Press "Enter" to skip to content

మోడరన్ టైమ్స్లో మార్క్స్ మరియు మార్క్సిజం

మే 5, 2021, 203 “మానవ చరిత్రలో గొప్ప ఆలోచనాపరులలో ఒకరిగా” పరిగణించబడే కార్ల్ మార్క్స్ జన్మదినం. మార్క్స్ జర్మనీలో జన్మించాడు, కాని అతని రాజకీయ ప్రచురణలు మరియు కార్యకలాపాల కారణంగా, అతను తన జీవితంలో ఎక్కువ భాగం ప్రవాసంలో జీవించాల్సి వచ్చింది. అతను తన మాతృ దేశం నుండి బహిష్కరించబడ్డాడు 1849. ఫ్రాన్స్‌లో కొన్ని నెలలు గడిపిన తరువాత, అతను తన కుటుంబంతో లండన్‌లో స్థిరపడ్డాడు. లండన్లో, మార్క్స్ తన రాజకీయ జీవితానికి అతని సహకారి అయిన ఫ్రెడ్రిక్ ఎంగెల్స్ చేత ఆర్థిక సహాయం అందించాడు, దీనివల్ల మార్క్స్ పరిశోధన మరియు రాయడం సాధ్యమైంది. మార్క్స్ మార్చిలో మరణించాడు 14, 1883, లండన్లో.

మార్క్స్ విభిన్న మాండలికాల విషయాలపై, చరిత్ర యొక్క భౌతిక భావనపై అనేక పుస్తకాలను (ఎంగెల్స్‌తో అనేక) రచించారు. వర్గ సంఘర్షణ, విలువ యొక్క కార్మిక సిద్ధాంతం, మిగులు విలువ, దోపిడీ మరియు పరాయీకరణ. అతని అత్యంత ప్రభావవంతమైన రచనలు కమ్యూనిస్ట్ మ్యానిఫెస్టో మరియు దాస్ కపిటల్ . మార్క్స్ దాస్ కాపిటల్ యొక్క మొదటి వాల్యూమ్‌ను మాత్రమే వ్రాసి ప్రచురించగలిగాడు. మార్క్స్ యొక్క విపరీతమైన గమనికల ఆధారంగా, రెండవ మరియు మూడవ వాల్యూమ్లను మార్క్స్ మరణం తరువాత ఎంగెల్స్ సవరించారు.

దాస్ కాపిటల్ పెట్టుబడిదారీ ఉత్పత్తి విధానానికి ఆధారమైన ఆర్థిక విధానాలను బహిర్గతం చేయడం. కమ్యూనిస్ట్ మ్యానిఫెస్టో , ప్రచురించబడింది 1848, కార్మిక మరియు మూలధనం మధ్య వర్గ-పోరాటంపై దృష్టి సారించి, పెట్టుబడిదారీ విధానం యొక్క అంతర్గత సంఘర్షణల విశ్లేషణను అందిస్తుంది. ది మ్యానిఫెస్టో ప్రపంచవ్యాప్తంగా విప్లవాత్మక కదలికలను ప్రభావితం చేసే ముఖ్యమైన పత్రాలలో ఒకటిగా మారింది.

సమకాలీన ఆలోచనాపరుల విమర్శ

మార్క్స్ యొక్క ప్రసిద్ధ కోట్ తన సమకాలీన ఆలోచనాపరులపై ఆయన చేసిన విమర్శను ప్రతిబింబిస్తుంది: “తత్వవేత్తలు ప్రపంచాన్ని వివిధ మార్గాల్లో మాత్రమే అర్థం చేసుకున్నారు. అయితే, దానిని మార్చడమే పాయింట్. ” ఆడమ్ స్మిత్ మరియు డేవిడ్ రికార్డో వంటి శాస్త్రీయ రాజకీయ ఆర్థికవేత్తలు ఐరోపాలో పారిశ్రామిక విప్లవం కాలంలో ఫ్యూడలిజం క్షీణత మరియు బూర్జువా ఆవిర్భావం గురించి చారిత్రక అవగాహన కల్పించారు. శాస్త్రీయ రాజకీయ ఆర్థిక సంప్రదాయంలో చాలా మంది ఆర్థికవేత్తలకు, పెట్టుబడిదారీ విధానం వైపు పరివర్తన సాధించిన తర్వాత చరిత్ర ఆగిపోయింది. మార్క్స్ కోసం, పెట్టుబడిదారీ విధానం కూడా ఒక తాత్కాలిక దృగ్విషయం.

పెట్టుబడిదారీ విధానం దైహిక సంక్షోభాలకు మరియు బూర్జువా మరియు శ్రామికుల మధ్య అంతర్గత సంఘర్షణకు గురవుతుందని మార్క్స్ వాదించారు. అతని ప్రకారం, వ్యవస్థలోని ఈ వైరుధ్యాలు చివరికి పెట్టుబడిదారీ వ్యవస్థ విచ్ఛిన్నం కావడానికి మరియు పెట్టుబడిదారీ విధానం స్థానంలో సోషలిజం అని పిలువబడే అధిక ఆర్థిక ఉత్పత్తి విధానం ద్వారా భర్తీ చేయబడతాయి. చాలా మార్క్సిస్ట్ సిద్ధాంతం యొక్క విలక్షణమైన అంశం ఏమిటంటే, ప్రస్తుత పెట్టుబడిదారీ వ్యవస్థను పరిశీలించడంతో పాటు, పెట్టుబడిదారీ ఉత్పత్తి విధానం యొక్క పరివర్తన యొక్క డైనమిక్ మరియు చారిత్రక ప్రక్రియను అర్థం చేసుకోవడానికి ఇది సాధనాలను అందిస్తుంది.

గ్లోబల్ క్యాపిటలిజం

ఇటీవలి కాలంలో, ప్రపంచ రాజకీయ ఆర్థిక వ్యవస్థకు వివిధ విధానాలు ఉన్నాయి, ఇవి ప్రపంచ పెట్టుబడిదారీ విధానం ఎదుర్కొంటున్న సమకాలీన సవాళ్లను విశదీకరిస్తాయి. ఉదార ప్రధాన స్రవంతి విధానాల నుండి మార్క్సిస్ట్ విధానాల వరకు ఇవి ఉంటాయి. ప్రధాన స్రవంతి విధానాలు వారి చరిత్రపూర్వ విధానం కారణంగా పెట్టుబడిదారీ వ్యవస్థను ఇచ్చినట్లుగా తీసుకుంటాయి మరియు ప్రపంచ ఆర్థిక సమస్యలను పెట్టుబడిదారీ విధానం యొక్క సంచిత తర్కం యొక్క ఫలితం వలె పరిగణించవు.

సంప్రదాయ జ్ఞానం నియోలిబరల్ విధానాల యొక్క ప్రయోజనాల గురించి గ్లోబల్ నార్త్ యొక్క నియోలిబరల్ రాజకీయ నాయకులు మరియు మేధావులు అభివృద్ధి చేసిన ప్రపంచ ఆర్థిక సంక్షోభం 2008. నియోలిబలిజం యొక్క భావజాలం గ్లోబల్ సౌత్ ప్రజలకు శ్రేయస్సు కోసం ఉన్న ఏకైక ఆశ అన్ని మార్కెట్లను (మరియు సాంప్రదాయకంగా మార్కెట్లో భాగం కాని సామాజిక మరియు సాంస్కృతిక ప్రదేశాలు కూడా) మూలధనం, దేశీయ మరియు తెరవడానికి మాత్రమే ఉంది. విదేశీ. స్వేచ్ఛా మార్కెట్ పేరిట మూలధనాన్ని సడలింపు చేయడం వల్ల అభివృద్ధి చెందిన మరియు అభివృద్ధి చెందుతున్న దేశాలలో ప్రధాన స్రవంతి ఆర్థిక శాస్త్రానికి సంబంధించినవి కావు.

నయా ఉదారవాద పెట్టుబడిదారీ విధానం యొక్క వైఫల్యం మరియు ప్రపంచ ఆర్థిక వ్యవస్థలో పెరుగుతున్న ఆర్థిక మరియు శక్తి అసమతుల్యత, మార్క్సిస్ట్ పండితులు ఏకాభిప్రాయాన్ని నిర్మించటానికి మరియు కొత్త అస్తిత్వ సంక్షోభాలకు తగిన శ్రద్ధ చూపడం ద్వారా ప్రపంచ పెట్టుబడిదారీ విధానం యొక్క రాజకీయ ఆర్థిక వ్యవస్థపై పునరాలోచించాల్సిన సమయం ఆసన్నమైందని సూచిస్తున్నాయి – పర్యావరణ సంక్షోభం, అణు యుద్ధం యొక్క పెరుగుతున్న ముప్పు మరియు కొత్త ప్రమాదకరమైన సాంకేతిక పరిజ్ఞానాల నుండి వచ్చే బెదిరింపులు.

రష్యన్ విప్లవం

తన జీవితకాలంలో యూరప్‌లోని కొన్ని ప్రాంతాల్లో ఇప్పటికే ప్రాచుర్యం పొందిన మార్క్స్ ఆలోచనల ప్రభావం

  లో బోల్షెవిక్‌ల విజయం ద్వారా లెక్కించవలసిన ప్రపంచ శక్తిగా మారింది. రష్యన్ విప్లవం. రష్యన్ విప్లవం ఒక దేశంలో సోషలిస్టు రాజ్యాన్ని స్థాపించిన ప్రపంచంలో మొదటి విప్లవం. 1917 విప్లవం ఆసియా, ఆఫ్రికా మరియు లాటిన్ అమెరికా అంతటా వలసవాద వ్యతిరేక ఉద్యమాలకు భారీ ప్రేరణ మరియు ప్రోత్సాహాన్ని ఇచ్చింది. పెట్టుబడిదారీ సామ్రాజ్యవాద శక్తులకు వ్యతిరేకంగా విజయం సాధించడం మరియు స్వేచ్ఛ, సమానత్వం మరియు న్యాయం సూత్రాల ఆధారంగా వారి సమాజాలలో ఒక సామాజిక వ్యవస్థను స్థాపించడం సాధ్యమని ప్రపంచవ్యాప్తంగా జాతీయ విముక్తి పోరాటాలలో నిమగ్నమైన లక్షలాది మందికి ఇది ఆశను ఇచ్చింది.

  సోవియట్ యూనియన్ మరియు తూర్పు ఐరోపాలో సోషలిజం పతనం, మావో తరువాత చైనాలో సిద్ధాంతపరమైన మార్పులు మరియు అనేక ఇతర సోషలిస్ట్ దేశాలలో పెట్టుబడిదారీ విధానం యొక్క పునరుజ్జీవనం సోషలిజం వైపు సరళ పురోగతి నిరూపించబడలేదనే విషయాన్ని స్పష్టంగా సూచిస్తుంది సాధ్యం. కమ్యూనిస్ట్ పార్టీ ఆఫ్ చైనా (సిపిసి) మార్క్సిస్ట్ పదబంధాన్ని సమృద్ధిగా ఉపయోగించుకుంటుంది. CPC యొక్క అధికారిక భావజాలం – చైనీస్ లక్షణాలతో సోషలిజం – ‘మాండలిక భౌతికవాదం’ యొక్క మార్క్సియన్ తాత్విక భావనపై ఆధారపడి ఉందని పేర్కొన్నారు. అయితే, ‘వర్గ పోరాటం’ అనేది మార్క్సియన్ రాజకీయాల సారాంశం అని ఇక్కడ అర్థం చేసుకోవాలి. కమ్యూనిస్ట్ నాయకత్వం ఉపయోగించే సోషలిస్ట్ వాక్చాతుర్యం, చైనా సమాజంలో జరుగుతున్న ఏ వర్గ పోరాటాన్ని సూచించదు.

  రష్యా విషయంలో, ఈ చర్చ కూడా – పెట్టుబడిదారీ విధానం Vs సోషలిజం – లేదు ఉనికిలో ఉన్నాయి. అయితే, ఇవన్నీ స్వయంచాలకంగా అనేక దేశాలలో సోషలిస్టు ప్రయోగాలు పనికిరానివి మరియు సానుకూల సహకారం లేకుండా వచ్చాయి.

  ప్రపంచ చరిత్రకు సోవియట్ యూనియన్ చేసిన అత్యంత ముఖ్యమైన సహకారం అది హిట్లర్ నుండి ప్రపంచాన్ని రక్షించింది. రెండవ ప్రపంచ యుద్ధ సమయంలో, సోవియట్ యూనియన్ నాజీ యుద్ధ యంత్రం చేతిలో అత్యంత విధ్వంసం మరియు ప్రాణనష్టానికి గురైంది. జర్మనీ ఓటమిలో సోవియట్ ఎర్ర సైన్యం చాలా ముఖ్యమైన పాత్ర పోషించింది. ప్రజా జ్ఞాపకార్థం ఇది ఇప్పుడు పాశ్చాత్య దేశాలలో గుర్తించబడకపోయినా, ఐరోపాలో ఫాసిజం యొక్క భయాన్ని అంతం చేయడంలో సోవియట్లు అత్యంత కీలక పాత్ర పోషించారనేది వాస్తవం.

  సుమారు నాలుగు దశాబ్దాలుగా ప్రచ్ఛన్న యుద్ధ యుగం, సోవియట్ యూనియన్ అమెరికా మరియు ఇతర పాశ్చాత్య శక్తులకు ప్రతిరూపాన్ని అందించగలిగింది. అమెరికన్ బాంబు తర్వాత కేవలం నాలుగు సంవత్సరాల తరువాత, సోవియట్ యూనియన్ తన సొంత అణ్వాయుధాన్ని తయారు చేయడంలో విజయం సాధించింది. ప్రచ్ఛన్న యుద్ధ కాలంలో కొరియా, వియత్నాం మరియు ఇతర ప్రదేశాలలో అమెరికా తన యుద్ధాలలో అణ్వాయుధాలను ఉపయోగించలేకపోవడానికి సామూహిక విధ్వంసం సాంకేతిక పరిజ్ఞానం యొక్క ఈ వేగంగా పట్టుకోవడం ప్రధాన కారణం.

  సోవియట్ యూనియన్ పతనం తరువాత మరియు తొంభైల వినాశకరమైన అనుభవం ఉన్నప్పటికీ, రష్యా – యుఎస్ మరియు ఐరోపాతో పోలిస్తే చాలా తక్కువ జనాభాతో – యుఎస్ యొక్క సైనిక శక్తితో సరిపోలడానికి ఈనాటికీ కొనసాగుతోంది. పశ్చిమ దేశాలతో సైనిక సమతుల్యతను కాపాడుకోవడంలో ఏడు దశాబ్దాల కొనసాగింపుతో, మూడవ ప్రపంచ యుద్ధాన్ని ఇప్పటివరకు నిరోధించడంలో సోవియట్ యూనియన్ (మరియు ఇప్పుడు రష్యా యొక్క) చారిత్రాత్మక పాత్రను అసాధారణంగా పరిగణించకూడదు.

  సోషలిస్ట్ ప్లానింగ్ ఐడియాస్

  గత శతాబ్దంలో అనేక దేశాల ఆర్థిక మరియు రాజకీయ చరిత్రలో సోషలిస్ట్ ప్రణాళిక చాలా ముఖ్యమైన పాత్ర పోషించింది. సోషలిస్ట్ ప్రణాళిక యొక్క వివరణాత్మక సైద్ధాంతిక మరియు ఆచరణాత్మక నిర్మాణాలు మొదట 1920 సమయంలో సోవియట్ యూనియన్‌లో రూపొందించబడ్డాయి మరియు అభివృద్ధి చేయబడ్డాయి మరియు ఆచరణలో పెట్టబడ్డాయి. మరియు 1930 లు. ఈ ఆలోచనలు తూర్పు ఐరోపా మరియు చైనాలోని సోషలిస్ట్ దేశాలకు మాత్రమే వ్యాపించాయి, అక్కడ వాటిని ప్రతిబింబించే ప్రయత్నాలు పదేపదే జరిగాయి, కానీ పెట్టుబడిదారీ మార్గం లేదా మిశ్రమ ఆర్థిక నమూనాలను (యుఎస్, జపాన్, ఫ్రాన్స్ మరియు భారతదేశం వంటివి) అనుసరించే దేశాలలో ఆర్థిక సంస్థలు మరియు ఆర్థిక విధానాలను కూడా ప్రభావితం చేశాయి. .

  ఈ ఆలోచనలతో ప్రయోగాలు చేసిన చాలా దేశాలు ఇప్పుడు వాటిని వదలిపెట్టాయి. కానీ ప్రపంచంలోని అనేక ప్రాంతాల్లో పెట్టుబడిదారీ విధానం అభివృద్ధి చెందుతున్న సంక్షోభం మరియు మొత్తం ప్రపంచాన్ని ప్రభావితం చేసే పర్యావరణ సంక్షోభం సోషలిస్టు ప్రణాళిక ఆలోచనలను అవలంబించాల్సిన పరిస్థితులను సృష్టించవచ్చు.

  ఏక ధ్రువణత దశ ముగిసింది మరియు కొత్తది మల్టీపోలార్‌గా వర్గీకరించబడిన ప్రపంచ క్రమం ఉద్భవిస్తోంది. ఇది గత కొన్ని శతాబ్దాల యూరోపియన్ ఆధిపత్య చరిత్ర నుండి ప్రాథమిక విరామాన్ని సూచిస్తుంది. జరుగుతున్న ప్రపంచ పరివర్తనలో, చైనా పాత్ర అత్యంత కీలకమైనది. మల్టీపోలారిటీ వైపు ప్రపంచ పరివర్తన వెనుక ప్రధాన కారణంగా చైనా ప్రధాన శక్తిగా ఇటీవలి సంవత్సరాలలో పెరగడం. మల్టీపోలార్ ప్రపంచం ఇతర దేశ-రాష్ట్రాలకు స్వతంత్ర చర్య కోసం కొంత స్థలాన్ని అందిస్తుంది. భారతదేశం మరియు టర్కీ వంటి ప్రధాన శక్తులకు కూడా ఇది వర్తిస్తుంది.

  బ్యాలెన్సింగ్ వరల్డ్

  ది నేడు భౌగోళిక రాజకీయ వాస్తవికత యొక్క ముఖ్యమైన అంశం ఏమిటంటే, సామ్రాజ్యవాదం మరింత దూకుడుగా మారుతోంది. పాశ్చాత్య సామ్రాజ్యవాదం ప్రపంచ వ్యవహారాల్లో అభివృద్ధి చెందుతున్న బహుళ ధ్రువణత రూపంలో కొత్త అపూర్వమైన సవాళ్లను ఎదుర్కొంటుందనేది నిజమే అయినప్పటికీ, ఇది ప్రపంచ శాంతికి ఎప్పటిలాగే ముప్పుగా మిగిలిపోయింది. పాశ్చాత్య శక్తులు ఎదుర్కొంటున్న భయాలు ప్రపంచ జనాభాలో అధిక శాతం మంది తమకు నచ్చిన జీవన మార్గాలను ఎన్నుకోలేకపోవడానికి కారణం. పాశ్చాత్య శక్తులకు ఈ రోజు కౌంటర్ బ్యాలెన్స్ అందించే బాధ్యత ఇరవయ్యవ శతాబ్దంలో చాలావరకు అదే విధంగా రష్యా మరియు చైనా భుజాలపై పడింది.

  ప్రచ్ఛన్న యుద్ధ కాలంలో సోవియట్ యూనియన్ వలె , రష్యా నేడు సైనిక పరంగా అమెరికాకు ప్రతికూలతను అందించగలదు. చైనాతో చాలా సన్నిహిత సంబంధాలు ఉన్నప్పటికీ, ప్రపంచ వ్యవహారాల్లో బహుళ ధ్రువణత యొక్క ప్రధాన ప్రతిపాదకుడు రష్యా. సిరియా వంటి అనేక ప్రదేశాలలో పాశ్చాత్య డిజైన్లకు వ్యతిరేకంగా రష్యా చాలా శక్తివంతంగా మరియు నిర్ణయాత్మకంగా వ్యవహరించింది. ఇరాన్ మరియు వెనిజులా వంటి అనేక దేశాలు ఉన్నాయి, ఇవి ఆర్థిక ఆంక్షల రూపాల్లో అమెరికా దూకుడుకు గురవుతున్నాయి మరియు ప్రత్యక్ష సైనిక చర్యకు కూడా ముప్పు కలిగి ఉన్నాయి. ఈ దేశాలు ఐక్యరాజ్యసమితి భద్రతా మండలిలో మాత్రమే కాకుండా ప్రత్యక్ష భౌతిక సహాయం రూపంలో కూడా రష్యా వైపు మొగ్గు చూపుతాయి.

  ination హ యొక్క విస్తరణ లేకుండా, రష్యాను పిలవవచ్చు నేడు ఒక సోషలిస్ట్ దేశం. కానీ, మరోవైపు, అంతర్జాతీయ వేదికపై ఈ రోజు రష్యన్ రాష్ట్రం ప్రదర్శించగలిగే బలం అంతా దాని సోషలిస్టు గతంలో ఉద్భవించిందనే వాస్తవాన్ని ఎవరూ కాదనలేరు.

  మీ మార్క్స్‌లో

  • పెట్టుబడిదారీ విధానం ఒక తాత్కాలిక దృగ్విషయం మరియు దీనికి అవకాశం ఉంది దైహిక సంక్షోభాలు మరియు బూర్జువా మరియు శ్రామికుల మధ్య అంతర్గత సంఘర్షణ
  • వ్యవస్థలోని ఈ వైరుధ్యాలు చివరికి విచ్ఛిన్నానికి దారితీస్తాయి పెట్టుబడిదారీ వ్యవస్థ మరియు పెట్టుబడిదారీ విధానం సోషలిజం
  • అని పిలువబడే అధిక ఆర్థిక ఉత్పత్తి విధానం ద్వారా నియోలిబరల్ రాజకీయ నాయకులు అభివృద్ధి చేసిన సంప్రదాయ జ్ఞానం మరియు 2008

   ప్రపంచ ఆర్థిక సంక్షోభం తరువాత నియోలిబరల్ విధానాల ప్రయోజనాల గురించి గ్లోబల్ నార్త్ యొక్క మేధావులు తీవ్ర విమర్శలకు గురయ్యారు.

  • పాశ్చాత్య శక్తులకు ఈ రోజు ప్రతికూల సమతుల్యతను అందించే బాధ్యత ప్రధానంగా రష్యా భుజాలపై పడుతుంది d ఇరవయ్యవ శతాబ్దం

  లో చైనా అదే విధంగా చేసింది (రచయిత ఎస్.కె. డే చైర్ ప్రొఫెసర్, ఇన్స్టిట్యూట్ ఆఫ్ సోషల్ సైన్సెస్, న్యూ Delhi ిల్లీ)


  ఇప్పుడు మీరు తెలంగాణ ఈరోజు ఆన్ నుండి ఎంపిక చేసిన కథలను పొందవచ్చు. టెలిగ్రామ్ ప్రతిరోజూ. సభ్యత్వాన్ని పొందడానికి లింక్‌పై క్లిక్ చేయండి.

  ఈ రోజు తెలంగాణను అనుసరించడానికి క్లిక్ చేయండి ఫేస్‌బుక్ పేజీ మరియు ట్విట్టర్ .


  పోస్ట్ మార్క్స్ మరియు మోడరన్ టైమ్స్‌లో మార్క్సిజం appeared first on తెలంగాణ ఈ రోజు .

More from germanyMore posts in germany »
More from IndiaMore posts in India »

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *