూటర్‌తో పాటు జ్యూరీ పాత్రను పోషించడానికి ప్రయత్నిస్తున్నట్లు తెలుస్తోంది. అడిగిన ప్రశ్నలకు సమాధానాలు ఇప్పటికే చాలా కాలంగా ప్రజాక్షేత్రంలో ఉన్నాయనే వాస్తవాన్ని పరిశీలిస్తే, ఇది పేలవంగా నిర్వహించిన పరిశోధనలను మరియు ప్రమేయం ఉన్న మీడియా సంస్థలచే తగిన శ్రద్ధ లేకపోవడాన్ని కూడా సూచిస్తుంది, ”అని ప్రభుత్వం ప్రపంచ మీడియాకు ఇచ్చిన ప్రతిస్పందనలో తెలిపింది ‘ప్రాజెక్ట్ పెగసాస్’ పై పనిచేసిన సమిష్టి.

కూడా చదవండి:

పరిశోధకులు NSO గ్రూప్ యొక్క స్పైవేర్ పెగాసస్

బాధితులందరినీ మ్యాప్ చేస్తారు. జర్నలిస్టుల ఫోన్లు, భారతదేశం నుండి కార్యకర్తలు హ్యాక్ చేయబడవచ్చు: రిపోర్ట్ appeared first on ఈ రోజు తెలంగాణ .

More from IndiaMore posts in India »
More from JournalistsMore posts in Journalists »
More from TechMore posts in Tech »

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *