Press "Enter" to skip to content

'హరిత పెరుగుదల' ఆలోచన లోపభూయిష్టంగా ఉంది

దేశాలు తమ ఆర్థిక వ్యవస్థలను డీకార్బోనైజ్ చేసే మార్గాలను అన్వేషిస్తున్నప్పుడు, “హరిత వృద్ధి” యొక్క మంత్రం మనలను వైఫల్యాల మురికిలో చిక్కుకుంటుంది. ఆకుపచ్చ పెరుగుదల ఒక ఆక్సిమోరాన్.

పెరుగుదలకు ఎక్కువ పదార్థాల వెలికితీత అవసరం, దీనికి ఎక్కువ శక్తి అవసరం. శిలాజ శక్తిని పునరుత్పాదక శక్తితో భర్తీ చేయడానికి మేము ఎదుర్కొంటున్న ప్రాథమిక సమస్య ఏమిటంటే, మన పునరుత్పాదక సాంకేతిక పరిజ్ఞానాలు శిలాజ ఇంధనాల కంటే తక్కువ శక్తి సాంద్రతతో ఉంటాయి. అదే శక్తిని ఉత్పత్తి చేయడానికి చాలా పెద్ద ప్రాంతాలు అవసరమని దీని అర్థం.

రాంగ్ ఫోకస్

ఈ సంవత్సరం ప్రారంభంలో, యూరోపియన్ యూనియన్ నుండి వచ్చిన డేటా పునరుత్పాదకతను చూపించింది విద్యుత్ ఉత్పత్తి బొగ్గు మరియు వాయువును అధిగమించింది 2020. మునుపటి పరిశోధన ప్రకారం, UK యొక్క మొత్తం శక్తిని (విద్యుత్తు మాత్రమే కాదు) ఉత్తమమైన గాలి, సౌర మరియు జలవిద్యుత్ మిశ్రమంతో భర్తీ చేయడానికి దేశ మొత్తం భూభాగం అవసరమని వాదించారు. సింగపూర్ కోసం దీన్ని చేయడానికి 200 సింగపోర్స్ ప్రాంతం అవసరం.

శిలాజ కార్బన్ ఉద్గారాలను ఆపే అవసరాన్ని నేను ఏ విధంగానూ తిరస్కరించడం లేదా తగ్గించడం లేదు. కానీ మనం వినియోగం మరియు శక్తి వ్యర్థాలను తగ్గించడంపై దృష్టి కేంద్రీకరించకపోతే మరియు శిలాజ ఇంధనాలను పునరుత్పాదక శక్తితో భర్తీ చేయడంపై దృష్టి కేంద్రీకరించకపోతే, మేము ఒక జాతిని మరొక జాతితో నాశనం చేస్తాము.
మన వాతావరణ సమస్యకు కారణమయ్యే కార్బన్ ఈ రోజు పురాతన కార్బన్ చక్రాల ద్వారా ఏర్పడిన శిలాజ జీవశాస్త్రం నుండి వచ్చింది, ఎక్కువగా 200 మిలియన్ సంవత్సరాలలో మెసోజాయిక్ శకం (ముగింపు 200 మిలియన్ సంవత్సరాల క్రితం).

మేము శిలాజ ఇంధనాలను కాల్చడం మానేయాలి, కాని వాటిని భర్తీ చేసే ప్రతి సాంకేతిక పరిజ్ఞానం, మన ప్రస్తుత వినియోగాన్ని కొనసాగించడానికి ప్రయత్నిస్తున్నప్పుడు, వినియోగ పెరుగుదలను అనుమతించకుండా, పెద్ద మొత్తంలో శిలాజ శక్తి అవసరమని కూడా మనం అర్థం చేసుకోవాలి.

పునరుత్పాదక ప్రభావం

వినియోగం తగ్గింపు లేకుండా కార్బన్ తగ్గింపు వారి స్వంత భారీ పర్యావరణ ప్రభావాలు మరియు వనరుల పరిమితులను కలిగి ఉన్న పద్ధతుల ద్వారా మాత్రమే సాధ్యమవుతుంది.

పునరుత్పాదక చేయడానికి ముడి పదార్థాలను గని చేయడానికి, రవాణా చేయడానికి శక్తి, శిలాజ శక్తి అవసరం ort, తయారీకి, శక్తిని సంగ్రహించే వ్యవస్థలను అనుసంధానించడానికి మరియు చివరకు శక్తిని ఉపయోగించుకునే యంత్రాలను ఉత్పత్తి చేయడానికి.

కొత్త పునరుత్పాదక మౌలిక సదుపాయాలకు అరుదైన భూమి ఖనిజాలు అవసరం, ఇది ఒక సమస్య. కానీ కొత్త ఇంధన సాంకేతిక పరిజ్ఞానాన్ని ఉత్పత్తి చేయడానికి మరియు వర్తింపజేయడానికి అవసరమైన ముడి పదార్థాలు కూడా కనుగొనడం కష్టమవుతోంది. మైనింగ్ ద్వారా వచ్చే రాబడి తగ్గుతోంది మరియు క్షీణిస్తున్న లోహ ధాతువును తవ్వటానికి అవసరమైన శిలాజ ఇంధనాలకు తగ్గుతున్న రాబడి యొక్క గందరగోళం వర్తిస్తుంది.

ప్రపంచవ్యాప్తంగా, పునరుత్పాదక విద్యుత్ మౌలిక సదుపాయాలను నిర్మించినప్పటికీ, మనకు లేదు ఇంకా మన మొత్తం శక్తి వినియోగంలో పునరుత్పాదక శక్తి నిష్పత్తిని పెంచింది.

విద్యుత్తు మాత్రమే 20 మా మొత్తం శక్తి వినియోగంలో%. పునరుత్పాదక విద్యుత్తు చాలా దేశాలలో శిలాజ శక్తిని స్థానభ్రంశం చేయలేదు ఎందుకంటే మన వినియోగం పునరుత్పాదక ఉత్పత్తిని జోడించగల దానికంటే వేగంగా పెరుగుతుంది.

పారిశ్రామిక నాగరికతను కొనసాగించాలనుకోవడంలో సమస్యలు చాలా ఉన్నాయి, కానీ ఇది చాలా స్పష్టంగా ఉంది మా వాతావరణ సంక్షోభం మరియు ఇతర పర్యావరణ సంక్షోభాలకు అసలు కారణం.

స్వాభావికంగా అననుకూల

మనం యథావిధిగా జీవితాన్ని కొనసాగిస్తే – “హరిత పెరుగుదల” భావన యొక్క అంతర్లీన కల – మన గ్రహం యొక్క జీవిత సహాయక సామర్థ్యాన్ని నాశనం చేయటం ముగుస్తుంది.

ఆకుపచ్చ వృద్ధి భావన ఆకుపచ్చ మరియు పర్యావరణవేత్త అనే పదాలను సహకరించడానికి విస్తృత మరియు దీర్ఘకాలిక ధోరణిలో భాగం. 1960 నుండి పర్యావరణం సహజ ప్రపంచాన్ని రక్షించే ఉద్యమంగా ఉద్భవించింది. పారిశ్రామిక నాగరికతను – మనకు తెలిసిన జీవితాన్ని కాపాడటానికి చేసిన పోరాటాన్ని వివరించడానికి ఇప్పుడు అది కేటాయించినట్లు అనిపిస్తుంది.

ఈ మార్పుకు తీవ్రమైన చిక్కులు ఉన్నాయి, ఎందుకంటే ఆకుపచ్చ పెరుగుదల మరియు పర్యావరణవాదం అనే రెండు భావనలు అంతర్గతంగా అననుకూలంగా ఉన్నాయి.

సాంప్రదాయకంగా, పర్యావరణవేత్తలలో రాచెల్ కార్సన్ వంటి వ్యక్తులు ఉన్నారు, వీరి 1962 పుస్తకం ‘సైలెంట్ స్ప్రింగ్’ పక్షులు మరియు కీటకాలను చంపడం మరియు త్రాగునీటిని ఫౌల్ చేయడం లేదా గ్రీన్ పీస్ సేవింగ్ తిమింగలాలు మరియు బేబీ సీల్స్ వంటి పర్యావరణ సంస్థలకు అమెరికన్లను హెచ్చరించింది.

న్యూజిలాండ్‌లో, ఆకుపచ్చగా ఉండటం వలన ‘సేవ్’ వంటి కదలికలలో మూలాలు ఉన్నాయి. మనపౌరి ప్రచారం, ఇది హైడ్రోపవర్ డ్యామ్ నిర్మించినప్పుడు పురాతన స్థానిక అడవులను నీటిలో నుండి కాపాడటానికి పోరాడింది. పర్యావరణవాదం జీవన ప్రపంచాన్ని కాపాడటంలో స్పష్టమైన దృష్టిని కలిగి ఉంది.

బహుళ సంక్షోభాలు

వాతావరణ మార్పుల వలె, కార్బన్ ఉద్గారాలను తగ్గించడానికి పర్యావరణవాదం ఇప్పుడు గుర్తించబడింది. మా రాబోయే సంక్షోభం. పార్లమెంటరీ గ్రీన్స్ నికర సున్నా కార్బన్‌ను 2050 ఏ ధరకైనా చేరుకోవాలనుకుంటున్నారు. “నెట్” అనే పదం మన శక్తి వినియోగాన్ని తగ్గించే క్లిష్టమైన అవసరాన్ని పరిగణనలోకి తీసుకోకుండా ఉండటానికి పరిశ్రమ-స్నేహపూర్వక పర్యావరణ వాదాన్ని అనుమతిస్తుంది.

వచ్చే బహుళ సంక్షోభాలను పరిష్కరించడానికి మన వృద్ధి నమూనా నుండి మనం ఏదో ఒకవిధంగా దూరంగా లాగాలి. మాకు. మన ఏకైక భవిష్యత్తు ఏమిటంటే, మనం తక్కువ వినియోగించడం, తక్కువ చేయడం, తక్కువ వృధా చేయడం మరియు పేరుకుపోవడం పట్ల మనకున్న ముట్టడిని ఆపడం.

మన ప్రస్తుత వృద్ధి పథాన్ని కొనసాగించడానికి ప్రయత్నిస్తూ ఉంటే, ఒక-శిలాజ బోనంజాపై నిర్మించబడింది , మమ్మల్ని నిలబెట్టే ఇప్పటికే ఒత్తిడిలో ఉన్న జీవిత సహాయక వ్యవస్థలను నాశనం చేస్తాము. వీటిని మరియు వాటి ముఖ్యమైన జీవ భాగాలను రక్షించడం నిజమైన పర్యావరణవాదం – కార్బన్ లేకుండా మన పారిశ్రామిక జీవన విధానాన్ని కొనసాగించడానికి ప్రయత్నించడం లేదు.

(రచయిత సీనియర్ పరిశోధకుడు; ఇన్స్టిట్యూట్ ఫర్ గవర్నెన్స్ అండ్ పాలసీ స్టడీస్, టె హిరెంగా వాకా – విక్టోరియా యూనివర్శిటీ ఆఫ్ వెల్లింగ్టన్. theconversation.com )


ఇప్పుడు మీరు తెలంగాణ ఈ రోజు నుండి

ఎంపిక చేసిన కథలను పొందవచ్చు. టెలిగ్రామ్ ప్రతి రోజు. సభ్యత్వాన్ని పొందడానికి లింక్‌పై క్లిక్ చేయండి.

ఈ రోజు తెలంగాణను అనుసరించడానికి క్లిక్ చేయండి ఫేస్‌బుక్ పేజీ మరియు ట్విట్టర్ .


The post ‘ఆకుపచ్చ పెరుగుదల’ యొక్క ఆలోచన is flawed appeared first on తెలంగాణ ఈ రోజు .

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.