Press "Enter" to skip to content

ఫుకుషిమా ఫాల్అవుట్

మార్చిలో 11, 2011, భారీ భూకంపం తరువాత సునామీ జపాన్ తీరాన్ని తీవ్రంగా దెబ్బతీసింది. జపాన్ పసిఫిక్ తీరంలోని ఫుకుషిమా డైచి అణు కర్మాగారం భారీ నష్టాన్ని చవిచూసింది, చివరికి ఎప్పటికీ జంక్ చేయవలసి వచ్చింది. చెర్నోబిల్ తరువాత అణు విద్యుత్ ఉత్పత్తి చరిత్రలో ఈ ప్రమాదం రెండవ ఘోరం.

సునామీ 17 మీటర్లు (56 అడుగులు) ఎత్తైన – తీరప్రాంత ప్లాంట్‌లోకి దూసుకెళ్లి, దాని విద్యుత్ సరఫరా మరియు శీతలీకరణ వ్యవస్థలను నాశనం చేసి, రియాక్టర్ల వద్ద కరుగుతుంది 1, 2 మరియు 3. ప్లాంట్ యొక్క మరో మూడు రియాక్టర్లు ఆఫ్‌లైన్‌లో ఉన్నాయి మరియు బయటపడ్డాయి. నాల్గవ భవనం, కరిగించిన మూడు రియాక్టర్లలో రెండు, హైడ్రోజన్ పేలుళ్లను కలిగి ఉన్నాయి, భారీ రేడియేషన్ను ప్రేరేపించాయి మరియు ఈ ప్రాంతంలో దీర్ఘకాలిక కాలుష్యాన్ని కలిగిస్తాయి. ప్రపంచవ్యాప్తంగా తక్షణ మరియు దీర్ఘకాలిక రేడియోధార్మిక కాలుష్యం ఒక పెద్ద సవాలుగా ఉంది, మరియు జపాన్ ఈ రోజు దానితో పోరాడుతోంది మరియు భవిష్యత్తులో కూడా చేయవలసి ఉంటుంది.

ఈ ఏప్రిల్‌లో జపాన్ ప్రభుత్వం విడుదల చేయాలని నిర్ణయించింది 1. 25 మిలియన్ టన్నుల చికిత్స కానీ ఇప్పటికీ రేడియోధార్మిక నీరు పసిఫిక్ మహాసముద్రంలో ట్యాంకులలో నిల్వ చేయబడుతుంది. ప్రధానమంత్రి యోషిహిదే సుగా మాట్లాడుతూ, “శుద్ధి చేసిన నీటిని సముద్రంలోకి విడుదల చేయడం ఒక వాస్తవిక పరిష్కారం”, మరియు ఫుకుషిమా ప్లాంట్ యొక్క దశాబ్దాలుగా డికామిషన్ పూర్తి చేయడానికి నీటిని పారవేయడం అవసరం. నీరు సురక్షితంగా ఉండేలా ప్రభుత్వం పనిచేస్తుందని, స్థానిక వ్యవసాయం, మత్స్య, పర్యాటక రంగానికి సహాయం చేస్తుందని ఆయన అన్నారు.

ప్రాథమిక ప్రణాళిక ప్రకారం ప్లాంట్ ఆపరేటర్ టోక్యో ఎలక్ట్రిక్ పవర్ కో (టెప్కో) నీటిని విడుదల చేయడం ప్రారంభిస్తుంది భద్రతా అవసరాలను అనుసరించే ఒక సదుపాయాన్ని నిర్మించి, విడుదల ప్రణాళికలను సంకలనం చేసిన తర్వాత సుమారు రెండు సంవత్సరాలలో. ఇది పూర్తి కావడానికి 40 సంవత్సరాలు పట్టవచ్చు. నీటిని పారవేయడం మరింత వాయిదా వేయలేమని మరియు అక్కడి నివాసితుల భద్రత కోసం మొక్క చుట్టూ ఉన్న వాతావరణాన్ని మెరుగుపరచడం అవసరమని పేర్కొంది.

సముద్ర భూమి

జపాన్, ఒక ద్వీప దేశం, ఐదు ప్రధాన ద్వీపాలను కలిగి ఉంది – హక్కైడో, హోన్షు, క్యుషు, షికోకు, ఒకినావా – మరియు 6, 847 పసిఫిక్ మహాసముద్రం మధ్య ఉన్న ఇతర చిన్న రిమోట్గా ఉన్న ద్వీపాలు. ఇది 6 పొడవైన తీరప్రాంతాన్ని కలిగి ఉంది 29, 751 కి.మీ. 12 వ శతాబ్దంలో, జపాన్ సముద్రం మరియు నది డెల్టా నుండి భూమిని తిరిగి పొందడం ప్రారంభించింది. రెండవ ప్రపంచ యుద్ధం తరువాత దాని ఆర్థిక వృద్ధికి తోడ్పడటానికి ఈ ప్రక్రియ వేగవంతం చేయబడింది.

ప్రస్తుతం, దేశ విస్తీర్ణంలో 0.5% తిరిగి స్వాధీనం చేసుకున్న భూమి. ఎక్కువగా, ఈ పునరుద్ధరణ సముద్ర మరియు పారిశ్రామిక పర్యావరణ వ్యవస్థలైన హిగాషి, ఒగిషిమా (కవాసకి), ఒసాకా బే మరియు నాగసాకి విమానాశ్రయం వంటి వాటికి రాణించటానికి మద్దతు ఇచ్చింది. చుబు సెంట్రెయిర్ అంతర్జాతీయ విమానాశ్రయం, కాన్సాయ్ అంతర్జాతీయ విమానాశ్రయం, యోకోహామా హక్కీజిమా సీ ప్యారడైజ్ మరియు వాకాయమా మెరీనా సిటీలను నిర్మించడానికి జపాన్ కొన్ని కృత్రిమ ద్వీపాలను తిరిగి స్వాధీనం చేసుకుంది. తరచుగా భూకంపాలకు గురయ్యే అవకాశం ఉంది. కనుక ఇది చాలా భూకంప ప్రాంతంలో భూమి పునరుద్ధరణకు పాత అనుభవం ఉంది. అప్పుడు అణు కర్మాగారం వరదలను ఆపలేని ఫుకుషిమా భూ పునరుద్ధరణ రూపకల్పనలో తప్పేంటి?

10 సంవత్సరాల క్రితం

గ్రేట్ ఈస్ట్ జపాన్ భూకంపం లేదా 2011 తోహోకు భూకంపం అని పిలువబడే భూకంపం సంభవించింది సెండైకి తూర్పు, 97 మొక్కకు ఉత్తరాన కి.మీ. జపాన్ యొక్క ప్రధాన ద్వీపమైన హోన్షు సమీపంలో ఉన్న భూకంప కేంద్రం రియాక్టర్ యూనిట్లు 2, 3 మరియు 5 యొక్క భూకంప రూపకల్పన సహనాన్ని మించి గరిష్ట భూ శక్తిని ఉత్పత్తి చేసింది. భూకంప శక్తి 1, 2 & 3 యొక్క ఆపరేటింగ్ యూనిట్‌ను అకస్మాత్తుగా ఆపివేసింది, మరియు ఈ శంఖం ఫలితంగా రియాక్టర్ కోర్కు అవసరమైన నిరంతర శీతలీకరణ వ్యవస్థకు ఆకస్మిక విద్యుత్తు అంతరాయం. మిగిలిన 4,5 & 6 యూనిట్లు షెడ్యూల్ నిర్వహణలో ఉన్నాయి.

రియాక్టర్ల జనరేటర్లను సునామి 1-5లో ముంచెత్తే వరకు అత్యవసర డీజిల్ జనరేటర్లు మద్దతు ఇచ్చాయి. రియాక్టర్ 6 యొక్క మిగిలిన రెండు పాడైపోని విద్యుత్ జనరేటర్లు 5 & 6 యొక్క శీతలీకరణ వ్యవస్థ విద్యుత్ అవసరానికి సహాయపడటానికి కేటాయించబడ్డాయి మరియు రియాక్టర్లు 1 నుండి 4 కాకుండా, వేడెక్కడం సమస్య నివారించబడింది. అందువల్ల, ప్లాంట్ దాని మూసివేతకు దారితీసే పెద్ద వైఫల్యాన్ని ఎదుర్కొంది డౌన్.

నీటి మట్టం మొక్క యొక్క అభివృద్ధి చెందిన భూస్థాయిని మించిపోయింది 10 సముద్ర మట్టానికి మీ., మొత్తం మొక్కను వరదలు మరియు వ్యవస్థ మొత్తంగా కూలిపోతుంది. భూమి స్థాయిని నిర్ణయించేటప్పుడు తిరిగి స్వాధీనం చేసుకున్న భూమి యొక్క అభివృద్ధి స్థాయి సునామీ హెచ్చరికను పట్టించుకోలేదు.

ఈ ప్లాంట్ మూడు రియాక్టర్లలో బహుళ పగుళ్లను అభివృద్ధి చేసింది, ఇది రేడియోధార్మిక లీకేజీకి దారితీస్తుంది. సమీప ప్రాంతం. దెబ్బతిన్న మొక్కకు, దాని మూడు పనిచేయని రియాక్టర్లతో సహా, పంపింగ్ వ్యవస్థ ద్వారా నీటిని ఉపయోగించి నిరంతర శీతలీకరణ మద్దతు అవసరం.

ప్రతి రోజు చుట్టూ 140 శీతలీకరణ ప్రక్రియ నుండి టన్నుల కలుషిత నీరు ఉత్పత్తి అవుతుంది. సుమారు 1. 30 మిలియన్ టన్నుల రేడియోధార్మికంగా చెడిపోయింది నీరు ఇప్పటికే భారీ సామర్థ్య గోళాలలో నిల్వ చేయబడి ఉంది, భూకంపం తీరాన్ని తాకడానికి ముందే సంభావ్య ముప్పును తొలగించడానికి ప్రణాళికాబద్ధమైన విడుదల అవసరం.

అంతర్జాతీయ కోపం

ప్రపంచ ఉత్సర్గ నిబంధనలకు అనుగుణంగా అవసరమైన ద్వితీయ చికిత్స తర్వాత కలుషితమైన నీటిని ప్రణాళికాబద్ధంగా విడుదల చేయటానికి జపాన్ తీసుకున్న నిర్ణయం అంతర్జాతీయ సమాజానికి కోపం తెప్పించింది. ఈ డంపింగ్ ట్రిటియం మరియు ఇతర రేడియోన్యూక్లైడ్ల జాడల నుండి రేడియోధార్మిక రేడియేషన్‌కు గ్రహ జీవితాలను బహిర్గతం చేయగలదు.

అమెరికా దీనిని “పారదర్శక ప్రయత్నాలు” అని ఆమోదించినప్పటికీ, చైనా, తైవాన్, దక్షిణ కొరియా, స్థానిక మత్స్య సంఘం మరియు పర్యావరణ సంస్థలు ఈ నిర్ణయాన్ని ఖండించాయి. అంతర్జాతీయ వివాద పరిష్కార విధానం కింద దక్షిణ కొరియా చట్టపరమైన చర్యలను ధృవీకరించింది. చైనా వ్యాఖ్యానించింది, “జపాన్ పసిఫిక్‌ను దాని మురుగునీటిగా ఉపయోగించలేము.”

రేడియోధార్మిక శిధిలాలను ఎలా పారవేయాలనే దానితో పాటు, భూకంపం సంభవించే ప్రాంతంలో ఎక్కువ కాలం కలుషితమైన నీటిని కలిగి ఉంది. , ఇప్పుడు పెద్ద ప్రశ్న.

సుదీర్ఘ ప్రక్రియ

కాషాయీకరణ రేడియోధార్మిక వికిరణాన్ని ఆమోదయోగ్యమైన పరిమితికి తీసుకురావడానికి మూడు నుండి నాలుగు దశాబ్దాల నిరంతర ప్రక్రియ. రేడియోధార్మిక వ్యర్థాలతో ముడిపడివున్న ప్రమాదాలను నివారించడానికి అటువంటి పదవీ విరమణ చేసే ప్లాంట్ తప్పనిసరిగా కఠినమైన డికామిషన్ ప్రోటోకాల్‌లకు లోబడి ఉండాలి, గ్రహం మీద విపత్తును నివారించడానికి ప్రణాళికాబద్ధమైన పారవేయడం అవసరం.

ప్రజల నిరసనలు ఉన్నప్పటికీ, ప్రపంచంలోని అనేక ప్రాంతాల్లో భారతదేశంతో సహా, అణు ఇంధన వినియోగం ఉచ్ఛరిస్తుంది మరియు ముఖ్యమైనది. ప్రపంచవ్యాప్తంగా, అణుశక్తి శక్తి వినియోగానికి 4% తోడ్పడుతుంది. భారతదేశం 2. 62%, జపాన్ కింద వస్తుంది అణు విద్యుత్ ఉత్పత్తి యొక్క 4% వర్గం.

సాధారణ ఆపరేషన్లో, రియాక్టర్ కోర్లోని రేడియోధార్మిక ఇంధనంతో ఎప్పుడూ సంబంధం లేని రియాక్టర్లను చల్లబరచడానికి నీరు అవసరం. ఈ ఉపయోగించిన శీతలీకరణ వ్యవస్థ నీటిని పర్యావరణంపై ప్రభావం చూపకుండా బహిరంగ వాతావరణానికి విడుదల చేయవచ్చు. కానీ భూకంపం వల్ల ఏర్పడిన ఫుకుషిమా రియాక్టర్లలోని పగుళ్లు రేడియోధార్మిక శక్తితో శీతలీకరణ నీటిని కలుషితం చేస్తున్నాయి. అంతేకాకుండా, పగుళ్లు కలుషితమైన నీటిని లీకేజీకి దారితీశాయి, భూగర్భజలాలు సముద్రం వైపు ప్రవహిస్తున్నాయి.

ఈ ప్రత్యేకమైన సవాలును అధిగమించి, సూపర్ కూలర్ రిఫ్రిజిరేటర్‌ను భూమిలోకి పైప్ చేసి 100 అడుగుల లోతు, దీనిని ‘ఐస్ వాల్’ అని పిలుస్తారు. ఈ శీతలకరణి గడ్డకడుతుంది (- 62 డిగ్రీ సెల్సియస్) నేల దాని చుట్టూ మరియు రియాక్టర్ల వైపు మంచినీటి ప్రవాహాన్ని పరిమితం చేస్తుంది. ఈ మంచు గోడ విజయవంతం అవుతుందని కొందరు అనుమానం వ్యక్తం చేశారు, కాని ఇది సంతృప్తికరమైన ఫలితాలను ఇచ్చిందని టెప్కో పేర్కొంది.

త్వరలో ఈ చికిత్స చేయబడిన రేడియోధార్మిక నీరు టెప్కో ఆలస్యంగా నిర్మించగలిగే గరిష్ట ఆన్-గ్రౌండ్ హోల్డింగ్ సామర్థ్యాన్ని మించిపోతుంది వచ్చే సంవత్సరం. ప్రస్తుతం, సుమారు 1, 000 – బేసి గోతులు భూమిపై భారీ సామర్థ్యంతో నిర్మించబడ్డాయి.

కాంప్లెక్స్ కేసు

ఆర్టికల్ కింద సముద్ర చట్టంపై ఐక్యరాజ్యసమితి సమావేశం (UNCLOS) మరియు లండన్ కన్వెన్షన్ అండ్ ప్రోటోకాల్ రెండు అంతర్జాతీయ ఒప్పందాలు మరియు ఆర్టికల్ 8 కింద సమర్థవంతమైన రాష్ట్రాలు మరియు ప్రభావితమయ్యే దేశాల అనుమతి లేకుండా ఇటువంటి పారవేయడాన్ని పరిమితం చేస్తాయి.

అధునాతన లిక్విడ్ ప్రాసెసింగ్ సిస్టమ్ 62 రేడియోధార్మిక అంశాలను తొలగించగలదు ట్రిటియం (తక్కువ రేడియోధార్మిక పదార్ధం) ను వదిలివేస్తుంది. ట్రిటియం ఒక హైడ్రోజన్ ఐసోటోప్ మరియు అందువల్ల నీటి నుండి వేరుచేయడం కష్టం.

జపాన్ ద్వారా నీటిని విడుదల చేయాలని యోచిస్తోంది. సముద్రంలోకి విడుదల చేయడానికి ముందు దానిని పలుచన చేసిన తరువాత. ట్రిటియం పలుచన స్థాయి అనుమతించబడిన పరిమితికి తీసుకురాబడుతుంది, తద్వారా దాని నుండి విడుదలయ్యే రేడియేషన్ మానవ చర్మంలోకి చొచ్చుకుపోదు. ఈ పలుచన సాంకేతికత ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఆచరించబడింది, టెప్కో వాదిస్తుంది.

బయటి ద్వీపాలు, పొడవైన తీరప్రాంతం, విస్తృతమైన సముద్ర జలాల కారణంగా, జపాన్‌లో సమృద్ధిగా సముద్ర జీవులు మరియు సముద్ర ఖనిజాలు ఉన్నాయి, ఇది ఆర్థిక వ్యవస్థ పెద్దదిగా పెరగడానికి దోహదపడింది , వాటిని దాదాపు 30% సాధించేలా చేస్తుంది గ్లోబల్ క్యాచ్. దీని ప్రత్యేక ఆర్థిక జోన్ ప్రపంచంలో 8 వ అతిపెద్దది. దాని అదుపులో ఉన్న సముద్ర రిపోజిటరీలలో విస్తారమైన సముద్ర జీవనం మరియు మాంగనీస్, కోబాల్ట్ మరియు హైడ్రోథర్మల్ డిపాజిట్లు వంటి సముద్ర ఖనిజ వనరులు ఉన్నాయి. “పూర్తిగా ఆమోదయోగ్యం కాదు.” ప్రపంచంలో పరిమాణంలో మత్స్య ఉత్పత్తులను ఉత్పత్తి చేసే జపాన్ రెండవ స్థానంలో ఉంది.

అయితే, IAEA (ఇంటర్నేషనల్ అటామిక్ ఎనర్జీ ఏజెన్సీ) డైరెక్టర్ జనరల్ రాఫెల్ మరియానో ​​గ్రాస్సీ మాట్లాడుతూ, సముద్రపు ఉత్సర్గం అంతర్జాతీయ అభ్యాసానికి అనుగుణంగా ఉందని, అయినప్పటికీ “ఫుకుషిమా ప్లాంట్ వద్ద పెద్ద మొత్తంలో నీరు ఒక ప్రత్యేకమైన మరియు సంక్లిష్టమైన కేసుగా మారుతుంది.”

(ది రచయిత ఒక MSME స్ట్రాటజిస్ట్ & మెంటర్, ఎనర్జీ ఎక్స్‌పర్ట్ మరియు IIM (ఇండోర్) & NTU పూర్వ విద్యార్థి)


ఇప్పుడు మీరు తెలంగాణ ఈరోజు నుండి ఎంపిక చేసిన కథలను పొందవచ్చు. టెలిగ్రామ్ ప్రతిరోజూ. సభ్యత్వాన్ని పొందడానికి లింక్‌పై క్లిక్ చేయండి.

ఈ రోజు తెలంగాణను అనుసరించడానికి క్లిక్ చేయండి ఫేస్‌బుక్ పేజీ మరియు ట్విట్టర్ .


పోస్ట్ ఫుకుషిమా ఫాల్అవుట్ appeared first on తెలంగాణ ఈ రోజు .

More from Top SectionMore posts in Top Section »

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *