Press "Enter" to skip to content

ఆన్‌లైన్ అధ్యయనాలు మరియు ఆలోచన ముగింపు

ఆధునిక పరిశోధనా విశ్వవిద్యాలయం కొత్త జ్ఞానాన్ని ఉత్పత్తి చేయడానికి మరియు ఆ జ్ఞానాన్ని విద్యార్థులకు అందించడానికి రూపొందించబడింది. గత 100 సంవత్సరాల్లో ఉత్తర అమెరికా విశ్వవిద్యాలయాలు ఆ పనిలో అనూహ్యంగా మంచివి.

కానీ విశ్వవిద్యాలయాలు చేయగలిగేది లేదా చేయవలసినది ఇవన్నీ కాదు. కోవిడ్ – 19 మహమ్మారి జ్ఞాన వ్యాప్తికి బోధనను తగ్గించడం మరియు సమానంగా ముఖ్యమైన ఇతర అస్పష్టతను మరింత సులభతరం చేసింది , విద్యార్ధులు మంచి పౌరులు, ఆలోచనాపరులు, రచయితలు మరియు సహకారులుగా ఉండటానికి సహాయపడే విద్యా రూపాలు. ఈ ఇతర రకాల విద్యలు మానవ అభివృద్ధి మరియు ప్రజాస్వామ్య భాగస్వామ్యానికి మూలస్తంభం. ఇది ఒక సమస్య.

ప్రాక్టికల్ వివేకం

ప్రాచీన గ్రీకులు “తెలుసుకోవడం-ఆ” (‘ఎపిస్టెమ్’) మరియు “తెలుసుకోవడం” మధ్య వ్యత్యాసంపై ఆధారపడ్డారు. -ఎలా ”(‘టెక్నే’). ఆసక్తి ఉన్న ప్రాంతం గురించి సైద్ధాంతిక జ్ఞానం యొక్క నైరూప్య శరీరం మరియు ఒక నిర్దిష్ట పనిని నిర్వహించడానికి అవసరమైన ఆచరణాత్మక జ్ఞానం మధ్య ఉన్న వ్యత్యాసం ఇది.
సంగీతంలో, ఉదాహరణకు, తెలుసుకోవడం మధ్య ఉన్న వ్యత్యాసాన్ని మేము దీనిని పిలుస్తాము పిచ్ అంటే ఏమిటి, గమనికలు ఏమిటి లేదా సంగీత సిద్ధాంతం యొక్క ఇతర అంశాలు ఎలా ప్లే చేయాలో వివరించడానికి సహాయపడతాయి – మరియు పియానో ​​వంటి పరికరాన్ని ఎలా బాగా ప్లే చేయాలో తెలుసుకోవడం.

అమెరికన్ తత్వవేత్త జాన్ డ్యూయీ కోసం, ఇది సమాచారంపై దృష్టి కేంద్రీకరించే విద్య మరియు ఆలోచన మరియు ఉద్దేశపూర్వక అలవాట్లపై దృష్టి సారించే విద్య మధ్య వ్యత్యాసానికి సమానం. ‘హౌ వి థింక్’ మరియు ‘డెమోక్రసీ అండ్ ఎడ్యుకేషన్’ లో, జ్ఞాన శరీరాలపై సమస్యలను ఎలా పరిష్కరించాలో బోధించడానికి డీవీ ప్రాధాన్యత ఇచ్చాడు, ఎందుకంటే మెరుగైన ఆలోచనా నైపుణ్యాలు విద్యార్థులకు మరియు ప్రజా జీవితానికి మంచి ఫలితాలను ఇస్తాయని అతనికి తెలుసు.

విమర్శనాత్మక ఆలోచన, సమస్య పరిష్కారం మరియు దగ్గరి పఠనం వంటి తెలుసుకోవడం-ఎలా అలవాట్లను సంపాదించాలంటే పరస్పర చర్య మరియు అనుకరణ అవసరమని డ్యూయీ నమ్మాడు. చదవడం, మాట్లాడటం మరియు ఆలోచించే పద్ధతులు అన్నీ డ్యూయీతో ముడిపడి ఉన్నాయి మరియు అవసరమైన అన్ని అభ్యాసం మరియు ప్రతిబింబం. ఈ సంబంధిత నైపుణ్యాలను అభ్యసించడం అనేది వ్యక్తులుగా మరియు సంఘాలుగా మన నిర్ణయాధికారాన్ని మెరుగుపరుస్తుంది. అతను మనస్సులో ఉన్న అనుకరణ – ఒకరినొకరు అనుకరించడం – రిమోట్ నేపధ్యంలో అసాధ్యం.
డ్యూయీ కూడా ఉత్సుకతతో పాటు, నిజమైన సమస్యలను గుర్తించడం మరియు ఎదుర్కోవడంతో పాటు, ప్రజలను సెట్ చేస్తుంది మెరుగైన ఆలోచన యొక్క దిశ. విద్యార్థులతో నిశ్చితార్థం మరియు పరస్పర చర్య ద్వారా ఉపాధ్యాయులు వీటిని రూపొందించారు.

‘హౌ వి థింక్’ కూడా విద్యార్థులను ఒప్పించే ప్రయోజనాల కోసం భాషను ఉపయోగించుకునే అలవాట్లను బోధించడం విద్యలో ప్రధాన భాగం అని వాదించారు. ఇది వాక్చాతుర్యం యొక్క శాస్త్రీయ భావనలకు లేదా సమర్థవంతంగా మాట్లాడటం మరియు వ్రాయడం ఎలా అనే బోధనకు డ్యూయీ యొక్క పనిని చాలా దగ్గరగా తీసుకుంది (కమ్యూనికేషన్ యొక్క ‘టెక్నీ’ని మాస్టరింగ్ చేయడానికి కేంద్రంగా అనుకరణకు ప్రాధాన్యత ఇవ్వడం సహా). ఈ కట్టుబాట్లు తప్పనిసరిగా తరగతి గదిలో ప్రత్యక్ష అభ్యాసంలో పొందుపరచబడ్డాయి.

తెలుసుకోవడం ఎలా రాజీ పడింది

ఆధునిక పరిశోధనా విశ్వవిద్యాలయం, చివరి నుండి 19 వ శతాబ్దం, విభిన్న విభాగాలలో (తెలుసుకోవడం-ఎలా) కంటే “తెలుసుకోవడం” కి ప్రాధాన్యతనిచ్చింది ( ప్రత్యామ్నాయాన్ని వ్యక్తీకరించడానికి డ్యూయీ ప్రయత్నించినప్పటికీ).

మసాచుసెట్స్ ఇన్స్టిట్యూట్ ఆఫ్ టెక్నాలజీలో ప్రతిబింబ సాధనపై పట్టణ అధ్యయనాలు మరియు ప్రణాళిక ప్రొఫెసర్ డోనాల్డ్ స్కోన్ చేసిన కృషి ఈ అధిక ప్రాధాన్యతను సరిదిద్దడానికి మరియు సమకాలీనానికి డ్యూయీ యొక్క విధానాన్ని వర్తింపజేసే ప్రయత్నం. పాఠ్యాంశాలు. కానీ “తెలుసుకోవడం” పై నొక్కిచెప్పడం కొనసాగుతుంది.
రిమోట్ లెర్నింగ్ అనేది నైరూప్య సైద్ధాంతిక పరిజ్ఞానంపై దృష్టి కేంద్రీకరించే మరియు “తెలుసుకోవడం” కాకుండా విద్య యొక్క రకానికి బాగా సరిపోతుంది. మరియు ఆ అభ్యాస రూపాలతో ఇది ఖచ్చితంగా సమస్య – మరియు మనం వారిని మోహింపజేయడాన్ని ఎందుకు నిరోధించాలి.

కొంతమంది పరిశోధకులు ఆన్‌లైన్ అభ్యాసం యొక్క సమర్ధత ప్రదర్శించబడుతుందని వాదించారు వ్యక్తి సెట్టింగ్‌లో ఆన్‌లైన్ సెట్టింగ్‌లో విద్యార్థులు అదే గ్రేడ్‌లను సాధించవచ్చు.

కానీ ప్రజలు ఎలా నేర్చుకుంటారు, అలంకారిక అధ్యయనాలలో ఆధారపడ్డారు మరియు ప్రజాస్వామ్య విద్య యొక్క మూర్తీభవించిన మరియు ఆచరణాత్మక రూపాలపై డ్యూయీ యొక్క ప్రాముఖ్యత గురించి నా విశ్లేషణ ఇది సమర్థిస్తుంది. , మరియు ఆర్ట్స్ ఫ్యాకల్టీలో మొదటి సంవత్సరం సెమినార్ ప్రోగ్రాంను నిర్వహిస్తున్న నా స్వంత అనుభవంలో, విద్యార్థులకు ఎక్కువ ప్రాధాన్యతనిచ్చే “తెలుసుకోవడం-ఎలా” నైపుణ్యాలను నేర్పించడం (మరియు అంచనా వేయడం) చాలా కష్టమని వాస్తవాన్ని సూచిస్తుంది. భవిష్యత్ విజయం. డేటాను ఎలా విశ్లేషించాలో తెలుసుకోవడం, తోటివారితో సహకారం, స్వీయ ప్రతిబింబం మరియు చదవడం మరియు రాయడం వంటి అభ్యాస ఫలితాలు వీటిలో ఉన్నాయి.

ప్రత్యేక జ్ఞానంలో మునిగిపోవడం

ఉపన్యాస మందిరాలలో లేదా ఉన్నత సంస్థల ఐవీతో కప్పబడిన గోడల పరిధిలో కాకుండా, ప్రత్యేకమైన జ్ఞానం యొక్క శరీరాలు ఇప్పుడు ప్రతిచోటా ఉన్నాయి. అధునాతన పైథాన్ ప్రోగ్రామింగ్ లేదా మైకాలజీ గురించి మీకు జ్ఞానం కావాలంటే, మీరు ఆన్‌లైన్‌లో వివిధ మీడియా ద్వారా ఉచితంగా కనుగొనవచ్చు. అందువల్లనే సిలికాన్ వ్యాలీ గురువులు ఖరీదైన విశ్వవిద్యాలయం నుండి డిగ్రీ విలువను ప్రశ్నించగలరు.

విశ్వవిద్యాలయానికి ముప్పు ఇది: అనంతమైన “తెలుసుకోవడం” ఏ విద్యార్థికి అయినా సులభంగా మరియు సులభంగా లభిస్తుంది ఎందుకంటే రిమోట్ బోధనకు పరివర్తనను సులభతరం చేసిన అదే మీడియా. “తెలుసుకోవడం-ఎలా” అలవాట్లు మరియు అభ్యాసాలను అభివృద్ధి చేయడానికి అవసరమైన సజీవ అనుభవానికి ఇది నిజం కాదు.

మనం ఎప్పటికప్పుడు పెరుగుతున్న జ్ఞానంలో మునిగిపోతున్నప్పుడు, మన “తెలుసుకోవడం-ఎలా” రూపాలు జ్ఞానం యొక్క బాధలు కొనసాగుతున్నాయి. సామాజిక సంబంధాలను ఎలా నావిగేట్ చేయాలో తెలుసుకోవడానికి పాఠశాల అవసరమయ్యే ప్రాథమిక పాఠశాల విద్యార్థులకు మరియు శాస్త్రీయ పద్ధతిని ఎలా ఉపయోగించాలో తెలుసుకోవడానికి ప్రయత్నిస్తున్న విశ్వవిద్యాలయ విద్యార్థులకు లేదా ఒక పద్యం యొక్క క్లిష్టమైన, దగ్గరి పఠనాన్ని ఎలా చేయాలో ఇది వర్తిస్తుంది.

జాగ్రత్తగా మరియు దగ్గరగా చదివినవి

ఒక పాఠాన్ని ఎలా జాగ్రత్తగా చదవాలో నేర్పడం విశ్వవిద్యాలయానికి బాధ్యత. కానీ రిమోట్ లెర్నింగ్ పరిసరాలలో ఇది అసంభవం అనిపిస్తుంది. విద్యార్థి మరియు ఉపాధ్యాయుల మధ్య పరస్పర చర్య యొక్క ప్రాముఖ్యత, ఆలోచనా అలవాట్ల యొక్క మోడలింగ్ మరియు అనుకరణ మరియు తరగతి గదిలో సృజనాత్మక మరియు సహకార సమస్య పరిష్కారం యొక్క ఆవశ్యకతపై డ్యూయీ దృష్టి సారించడం రిమోట్ నేపధ్యంలో మరింత కష్టతరం.

ఒక వివిక్త 18 – సంవత్సరము, కంప్యూటర్ వైపు చూస్తూ, ఒక టెక్స్ట్ ఏమిటో తెలుసుకోవచ్చు

మన ప్రజా సంస్కృతిలో విస్తృతంగా లేనట్లు కనిపించే అనేక “తెలుసుకోవడం-ఎలా” నైపుణ్యాలలో ఇది కూడా ఒకటి. దగ్గరి పఠనం క్లోజ్ లిజనింగ్‌తో సమానంగా ఉంటుంది, ఇది సహకారం యొక్క అవసరం మరియు స్వీయ ప్రతిబింబానికి పూర్వగామి. జర్నలిస్ట్ కేట్ మర్ఫీ యొక్క ‘యు ఆర్ నాట్ లిజనింగ్’ వేరొకరిని చదివే మూర్తీభవించిన పని ఎంత క్లిష్టంగా ఉంటుందో మరియు అన్ని రంగాలలో విజయవంతం కావడానికి వినడం మరియు చదవడం ఎంత ముఖ్యమో చూపిస్తుంది.

మనం ఏమి చేయాలి అడగడానికి

ఆన్‌లైన్‌లో కోర్సులు మరియు పాఠ్యాంశాలను శాశ్వతంగా మార్చడం ద్వారా విశ్వవిద్యాలయాలు ఎలా ప్రయోజనం పొందగలవని అడగడానికి బదులుగా, విద్యార్థులు “తెలుసుకోవడం-ఎలా” మరియు ఎప్పుడైనా దృష్టి పెట్టడానికి తక్కువ అవకాశాలతో ఎలా బాధపడతారని మేము అడగాలి. “తెలుసుకోవడం-” కు గొప్ప కట్టుబాట్లు.

మహమ్మారి మనకు చక్కని, బాగా గౌరవించబడిన మరియు బాగా అభ్యసించిన “తెలుసుకోవడం-ఎలా” నైపుణ్యాలు అవసరమని చూపించింది. వంటి నైపుణ్యాలు: ఆలోచనాత్మక ప్రశ్నలు అడగడం, క్రొత్త సాక్ష్యాలను కనుగొనడం, పరికల్పనలను పరీక్షించడం, విభిన్నమైన ఇతరులతో సహకరించడం, డేటా లేదా సాక్ష్యాలను విమర్శనాత్మకంగా అంచనా వేయడం, మూల పదార్థాల విశ్లేషణ మరియు కొత్త మూల్యాంకన పద్ధతులను రూపొందించడం.

ఈ రకమైన కుస్తీ మరియు ప్రశ్నించడం ఎక్కువగా ఆన్‌లైన్‌లో కోల్పోతుంది. వారు సులభంగా సమాచార ప్రాసెసింగ్‌తో భర్తీ చేయబడతారు. ఆ మార్పుతో సంబంధం ఉన్న ఫలితాల గురించి మనం ఆందోళన చెందాలి.

(రచయిత ప్రొఫెసర్, కమ్యూనికేషన్ విభాగం ఆర్ట్స్, వాటర్లూ విశ్వవిద్యాలయం. Theconversation.com)


ఇప్పుడు మీరు తెలంగాణ ఈరోజు నుండి ఎంపిక చేసిన కథలను పొందవచ్చు. ) టెలిగ్రామ్ ప్రతిరోజూ. సభ్యత్వాన్ని పొందడానికి లింక్‌పై క్లిక్ చేయండి.

ఈ రోజు తెలంగాణను అనుసరించడానికి క్లిక్ చేయండి ఫేస్‌బుక్ పేజీ మరియు ట్విట్టర్ .


పోస్ట్ ఆన్‌లైన్ అధ్యయనాలు మరియు ఆలోచన ముగింపు appeared first on తెలంగాణ ఈ రోజు .

More from COVID-19 pandemicMore posts in COVID-19 pandemic »

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *