Press "Enter" to skip to content

సామ్రాజ్యవాదం యొక్క కొత్త ఆటుపోట్లు

సామ్రాజ్యవాదం అంటే ఏమిటి, ప్రత్యేకంగా నేటి సందర్భంలో మరియు మార్క్సిస్ట్ రాజకీయ ఆర్థిక వ్యవస్థ యొక్క చట్రంలో? చాలామంది మార్క్సిస్ట్ ఆలోచనాపరులు సామ్రాజ్యవాదాన్ని పెట్టుబడిదారీ విధానంతో ముడిపెట్టారు. అయినప్పటికీ, ‘ఇంపీరియలిజం యొక్క మార్క్సిస్ట్ సిద్ధాంతానికి’ మార్క్స్‌తో పెద్దగా సంబంధం లేదు.

మార్క్స్ భారతదేశం, ఐర్లాండ్ మరియు చైనా గురించి ప్రస్తావిస్తూ వలసవాద దోపిడీపై విస్తృతంగా రాశారు. కానీ అతని రచనలు చాలా సమకాలీన సంఘటనలకు ప్రతిస్పందనగా వ్యాఖ్యల రూపంలో ఉన్నాయి మరియు అందువల్ల, పెట్టుబడిదారీ విధానం యొక్క చారిత్రక అభివృద్ధిపై దృష్టి సారించిన అతని సైద్ధాంతిక విశ్లేషణ యొక్క ప్రధాన భాగం కాదు.

లెనిన్

నుండి అరువు తెచ్చుకున్నారు సామ్రాజ్యవాదం యొక్క మార్క్సిస్ట్ సిద్ధాంతం ఎక్కువగా లెనిన్ రచనల నుండి వచ్చింది. లెనిన్ పుస్తకం సామ్రాజ్యవాదం: పెట్టుబడిదారీ విధానం యొక్క అత్యధిక దశ (1916) ఈ రంగంలో అత్యంత ప్రభావవంతమైన పని. పుస్తకం యొక్క ప్రధాన ఇతివృత్తం: సామ్రాజ్యవాదం పెట్టుబడిదారీ విధానం యొక్క గుత్తాధిపత్య దశ. లెనిన్ ప్రకారం, ‘పెట్టుబడిదారీ విధానం గుత్తాధిపత్య పెట్టుబడిదారీ దశకు, మూలధనానికి ఆర్థికంగా మారడం, ప్రపంచ విభజన కోసం పోరాటం తీవ్రతరం చేయడంతో అనుసంధానించబడి ఉంది.’

దీనిపై అనేక రచనలు జరిగాయి. ఇటీవలి సంవత్సరాలలో సామ్రాజ్యవాదాన్ని ప్రపంచ దశలో పెట్టుబడిదారీ విధానంతో అనుసంధానించే సామ్రాజ్యవాద అంశం. గ్లోబల్ క్యాపిటలిజం యొక్క వాణిజ్య మరియు పెట్టుబడుల అంతర్జాతీయ లావాదేవీలు, కనీసం సిద్ధాంతంలో, రెండు-మార్గం మార్పిడిని కలిగి ఉంటాయి (అనగా, వీటిలో క్విడ్ ప్రో కో ). ఈ మార్పిడులు పెట్టుబడిదారీ విధానంలో ఎప్పుడూ అసమానంగా ఉంటాయి. పెట్టుబడిదారీ మార్పిడి యొక్క అసమాన స్వభావం కారణంగా మాత్రమే మిగులు సంగ్రహించడం సాధ్యమవుతుంది.

అయినప్పటికీ, సామ్రాజ్యవాదం యొక్క విశ్లేషణను ప్రధానంగా వాణిజ్యం మరియు పెట్టుబడి యొక్క ప్రపంచ పెట్టుబడిదారీ సంబంధాలపై ఆధారపడటం చాలా బలహీనమైన పరికల్పనలకు దారితీస్తుంది, మరియు కొన్ని సమయాల్లో, అసంబద్ధమైన ప్రతిపాదనలకు. పాశ్చాత్య దేశాలను ఇప్పుడు కొన్ని తూర్పు దేశాలు దోపిడీ చేస్తున్నాయని అంతర్జాతీయంగా గుర్తింపు పొందిన సిద్ధాంతకర్త డేవిడ్ హార్వే సూచిస్తున్నారు. అతను వ్రాస్తూ, “రెండు శతాబ్దాలకు పైగా తూర్పు నుండి పడమర వరకు సంపదను చారిత్రాత్మకంగా హరించడం…. గత ముప్పై ఏళ్లుగా ఎక్కువగా తిరగబడింది.”

సామ్రాజ్యవాద సిద్ధాంతకర్తలు సామ్రాజ్యవాదాన్ని పెట్టుబడిదారీ విధానంతో అనుబంధించినప్పుడు, మిగులు మరియు దోపిడీని వెలికి తీయడం మరియు పాశ్చాత్య దేశాలు గ్లోబల్ సౌత్‌ను సాధారణ మార్కెట్-ఆధారిత పద్ధతులు కాకుండా వివిధ మార్గాల ద్వారా దోచుకోవడం వారి విశ్లేషణలో అట్టడుగు. గ్లోబల్ సౌత్ నుండి సంపదను హరించే ఈ ప్రత్యక్ష, మార్కెట్యేతర రూపాలను ‘ప్రాదేశిక’ లేదా ‘ఉచిత’ (వన్-వే బదిలీ) గా సూచిస్తారు.

రెండవ అంతర్జాతీయ

వలసరాజ్యాల కాలనీల ప్రభావాన్ని లెనిన్ విశ్లేషించలేదు. ఆ మాటకొస్తే, ఇది వలసవాదం పర్ సే కు సంబంధించిన పని కాదు. కానీ లెనిన్ రచన యొక్క ఏదైనా మూల్యాంకనం 20 వ శతాబ్దం ప్రారంభంలో జరుగుతున్న చారిత్రక పరిణామాలను పరిగణనలోకి తీసుకోవాలి. . ఆ కాలంలో లెనిన్ రచనలను సోషలిస్ట్ మరియు కార్మిక పార్టీల సంస్థ అయిన రెండవ అంతర్జాతీయ రాజకీయాల నేపథ్యంలో చూడాలి. మొదటి ప్రపంచ యుద్ధంలో అంతర్జాతీయంగా స్వరపరిచిన చాలా జాతీయ పార్టీలు తమ దేశాల పాత్రకు మద్దతు ఇచ్చాయి. యుద్ధానికి వ్యతిరేకత యొక్క ప్రధాన కేంద్రం లెనిన్ యొక్క బోల్షివిక్ వర్గం.

సామీర్ అమిన్, అనేకమంది సామ్రాజ్యవాదంపై రాశారు దశాబ్దాలుగా, ప్రస్తుత సందర్భంలో సామ్రాజ్యవాదాన్ని ఆర్థిక మరియు రాజకీయ (జోక్యాలను మరియు ముందస్తు యుద్ధాలను సూచిస్తూ) రెండు భాగాలు ఉన్నట్లు నిర్వచిస్తుంది. అమిన్ తన చట్రంలో రాజకీయ కోణాన్ని కలిగి ఉన్నప్పటికీ, అతని విశ్లేషణ యొక్క దృష్టి ఆర్థిక అంశాలపై ఉంది.

పైన పేర్కొన్న విశ్లేషణ, సామ్రాజ్యవాదాన్ని పెట్టుబడిదారీ విధానంతో అనుసంధానించడం లోతుగా సమస్యాత్మకంగా ఉందని చూపిస్తుంది. ఈ చట్రం గతంలో ఒక ప్రయోజనానికి ఉపయోగపడి ఉండవచ్చు, కానీ సామ్రాజ్యవాద దూకుడు గ్రహం మీద ప్రాణానికి ముప్పు తెచ్చే నేటి భయానక వాస్తవికతను అర్థం చేసుకోలేకపోయింది. ఈ రెండు దృగ్విషయాలను – పెట్టుబడిదారీ విధానం మరియు సామ్రాజ్యవాదం – ఒకదానితో ఒకటి అనుసంధానించబడినవి మరియు ఒకదానికొకటి స్వతంత్రంగా చూడవలసిన అవసరం ఉంది.

దూకుడు సామ్రాజ్యవాదం

ఈ రోజు భౌగోళిక రాజకీయ వాస్తవికత యొక్క ముఖ్యమైన అంశం ఏమిటంటే, సామ్రాజ్యవాదం దూకుడుగా మారుతోంది. ఆధిపత్య శక్తులచే సృష్టించబడిన అభద్రత యొక్క సాధారణ వాతావరణం ప్రపంచ జనాభాలో అధిక శాతం మంది తమకు నచ్చిన జీవన మార్గాలను ఎన్నుకోలేకపోవడానికి కారణం.

నేటి కాలంలో సామ్రాజ్యవాదానికి కొత్త నిర్వచనం అవసరం సందర్భం. మరీ ముఖ్యంగా, సామ్రాజ్యవాదాన్ని పెట్టుబడిదారీ విధానం నుండి విశ్లేషణాత్మకంగా వేరుచేయడం అవసరం. సామ్రాజ్యవాదం నేడు ఉచితంగా మరియు సామ్రాజ్యవాద దేశాలు ప్రపంచంలోని ఇతర ప్రాంతాలకు లేదా గ్రహం మీద కూడా ఎదుర్కొంటున్న బెదిరింపుల పరంగా సంభావితం కావాలి.

కొలతలు సామ్రాజ్యవాదం

ఈ రోజు సామ్రాజ్యవాదం వ్యక్తమయ్యే కొలతలు: వలస, వాతావరణ మార్పు, ప్రమాదకరమైన సాంకేతికతలు మరియు ఆర్థిక. సామ్రాజ్యవాదం యొక్క లెన్స్ ద్వారా సాధారణంగా వివరించబడే వాణిజ్యం మరియు వలసల సమస్యలు జాతీయ సార్వభౌమాధికారం మరియు ప్రపంచ పెట్టుబడిదారీ విధానానికి సంబంధించినవిగా బాగా అర్థం చేసుకోబడతాయి.

వలసరాజ్యం

రెండవ ప్రపంచ యుద్ధం తరువాత, చాలా కాలనీలు ప్రత్యక్ష పాశ్చాత్య ఆక్రమణ నుండి స్వాతంత్ర్యం పొందాయి. చుట్టూ సోవియట్ కూటమి రద్దు కావడంతో 1990, పాశ్చాత్య ఆధిపత్యం (యూనిపోలారిటీ) యొక్క దశ అమెరికా ‘ఏకైక’ సూపర్ పవర్‌గా మారడంతో ప్రారంభమైంది. ఏక ధ్రువణత యొక్క ప్రారంభ దశలో, పాశ్చాత్య సామ్రాజ్యవాద శక్తులు (ముఖ్యంగా యుఎస్) సాధారణంగా మూడవ ప్రపంచ దేశాలలో వలసరాజ్యాల విజయాలను కొనసాగించకుండా ఉన్నాయి.

ప్రారంభంలో 21 శతాబ్దం, అయితే, పాశ్చాత్య వలసరాజ్యాల విజయాలు తిరిగి ప్రారంభమయ్యాయి. సోవియట్ యూనియన్ ఆకస్మికంగా కూలిపోవటం ద్వారా లభించే అవకాశాల కిటికీ పాశ్చాత్యులు కోరుకోలేదు. కొత్త శతాబ్దం ప్రారంభ సంవత్సరాల్లో, ప్రపంచ వనరులపై (ముఖ్యంగా పెట్రోలియం) తన నియంత్రణను కొనసాగించడానికి పశ్చిమ దేశాలు ఆఫ్ఘనిస్తాన్ మరియు ఇరాక్లలో యుద్ధాన్ని ఆశ్రయించాయి. తరువాత, లిబియా మరియు సిరియా పాశ్చాత్య దురాక్రమణకు లక్ష్యంగా మారాయి. పశ్చిమ ఆసియా, మిడిల్ ఈస్ట్ మరియు ఉత్తర ఆఫ్రికాలోని చాలా దేశాలు ఒకదానితో ఒకటి అనుసంధానించబడిన పూర్తి స్థాయి యుద్ధాన్ని ఎదుర్కొంటున్నాయి. ఈ యుద్ధాలన్నింటిలోనూ, పాశ్చాత్య శక్తుల ప్రత్యక్ష మరియు భారీ ప్రమేయం ఉంది.

(ఆసన్నమైన) యుద్ధానికి భయం చిన్న మరియు పెద్ద అనేక దేశాలను పట్టుకుంటుంది. ఈ భయం ప్రతిచోటా యుద్ధ-సంసిద్ధత ప్రయత్నాలను వేగవంతం చేసే పరిస్థితిని సృష్టించింది. సాంకేతిక అధునాతనత ఆధారంగా పునరుద్ధరించిన ఆయుధ రేసు ఉంది. యునైటెడ్ స్టేట్స్ యొక్క రక్షణ బడ్జెట్ పరిమాణం $ 700 బిలియన్ కంటే ఎక్కువ. చైనా, రష్యా, సౌదీ అరేబియా, ఇండియా, ఫ్రాన్స్, యునైటెడ్ కింగ్‌డమ్, జపాన్ కలిపి అమెరికా రక్షణ కోసం ఎక్కువ ఖర్చు చేస్తుంది. యుఎస్ ఎల్లప్పుడూ అనేక దేశాలలో ఏకకాల యుద్ధాలతో పోరాడుతోంది.

వాతావరణ మార్పు

వాతావరణ మార్పు దృగ్విషయం ప్రాణాంతక కొలతలు సంపాదించింది. పశ్చిమ దేశాలలో చాలా కాలం పాటు సహజ వనరులను, ముఖ్యంగా శిలాజ ఇంధనాల అధిక వినియోగం మన పర్యావరణ రుగ్మతలకు ప్రధాన వనరు. యుఎస్ మరియు యూరోపియన్ దేశాలు చారిత్రాత్మకంగా గ్రీన్హౌస్ వాయువులను ప్రపంచంలోనే అత్యధికంగా విడుదల చేస్తాయి.

పారిశ్రామిక పూర్వ స్థాయిలతో పోల్చితే ప్రపంచ సగటు ఉష్ణోగ్రత 2 డిగ్రీల సెల్సియస్‌కు మించరాదని శాస్త్రవేత్తలు అంటున్నారు. కానీ ప్రపంచ సగటు ఉష్ణోగ్రత ఇప్పటికే 1 డిగ్రీ సెల్సియస్ కంటే ఎక్కువ నమోదైంది. 17 యొక్క 18 ఆధునిక రికార్డ్ కీపింగ్ చివరి నుండి 19 శతాబ్దం నుండి వెచ్చని సంవత్సరాలు 21 శతాబ్దంలో సంభవించింది.

డేంజరస్ టెక్నాలజీస్

వార్ఫేర్ టెక్నాలజీ, బయోటెక్నాలజీ, ఆర్టిఫిషియల్ ఇంటెలిజెన్స్ (AI) మరియు నిఘా సాంకేతిక రంగాలలో కొత్త పరిణామాలు, అధిక ఎస్ & టికి అనుసంధానంతో మూలధన సంచిత చట్టాలచే నిర్వహించబడతాయి మరియు సాధన ఆర్థిక వృద్ధి, గ్రహం మీద జీవన మనుగడకు ముప్పు. ఈ విధంగా వారు సామ్రాజ్యవాద స్వభావం. ప్రధాన అణు శక్తులు ఇప్పుడు తమ ఆయుధాలను ఆధునీకరించే ప్రయత్నాలలో నిమగ్నమై ఉన్నాయి. కొత్త క్షిపణి నిరోధక సాంకేతిక పరిజ్ఞానాలు మరియు తక్కువ దిగుబడి కలిగిన అణ్వాయుధాలను నిర్మించే ప్రణాళికలు రెండవ ప్రపంచ యుద్ధానంతర కాలంలో ఉన్న సమతుల్యతను భంగపరుస్తున్నాయి.

ఇప్పుడు AI యొక్క అభివృద్ధిలో AI యొక్క ఉపయోగం పెరుగుతోంది ముందస్తు ఆయుధాలు / యుద్ధ సాంకేతికత మరియు నిఘా సాంకేతికత వంటి హానికరమైన సాంకేతికతలు. AI లో క్రమబద్ధీకరించని మరియు అనియంత్రిత పురోగతి భవిష్యత్తులో మానవ జాతికి అస్తిత్వ ముప్పు కలిగిస్తుంది. బయోటెక్నాలజీ ఇప్పటికే ఉన్న జీవి యొక్క జన్యు మార్పును ఉత్పత్తి చేస్తుంది లేదా క్రొత్త వాటిని సృష్టించడానికి దారితీస్తుంది. జన్యుపరంగా ఇంజనీరింగ్ చేయబడిన జీవసంబంధ ఏజెంట్లు మానవ జాతికి తీవ్రమైన ప్రమాదాలను కలిగిస్తాయి. బయోటెక్నాలజీలో పురోగతి మానవుల మార్పుకు దారితీస్తుంది, మానవత్వం యొక్క అర్ధాన్ని మారుస్తుంది. ఉద్దేశపూర్వకంగా లేదా అనుకోకుండా ఇంజనీరింగ్ వైరస్ విడుదల లేదా జీవ ఆయుధాల ఉపయోగం ఇప్పటికే ఉన్న పర్యావరణ వ్యవస్థలకు fore హించని విధంగా నష్టం కలిగించవచ్చు.

ఆర్థిక

అమెరికా సామ్రాజ్య శక్తి యొక్క ఒక ప్రధాన స్తంభం దాని కరెన్సీ డాలర్. డాలర్ యొక్క ప్రస్తుత బలం వలసరాజ్యాల యుగం యొక్క వారసత్వం. బ్రిటీష్ పౌండ్ను స్థానభ్రంశం చేస్తూ, యుఎస్ డాలర్ రెండవ ప్రపంచ యుద్ధం తరువాత ప్రపంచంలోనే అత్యంత ఆధిపత్య రిజర్వ్ కరెన్సీగా ఉంది. చాలా ప్రభుత్వాలు మరియు సంస్థలు తమ విదేశీ మారక నిల్వలను ఎక్కువగా డాలర్లలో (యుఎస్ ట్రెజరీ బిల్లుల రూపంలో) కలిగి ఉన్నాయి.

అంతర్జాతీయ వాణిజ్య లావాదేవీలు / చెల్లింపులు మరియు అంతర్జాతీయ పెట్టుబడులలో, యుఎస్ డాలర్ ఎక్కువగా ఉపయోగించే కరెన్సీ. ఇది అమెరికాను గొప్ప ఆర్థిక శక్తిగా మారుస్తుంది. కరెన్సీ యొక్క అధిక స్థాయి ఆమోదం కారణంగా, అమెరికా ఏ త్రైమాసికం నుండి అయినా, కనీసం, ఇంకా పెద్ద సవాలు లేకుండా ప్రపంచ ఆర్థిక విషయాలపై అపారమైన నియంత్రణను కొనసాగిస్తోంది. ప్రపంచ వాణిజ్యం మరియు ఆర్థిక లావాదేవీలలో డాలర్ యొక్క నిరంతర ఆధిపత్యం, ఆర్థిక ఆంక్షలు వంటి చర్యల ద్వారా దాని ప్రత్యర్థులను, అలాగే దాని ఆదేశాలను పాటించటానికి నిరాకరించే దేశాలను దెబ్బతీసేందుకు అమెరికాకు అద్భుతమైన శక్తిని ఇస్తుంది.

మినహాయించబడింది: వాణిజ్యం మరియు వలస

ఇటీవలి సంవత్సరాలలో ప్రపంచం వాణిజ్య యుద్ధానికి సాక్ష్యమిస్తోంది, ఇది రోజు రోజుకు తీవ్రతరం అవుతోంది . అమెరికా అనేక దేశాలతో బహుళ-ఫ్రంట్ వాణిజ్య ఘర్షణలో నిమగ్నమై ఉంది. యుఎస్ రక్షణాత్మక చర్యల యొక్క ప్రధాన లక్ష్యం, అయితే, చైనా యొక్క ఆర్ధిక పెరుగుదల అమెరికా తీవ్రంగా ఆపాలని కోరుకుంటుంది. దాదాపు అన్ని చైనా దిగుమతులపై అమెరికా సుంకాలు విధించింది. అంతే కాదు, ‘సున్నితమైన’ యుఎస్ పరిశ్రమలలో చైనా పెట్టుబడులపై ఆంక్షలు విధించాలని అమెరికా ప్రభుత్వం యోచిస్తోంది.

అయితే రక్షణాత్మక విధానాలు, ముఖ్యంగా సుంకాలు, లక్ష్యంగా ఉన్న దేశాలకు మాత్రమే కాకుండా, విధించే దేశాలకు కూడా హాని కలిగిస్తాయి. వాటిని. ఒక దేశం సుంకం విధించడం దాని వాణిజ్య భాగస్వాముల ప్రతీకారానికి దారితీస్తుంది. ఒక దేశం రక్షణవాద విధానాలను అవలంబించిన తర్వాత, అది త్వరలోనే ‘అందరికీ వ్యతిరేకంగా ప్రతి ఒక్కరి యుద్ధంగా’ మారుతుంది. వాణిజ్య వ్యతిరేక విధానాలు / చర్యలు ప్రపంచీకరణ, ప్రపంచ పెట్టుబడిదారీ విధానం మరియు సార్వభౌమ జాతీయ విధానాల దృక్కోణాల నుండి చూడవలసిన అవసరం ఉంది.

యుఎస్ మరియు ఐరోపాలోని రాజకీయ ప్రకృతి దృశ్యం ఇప్పుడు జెనోఫోబిక్ భావజాలం యొక్క ఆధిపత్యాన్ని చూస్తోంది. . తీవ్రమైన కుడి ప్రజాదరణ పొందిన అంచు సమూహాల ద్వారానే కాకుండా చాలా ప్రధాన స్రవంతి, సాంప్రదాయ రాజకీయ పార్టీలు కూడా విస్తృతంగా ఇమ్మిగ్రేషన్ వ్యతిరేక భావాలు ఉన్నాయి. వలస వ్యతిరేక భావన ఇప్పుడు పాత ఎడమ-కుడి రాజకీయ విభజనను తగ్గిస్తుంది.

యుఎస్ మరియు యూరోపియన్ యూనియన్ ఇమ్మిగ్రేషన్‌ను తీవ్రంగా పరిమితం చేయడానికి / నియంత్రించడానికి చర్యలు తీసుకుంటున్నాయి. సుంకాలు మరియు ఇతర వాణిజ్య వ్యతిరేక చర్యల వంటి వలస సమస్యలు ప్రపంచీకరణ మరియు సార్వభౌమ జాతీయ విధానాల దృక్కోణాల నుండి చూడవలసిన అవసరం ఉన్నప్పటికీ, యుద్ధ శరణార్థుల విషయంలో వలస / సామ్రాజ్యవాద కొలతలు ఉన్నందున ఇది భిన్నంగా ఉంటుంది.

(రచయిత ఎస్.కె. డే చైర్ ప్రొఫెసర్, ఇన్స్టిట్యూట్ ఆఫ్ సోషల్ సైన్సెస్, న్యూ Delhi ిల్లీ, మరియు కో- గ్లోబల్ పొలిటికల్ ఎకానమీ ఎడిటర్: ఎ క్రిటిక్ ఆఫ్ కాంటెంపరరీ క్యాపిటలిజం, ఆకర్ బుక్స్, Delhi ిల్లీ, 2021)


ఇప్పుడు మీరు తెలంగాణ ఈ రోజు నుండి ఎంపిక చేసిన కథలను పొందవచ్చు. ) ఆన్ టెలిగ్రామ్ ప్రతి రోజు. సభ్యత్వాన్ని పొందడానికి లింక్‌పై క్లిక్ చేయండి.

ఈ రోజు తెలంగాణను అనుసరించడానికి క్లిక్ చేయండి ఫేస్‌బుక్ పేజీ మరియు ట్విట్టర్ .


పోస్ట్ సామ్రాజ్యవాదం యొక్క కొత్త ఆటుపోట్లు appeared first on తెలంగాణ ఈ రోజు .

More from ColumnsMore posts in Columns »

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.