Press "Enter" to skip to content

కోవిడ్ నుండి కోలుకోవడానికి చేయవలసిన ముఖ్య విషయాలు

హైదరాబాద్ : కోవిడ్ – 19 మీ జీవితాన్ని మార్చగలదు మరియు ఎలా ! సంక్రమణ నుండి కోలుకోవడం, వైరస్తో విజయవంతంగా పోరాడిన కొంతమంది ఖాతాలను అనుసరిస్తే, ఇది చాలా సుదీర్ఘమైన ప్రక్రియగా మారుతుంది. నిద్రపోయే విధానాలు, ఆహారపు అలవాట్లు మరియు క్రమమైన వ్యాయామం ద్వారా వేగంగా కోలుకోవడానికి వారు ఎలా పోరాడుతున్నారో ఇక్కడ ఉంది.

కుడి తినండి

రికవరీకి సరైన పోషణ మరియు ఆర్ద్రీకరణ చాలా ముఖ్యమైనవి. రికవరీ కాలంలో బాగా సమతుల్య ఆహారం తీసుకునే వ్యక్తులు వేగంగా నయం చేయడమే కాకుండా బలమైన రోగనిరోధక శక్తితో ఆరోగ్యంగా ఉంటారు.

డాక్టర్ కె. సునీతా ప్రేమ్‌లతా, చీఫ్ డైటీషియన్, యశోద హాస్పిటల్, సోమజిగుడ, కోలుకుంటున్న రోగికి ఆరోగ్యకరమైన భోజనం చేయడం అత్యవసరం అని పంచుకుంటుంది. “చాలామంది కొన్ని విటమిన్లు మరియు సప్లిమెంట్లపై మాత్రమే దృష్టి పెడుతున్నారు. శరీరానికి అవసరమైన విటమిన్లు, ఖనిజాలు, డైటరీ ఫైబర్, ప్రోటీన్ మరియు యాంటీఆక్సిడెంట్లను పొందడానికి ప్రజలు ప్రతిరోజూ పలు రకాల తాజా మరియు సంవిధానపరచని ఆహారాన్ని తినాలని నేను సిఫార్సు చేస్తున్నాను, ”ఆమె చెప్పింది.

“ మీరు మీ ప్లేట్‌ను నాలుగు భాగాలుగా విభజించండి. మొదటిది సలాడ్లు, రెండవ కూరగాయలు, మూడవ ప్రోటీన్లు గుడ్డు లేదా పన్నీర్, మరియు నాల్గవది చపాతీ లేదా బియ్యం కావచ్చు ”అని ఆమె చెప్పింది, ప్రతిరోజూ కనీసం రెండు కప్పుల పండ్లు ఉండాలి.

శరీరాన్ని బాగా హైడ్రేట్ గా ఉంచడం కూడా చాలా ముఖ్యం.
“ద్రవం తీసుకోవడం లింగంపై కూడా ఆధారపడి ఉంటుంది. మహిళలు కనీసం 2.8 లీటర్ల నీరు తాగాలి, పురుషులు కనీసం 3.7 లీటర్లు తీసుకోవాలి. ద్రవాలలో నీరు మాత్రమే కాకుండా, రసాలు, సూప్, టీ మొదలైనవి ఉంటాయి. వాతావరణం వేడెక్కుతున్నందున, మీరు వీలైనంత ఎక్కువ నీరు త్రాగాలి ”అని డాక్టర్ సునీత పంచుకున్నారు.

బాగా నిద్రపోండి

కోవిడ్ తర్వాత చాలా మంది సక్రమంగా నిద్రపోయే విధానాలను అనుభవించవచ్చు. కొందరు నిద్రపోవడం లేదా నిద్రపోవడం కూడా కష్టమనిపిస్తుంది, మరికొందరు సాధారణం కంటే ముందుగానే మేల్కొంటారు. “మీరు సంక్రమణ తర్వాత విశ్రాంతి తీసుకోవడం చాలా ముఖ్యం. వైద్యపరంగా, ఒక వయోజన ఏడు నుండి ఎనిమిది గంటలు విశ్రాంతి తీసుకోవాలి. ప్రతిరోజూ దాన్ని పూర్తి చేయడానికి ప్రయత్నించండి. అలాగే, మీరు మధ్యాహ్నం నిద్రపోతే అది మధ్యాహ్నం 3 గంటలకు ముందే ఉండాలి ”అని డాక్టర్ సకేతా రెడ్డి చెప్పారు.

మీరు నెమ్మదిగా పాత దినచర్యల వైపు వెళ్ళగలిగినప్పుడు, మీరు తప్పక మీ ఇవ్వాలి కోలుకోవడానికి శరీర సమయం.
“కోవిడ్ తర్వాత ప్రజలు విశ్రాంతి తీసుకోవడానికి ఒక నెల మంచి సమయం. చిన్న పనులతో ప్రారంభించండి. చాలామంది ఇంట్లో కూర్చుని టీవీ చూడటం లేదా ఫోన్‌లో ఆట ఆడటం విశ్రాంతిగా భావిస్తారు. మిమ్మల్ని స్క్రీన్ నుండి దూరంగా ఉంచడానికి ప్రయత్నించండి. బదులుగా, ఒక పుస్తకం చదవండి, సంగీతం వినండి లేదా మీ కుటుంబ సభ్యులతో మాట్లాడండి ”అని డాక్టర్ సూచిస్తున్నారు.

ఆరోగ్యంగా ఉండండి

“ప్రతిరోజూ 30 నిమిషాల పాటు తేలికపాటి వ్యాయామం కోలుకోవడానికి చాలా ముఖ్యం. మీ కండరాలను కదిలించడం చాలా ముఖ్యం, తద్వారా రక్త ప్రసరణ మెరుగుపడుతుంది. అయినప్పటికీ, మీ శరీరం అనుమతించే దాటి మిమ్మల్ని మీరు శ్రమించవద్దు ”అని డాక్టర్ సకేతా రెడ్డి చెప్పారు.

యోగా మరియు ప్రాణాయామాలు మంచి అభ్యాసాలు ఎందుకంటే అవి మనసుకు విశ్రాంతినిస్తాయి. రోగి నెమ్మదిగా ప్రారంభించాలని అనాహట యోగా జోన్ వ్యవస్థాపక డైరెక్టర్ ప్రతిభా అగర్వాల్ సూచిస్తున్నారు. “ఒకరు శ్వాస వ్యాయామాలతో ప్రారంభించవచ్చు. మీకు మంచి అనుభూతి వచ్చిన తర్వాత, సూర్య నమస్కారాలు ప్రతి కండరాన్ని సాగదీయడానికి, రక్త ప్రసరణను మెరుగుపరచడానికి మరియు రిలాక్స్‌గా ఉండటానికి సహాయపడతాయని నేను మీకు సూచిస్తాను. వృద్ధ రోగులు కూడా కుర్చీపై కూర్చొని సూర్య నమస్కారాలు చేయవచ్చు. అన్ని కీళ్ళను కదిలించడం కూడా సహాయపడుతుంది ”అని ఆమె చెప్పింది.


ఇప్పుడు మీరు తెలంగాణ ఈరోజు నుండి ఎంపిక చేసిన కథలను పొందవచ్చు. ఆన్ టెలిగ్రామ్ ప్రతి రోజు. సభ్యత్వాన్ని పొందడానికి లింక్‌పై క్లిక్ చేయండి.

ఈ రోజు తెలంగాణను అనుసరించడానికి క్లిక్ చేయండి ఫేస్‌బుక్ పేజీ మరియు ట్విట్టర్ .


పోస్ట్ కోవిడ్ నుండి కోలుకోవడానికి చేయవలసిన ముఖ్య విషయాలు appeared first on తెలంగాణ ఈ రోజు .

More from Covid-19More posts in Covid-19 »
More from HyderabadMore posts in Hyderabad »

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *